Tác giả Chủ đề: Nghi Hưng, Nghi Lộc - Cụ Nuôi 82t mù lòa cô đơn, nghèo khó.  (Đã xem 6683 lần)

Ngủ rồi phong_1992_qn

Phong vừa chuyển 100K vào tài khoản mongthuynavy1992, nhờ bạn mua giúp Cụ các vật dụng trên.

cảm ơn bạn!

Lan toả lòng nhân ái!

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
mongthuynavy1992 đã viết:
Trích dẫn
... Nhưng do có chị bạn của mongthuynavy ở Nghệ An khi được biết về hoàn cảnh của cụ Nuôi thì chị ấy muốn cưu mang cụ và thỉnh thoảng ra thăm hỏi cụ. Vì vậy mongthuynavy muốn chị nttd sẽ dành khoản tiền đó cho 1 hoàn cảnh khó khăn khác. Cho đến khi chị bạn của mongthuynavy không có khả năng cưu mang cụ nữa thì mongthuynavy lại đề xuất lên diễn đàn.
 ...

Tổ TK-KT cập nhật lại dùm nhé.

Cảm ơn cả nhà rất nhiều.
Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi nttd

@mongthuynavy1992: Phen này thì chắc nttd phải đi bác sĩ hay sao nhỉ  :laugh:  :laugh: . Có khi mongthuy gọi nttd là chị, rồi sau đó gọi anh...Chắc mongthuy quá nhiều việc nên viết nhầm nhỉ.... :laugh: Đùa cho vui thôi nhé.

Phong_1992 sẽ chuyển tiền cho mongthuy mua giúp quạt màn và ấm nước. Nhưng chị có ý kiến nhỏ thế này, nếu nhà cụ xài điện thì có nên mua loại bình mà chỉ đổ nước vô rồi tự nó sôi lên không em? Chứ cụ mù lòa thế, bị phỏng thì nguy lắm.

Nhìn cụ thương quá! Trong tháng 7 này, nếu em rãnh thì đến nhà cụ xem có cần mua mền mùng chiếu gối mới cho cụ không, và quần áo nữa. Nếu như cụ cần thêm những đồ dùng đó, chị xin được giúp cụ nhé.

Cảm ơn mongthuy!!

Ngủ rồi mongthuynavy

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Dạ.Em cảm ơn anh nttd.
Anh có thể chuyển tiền qua thủ quỹ nồi cháo cho e ạ.Vì thẻ em vừa mới bị hỏng xong.
Số tài khoản: 086 100 000 1277 Chi nhánh Vietcombank Vinh
Chủ TK: Nguyễn Thị Thu Hương.

- mongthuynavy sẽ thay anh nttd mua quạt và lắp cho bà.Mong rằng từ nay trở đi bà sẽ không phải khổ nữa.
Cảm ơn đại gia đình NTCM nhiều ạ.

Ngủ rồi nttd

Chào mongthuynavy1992,

Nếu bạn của mongthuy muốn trực tiếp CM bà Nuôi thì tốt quá. Vậy nttd xin được giúp bà cái quạt màn và ấm nấu nước nhé.

Khi nào bà Nuôi cần được giúp đở thì mongthuy cho cả nhà biết.

Chuyển tiền qua TK nào vậy mongthuy?

Cảm ơn em.

Ngủ rồi mongthuynavy

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Chào cả nhà.
Mongthuynavy rất vui khi anh ( chị ) nttd đã đồng ý cưu mang cụ Nuôi, mongthuynavy thay mặt cụ cũng như anh em nồi cháo cảm ơn chị nhiều. Nhưng do có chị bạn của mongthuynavy ở Nghệ An khi được biết về hoàn cảnh của cụ Nuôi thì chị ấy muốn cưu mang cụ và thỉnh thoảng ra thăm hỏi cụ. Vì vậy mongthuynavy muốn chị nttd sẽ dành khoản tiền đó cho 1 hoàn cảnh khó khăn khác. Cho đến khi chị bạn của mongthuynavy không có khả năng cưu mang cụ nữa thì mongthuynavy lại đề xuất lên diễn đàn.
  - Còn hôm mongthuynavy có nhắc  đến cái quat màn nhỏ tức là cái quạt đó để gắn vào màn luôn giá khoảng 45.000 thôi chị ak.Mặc dù giờ chị không cưu mang bà nữa nhưng e vẫn muốn chị tặng bà 1 cái quạt màn đó với 1 cái ấm nấu nước (20.000) để bà nấu nước đỡ bị bỏng chứ bình thường không có ấm bà nấu vào cái nồi nhỏ nấu canh.Giống như món quà ở phương xa chị muốn gửi đến cụ.
  - hàng tháng khi mongthuynavy đến thăm cụ mongthuynavy sẽ cập nhật hình ảnh cụ để chị cũng như cả nhà an tâm rằng cụ vẫn được cưu mang để cụ cảm nhận được vẫn có nhứng người cháu luôn quan tâm tới cụ.
Thân!

