Tác giả Chủ đề: Vĩnh Phúc (Vĩnh Tường) - Em Thi - Sinh viên nghèo, mồ côi  (Đã xem 28203 lần)

Ngủ rồi Lason

saodemhcm đã viết:
Trích dẫn
những người không không qua gian khổ sao trưởng thành.những ngày tháng em lang thang làm việc nghĩ lại cũng thấy nổi da gà, một mình trước không có ai sau không có ai chỉ toàn cà phê và cao su ăn cơm bờ bụi trong rừng cả ngày có khi cũng không gặp người nào mà nói chuyện. sống gần như người rừng !!!
 nhiều lần ốm còn tưởng chết, ngày nào cũng dậy từ 5h sáng nấu ăn song lại đi làm tiếp đều như vắt tranh luồn lủi trong rừng làm vất quá còn đái cả ra máu mà cũng vẫn phải câm trong lòng thì so với các việc quạt bánh đa, gánh nước ... thì cũng chưa là gì.
 Em nói ra đây không phải ôn nghèo kể khổ mà muốn cho mọi người thấy rằng ai cũng có thời gian khổ, khó khăn tuy là nhất thời nhưng chỉ chách số mình sao mà vẫn lận đận quá.
một mình phải cáng đáng bao nhiêu việc, lại toàn việc đại sự mà trông trước không em sau không anh nào hỗ trợ toàn phải tự thân vận động, đọng viên chính bản thân mình vượt qua khó khăn.đúng là chưa từng có trong lịch sử.
đã qua rồi cái thời sáng đi học chiều đi làm tối đạp xe đi học thêm mong đỗ đại học.
nghèo không phải là cái tội, dốt là do mình lười nhưng không có tiền thì đúng là nhục nhã.

Đọc những dòng này của em ,ngẫm lại cuộc đời cha mẹ mình và bản thân mình ...thật là cười ra nước mắt.Lason vốn dĩ không muốn nói về mình ,không muốn nghĩ về gia đình mình ,nhưng Thi đã gợi cho mình nhớ đến những điều đó ....mình thật sự rất đau lòng ...trái tim của mình rất đau Thi ạ .Gía như cuộc sống của chị từ nhỏ được như 1 phần nhỏ của em bây giờ thì trái tim chị đã không đau như bây giờ .Đã lâu rồi ,chị không rơi nước mắt ,vì những lần đi xác minh đã làm trái tim chị trai sạn dần ,nhưng hôm nay ,đọc những dòng tâm sự của em ,chị đã phải rơi lệ ...không biết vì điều gì ...nhưng chị nghĩ đến nhiều thứ :Cuộc đời mình ,những việc làm của mình ... cuộc sống của bao nhiêu người mà mình đã biết ,những cố gắng của các thành viên trên diễn đàn NTCM ,của BQT ...???Hy vọng rằng sau này ,khi va vấp nhiều trong cuộc đời em sẽ hiểu nhiều hơn về giá trị sống ,cũng như khả năng của con người ...
 Gía như khi mới 5 tuổi chị có thời gian để biết rằng mình có nổi da gà hay không ?Gía như khi đó chị được ngủ đến 5 giờ sáng như em thì chị đã không phải đi quạt bánh đa và bán ngô nướng buổi tối ,còn sáng thì 3 giờ dậy làm bánh rán để 5 giờ mang ra bãi rác Thủ Lệ cho mẹ bán khi mới 6 tuổi đầu.Gía như chị chỉ có 1 mình như em ,hoặc những đứa em của chị không lười nhác ,dựa dẫm chị đã không phải ngất đi trong phòng thi vì đói,và không phải lo cho đến tận bây giờ  ....giá như ....giá như chị có 1 người bà để chăm lo dựa dẫm tinh thần thì mẹ chị đã không phải khổ như bây giờ ...Em ơi !Cuộc đời là thế ...khi nợ nần chồng chất vì bị lừa ,chị không có tiền mua hương đi lễ chị đã khấn rằng :\\\"Hôm nay con mượn nén hương người ,chắp tay xin trời phật phù hộ ....\\\"Vậy đó em à ?Không có tiền không có gì là nhục nhã cả em ạ -Hy vọng em sẽ tin vào mình và khả năng của mình để sống sứng đáng với chính mình .

Còn việc này nữa :Em nói : bà em vẫn ở nhà em vẫn thuê người trông mỗi tháng cả tiền ăn cũng là 2,5 triệu rồi
 Em nên xem lại việc này xem có hợp lí không ?Mẹ chị tai biến 4 lần do tiểu đường hơn 10 năm rồi,hầu như chỉ ngồi trong nhà  ,uống thuốc hàng ngày ,nhưng chi phí cũng chỉ bằng 1 nửa thế này thôi .Nếu mình không biết cách chi tiêu thì bao nhiêu cũng không vừa đâu em ạ .Đây là vấn đề mấu chốt để làm mình trở thành người có tiền hay không đấy em ạ .Chị nói với em bằng lời khuyên của 1 người từng trải đấy .Mong em đạt được ước mơ của mình .