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
nttd đã viết:
Trích dẫn
...
nttd xin đăng ký CMTX cho bà Nuôi 300k/tháng bắt đầu tháng 7 cho đến tháng 12/2013.
...
nttd cũng xin tặng cho cụ một cái \\\"quạt màn nhỏ\\\" (là quạt gì vậy?), mongthuy cho biết bao nhiêu tiền nhé.
...

Cảm ơn sự chung tay của Nttd đối với hoàn cảnh cụ Nuôi.

Tổ TK-KT cập nhật dùm.

Thành viên mongthuynavy1992 sẽ trung chuyển CMTX tới cụ Nuôi dùm Nttd.
Mong rằng cuộc sống của Cụ Nuôi sẽ vui hơn khi có thêm những người cháu thân thương .

Xin cảm ơn sự quan tâm của cả nhà.
Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi getdown_sky

nttd đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà,

Hoàn cảnh bà Nuôi thật đáng thương quá, không con cháu, còn bị mù nữa.

nttd xin đăng ký CMTX cho bà Nuôi 300k/tháng bắt đầu tháng 7 cho đến tháng 12/2013.

mongthuynavy1992: chị thấy cụ già rồi, mỗi tháng 1 thùng mì gói có ăn hết không vậy em? chắc cụ cũng không thể ăn nhiều được, vậy có nên đổi mì gói với thức ăn khác tốt hơn cho cụ hay không?

nttd cũng xin tặng cho cụ một cái \\\"quạt màn nhỏ\\\" (là quạt gì vậy?), mongthuy cho biết bao nhiêu tiền nhé.

Xin BQT duyệt để cụ Nuôi sớm được giúp.

Thanks all.

getdown_sky thay mặt nhóm NTCM Nghệ An xin chân thành cảm ơn cô nttd đã chung tay giúp đỡ cụ Nuôi! mọi ý kiến của cô getdown_sky sẽ trao đổi lại với mongthuynavy nhằm đưa ra giải pháp tối ưu nhất trong việc hỗ trợ cuộc sông thường ngày của cụ phù hợp với mức CMTX mà cô đã giúp đỡ.
Khi ban quản trị duyệt mong ban quản trị cho phép các bạn thành viên nồi cháo Nghệ An trung chuyển cho hoàn cảnh này để thi thoảng các bạn có thể tới giúp đỡ cụ! tks all

Ngủ rồi nttd

Chào cả nhà,

Hoàn cảnh bà Nuôi thật đáng thương quá, không con cháu, còn bị mù nữa.

mongthuynavy1992: chị thấy cụ già rồi, mỗi tháng 1 thùng mì gói có ăn hết không vậy em? chắc cụ cũng không thể ăn nhiều được, vậy có nên đổi mì gói với thức ăn khác tốt hơn cho cụ hay không?

Xin BQT duyệt để cụ Nuôi sớm được giúp.

Thanks all.

Ngủ rồi getdown_sky

getdown_sky xin post hình ảnh xác minh hoàn cảnh cụ Nuôi:

Ngủ rồi mongthuynavy

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Chào cả nhà.
Hôm trước MOngthuynavy đã cùng 3 thành viên nữa của tổ nồi cháo đến thăm hoàn cảnh cụ nuôi.
 - Lượn vòng qua 2 ngọn núi mới đến được nhà cụ. Vào nhà cụ trong cái trời nóng nực của mùa hè mà trong nhà cụ không có cái quạt màn nhỏ để dùng mấy hôm nay cụ vẫn chịu nóng như vậy. Thấy mới thương cụ làm sao.
 - Cụ tên là Bùi Thị Nuôi - 82 tuổi. Cụ sinh ra là đã bị mù cho đến giờ. Mẹ cụ sinh cụ ra được 15 ngày thì mất, cụ ở với vú nuôi đến 3 tuổi thì được bác mang về nuôi. cho đến năm 18 tuổi thì cụ đi trông cháu cho bà con hàng xóm để đổi lấy bát gạo, bó rau sống qua ngày cho đến lúc già cụ không còn làm được nữa. Sau đó cụ được 1 nhà chùa ở trong miền nam cưu mang nhưng vì ở chùa buồn tủi quá nên cụ về sống trong căn nhà nhỏ khoảng chừng 10m2 do chính quyền địa phương xây giúp. Anh em họ hàng của cụ không còn 1 ai thân thích nữa ( vì 2 chị gái cụ mất sớm ).
  - Cụ được hưởng chế độ hộ nghèo và trợ cấp người già 1 tháng 180.000.
Với đồng tiền ít ỏi đó cụ phải chật vật trong chi tiêu mọi thứ trong vòng 1 tháng. Bình thường 1 tháng cụ ăn hết khoảng 5kg gạo (70.000) như vậy chỉ còn 110.000 chi tiêu tất tật những việc còn lại. Ở đây người dân đang nghèo nên thỉnh thoảng cũng chỉ giúp được cụ bó rau hay con cá đi tát được ngoài đồng. Mọi việc trong nhà cụ đều tự làm được theo quán tính. Có hôm trời năngs không ăn được cơm thì cụ nấu cháo trắng để ăn hoặc là những lúc gần hết gạo mà vẫn chưa có tiền trợ cấp. Mặc dù thế nhưng cụ sống rất lạc quan , cụ cười nói vui vẻ cả ngày.
- Mongthuynavy xin đề xuất cưu mang hoàn cảnh cụ như sau : CMTX 1 tháng 300.000 để cụ có thể đủ để ăn uống sinh hoạt hằng ngày. Và Mongthuynavy sẽ nhận làm trung chuyển cho cụ.Mồi lần thăm cụ sẽ dùng số tiền 300k đó mua cho cụ 5kg gạo, 1 thùng mì tôm ,phần còn lại gửi tiền cho cụ để cụ chi tiêu mua thức ăn hằng ngày.
Mongthuynavy cũng như các bạn trong tổ nồi cháo nghệ An mong cả nhà cũng như BQT xem xét để lòng yêu thương lan tỏa tới cụ. Và cụ có thể sống lâu hơn.
1 số hình ảnh hôm đến nhà cụ Nuôi.
http://i7.upanh.com/2013/0621/00/56405428.9749781534666948396901181117659n.120x1.jpg
http://i6.upanh.com/2013/0621/00/56405427.9740491534666815063581198323045n.120x1.jpg
http://i3.upanh.com/2013/0621/00/56405451.975686153466684839691564527381n.120x1.jpg
http://i1.upanh.com/2013/0621/00/56405449.9758241534666981730232012607811n.120x1.jpg
( vì mongthuynavy hoc mãi mà cũng chỉ biết được cách úp ảnh như thế này,mọi người thông cảm nhé)
Cảm ơn mọi người nhiều ạ.

Ngủ rồi Duyhung010692

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Thời gian này các thành viên trong nồi cháo từ thiện của Nghệ An đang vướng phải lịch thi quá dày.Nhưng mong cả nhà yên tâm,bọn em sẽ sắp xếp thời gian để có thể có những thông tin chính xác cho mọi người!!!

Ngủ rồi nguyễn thị hồng Dung

Chào cả nhà!

Hoàn cảnh này cũng được đưa lên khá lâu, Dung mong các bạn khu vực Nghệ An có thể nhanh chóng có thông tin cho cả nhà. :)

Thân mến!

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Thông tin từ một người bạn tại Nghệ An gởi cho PLH.

Tại thôn 1 xã Nghi Hưng huyện Nghi Lộc tỉnh Nghệ An có cụ già bị mù - Cô đơn không nơi nương tựa. Năm nay cụ 82 tuổi rồi và không người thân thích. Cuộc sống dựa vào trợ cấp chính phủ hằng tháng chỉ nhận được khoảng 180k tiền hỗ trợ chính sách cho người già. Thi thoảng có sự giúp đỡ của bà con lối xóm vài cân gạo hay bó rau, cuộc sống hết sức cơ cực. Cụ chẳng làm được gì nữa cả vì cụ già yếu lại bị mù .
Cụ là cụ Nuôi.
Địa chỉ là xóm 1 Nghi Hưng, Nghi Lộc, Nghệ An.

Mong các bạn tổ nồi cháo Nghệ An xem thẩm tra thông tin xác minh giúp trường hợp này.

Trân trọng cảm ơn.

Bước dài _ Không vội vã!