Ngủ rồi saodemhcm

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
những người không không qua gian khổ sao trưởng thành.những ngày tháng em lang thang làm việc nghĩ lại cũng thấy nổi da gà, một mình trước không có ai sau không có ai chỉ toàn cà phê và cao su ăn cơm bờ bụi trong rừng cả ngày có khi cũng không gặp người nào mà nói chuyện. sống gần như người rừng !!!
 nhiều lần ốm còn tưởng chết, ngày nào cũng dậy từ 5h sáng nấu ăn song lại đi làm tiếp đều như vắt tranh luồn lủi trong rừng làm vất quá còn đái cả ra máu mà cũng vẫn phải câm trong lòng thì so với các việc quạt bánh đa, gánh nước ... thì cũng chưa là gì.
 Em nói ra đây không phải ôn nghèo kể khổ mà muốn cho mọi người thấy rằng ai cũng có thời gian khổ, khó khăn tuy là nhất thời nhưng chỉ chách số mình sao mà vẫn lận đận quá.
một mình phải cáng đáng bao nhiêu việc, lại toàn việc đại sự mà trông trước không em sau không anh nào hỗ trợ toàn phải tự thân vận động, đọng viên chính bản thân mình vượt qua khó khăn.đúng là chưa từng có trong lịch sử.
đã qua rồi cái thời sáng đi học chiều đi làm tối đạp xe đi học thêm mong đỗ đại học.
nghèo không phải là cái tội, dốt là do mình lười nhưng không có tiền thì đúng là nhục nhã.

Ngủ rồi saodemhcm

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
chào các cô chú và các anh chị:
 việc này không đơn giản như các anh chị nghĩ đâu,em cũng không sung xướng gì đâu,cũng không phải là không biết mình là ai mình cần làm gì trong lúc này.
 thứ nhất: bà em vẫn ở nhà em vẫn thuê người trông mỗi tháng cả tiền ăn cũng là 2,5 triệu rồi
 thứ hai: việc học của em cũng tạm gọi là đã hoàn thành. những năm tháng học ở đây cũng chỉ là một vùng quê nghèo nên việc làm thêm cũng tương đối khó tìm em không ngại khó ngại khổ, nhưng mỗi trường học mỗi khác ở đây họ thường xuyên sếp lịch học rất khác biệt cứ sáng 3 tiết chiều 3 tiết ...thời gian học không tập chung vậy nên cũng rất khó. những năm đầu ở đây phòng học thiếu sinh viên thì nhiều còn thường xuyên đi học đêm.
 còn riêng em lúc nào cũng xác định mục tiêu rõ ràng \\\" trước khi chờ trời cứu phải tự cứu lấy mình trước\\\"
 ở tuổi như em bây giờ mới ra trường như vậy là muộn, nếu có điều kiện thì em cũng học song đại học lâu rồi vì rằng hoàn cảnh nhiều cái chi phối không cho phép, em cũng phải bươn trải kiếm sống trong nam ngoài bắc nhiều nơi trước khi cân nhắc về đây học. một là vùng quê chi phí thấp và trường này nhìn chung đào tạo cũng được lại là trường sư phạm nên không phải đóng học phí
em không nói xa xôi nhiều nhưng ở tuổi của em tại xã Tứ Trưng này tất cả đều phải công nhận rằng chưa có một ai mà vất vả như em.
vài lời chia sẻ với các anh, chị, cô, chú trong diễn đàn.

Và em khẳng định số tiền hàng tháng các anh chị giúp đỡ em hoàn toàn sử dụng đúng mục đích, không bao giờ em lợi dụng lòng tốt của người khác.
em cũng định chỉ nhận tiền đến lúc em ra trường là thôi các anh chị không phải băn khoăn về việc này.

Ngủ rồi NamViet

Quỹ giúp đỡ \\\" sinh viên nghèo vượt khó \\\" sẽ tài trợ cho em Thi đến khi em ra trường, nghĩa là hết tháng 8/2011. Khoảng giữa tháng 7 nhóm sẽ chuyển cho Thi luôn 1M là tiền CMTX của 2 tháng 7 và 8.

Chúc Thi sớm tìm được việc làm như ý và cố gắng chăm sóc bà chu đáo trong những năm tháng cuối đời của bà.

Chào thân ái !

Ngủ rồi 1nong_dan

Chào cả nhà!
Chào Thi,em cho cả nhà biết rõ hoàn cảnh hiện nay của em nhé,và việc có cần trợ giúp nữa hay ko? Em cũng cho cả nhà biết nhé.
Những ý kiến thẳng thắn của mọi người cũng chỉ mong em cứng cáp hơn.

Ngủ rồi TLC

Chào mọi người,
Khi TLC đăng khí CMTX em Thi, TLC cũng phân vâng \\\"nên hay không nên\\\" vì Thi còn rất trẻ đang gặp khó khăn nhất thời. Nhưng đó chỉ là thử thách trang bị thêm cho em kinh nghiệm sống.
Suy đi tính lại thì vẫn thấy cần thiết vì TLC nghĩ là Thi còn có 1 người bà cao tuổi cần chăm sóc. Nếu Thi nhận được nhiều hơn thì bà sẽ được chăm sóc tốt hơn. Thế mà bây giờ bà đang ở trong viện dưỡng lão

Thật là tiếc cho Thi. Em không biết quý những ngày tháng được sống với bà. Đối với ông bà trong gia đình, thời gian gần gũi vớ con chàu là tất cả.
TLC nghĩ là, ở nền văn hóa nào cũng vậy, phương tây hay phương đông cũng vậy, chỉ có những ai biết quý trọng cha mẹ, ông bà thì họ mới thành công được.

TLC xin ngừng CMTX cho TH này bắt đầu từ tháng 8.

Penguin vui lòng note lại.

Thanks

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi gaumevidai

Đi xác minh hoàn cảnh cùng với Lason và đại ca trọc về đến nhà mình cảm thấy không vui mặc dù đã hoàn thành nhiệm vụ. Mình thấy cuộc sống của em Thi mọi khó khăn chỉ là nhất thời, với tuổi thanh niên tràn đầy sức sống em chưa vượt qua được chính mình, Gấu buồn và nghĩ lại bằng tuổi Thi là con gái Hà Nội nhà rửa chân Bờ Hồ thế mà Bố Mẹ và cuộc sống rèn cho cái gì cũng biết làm từ gánh nước, gánh gạo...   :ohmy: nhất là vượt qua khó khăn thời kỳ sơ tán vẫn học giỏi sao nghĩ lại tự thấy ngày ấy sao mình dở hơi thế nhỉ  :woohoo:. Đại ca kể ngày bé em đi bán nước chè, Lason lại quạt bánh đa còn mình giúp mẹ bán hàng quanh năm. Hai em ơi! Chúng mình bị làm sao ấy nhỉ??? :ohmy:

Ngủ rồi Lason

Lason rất ấn tượng trường hợp này bởi câu nói bất hủ :\\\"Đi xe đạp á ?!!!không bao giờ em nghĩ đến ...\\\" của Thi khi được đặt vấn đề đi xe đạp 7km để đi làm thêm .Phải chăng do cuộc sống của bọn mình quá vất vả từ nhỏ Đaica nhỉ ???

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Mong saodemhcm suy nghĩ nghiêm túc về những góp ý của daicatroc nhé. Mọi người hiểu sự thiệt thòi của em nhưng cũng muốn em chủ động vượt qua những khó khăn ban đầu để ngày càng trưởng thành hơn.

Trong xã hội nhiều bạn cùng trang lứa còn khó khăn thiệt thòi hơn em nữa đó.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi daicatroc

saodemhcm đã viết:
Trích dẫn
..... nếu xin được thì cháu muốn về HÀ NỘI làm cho gần.
rất mong các cô,chú các anh chị giúp đỡ cháu ạ.

THÂN !

saodemhcm thân mến :

Đã đến lúc em suy nghĩ xem có nên tiếp tục nhận sự trợ giúp của mọi người không, hãy tự đứng trên đôi chân của mình và hãy nỗ lực.

Mặc dù em chỉ hơn cháu nhà anh có mấy tuổi nhưng sao anh thấy suy nghĩ khác nhau quá xa vậy, Cháu nhà anh từ trước tới nay đi học bằng xe đạp xa cả chục cây số mà không hề đòi hỏi dù có điều kiện, ngoài thành tích học tập rất tốt, cháu còn tự kiếm việc làm thêm và tiết kiệm được khá nhiều tiền, đấy là cháu còn tham gia cả các hoạt động tình nguyện tại trường nữa.

Nửa năm trước anh có tới thăm gia đình em và đã nói chuyện với em, qua đó anh thấy rằng hiện tại những mất mát và khó khăn đã tạm qua, việc học hành của em cũng sắp hoàn tất, em có sự quan tâm giúp đỡ của chính quyền, họ hàng, bà con lối xóm đùm bọc, Em có một người bà nhưng cũng không chăm sóc được mà gửi vào Trại Dưỡng Lão, sống nhờ sự quan tâm của xã hội, Bây giờ em chỉ có lo cho bản thân mình, Nhưng anh thấy  em nói đi xe đạp có mấy cây số mà em cũng ngại xa ngại khó, học xong rồi em cũng ngồi một chỗ nhờ mọi người xin việc giúp em mà phải ở Hà nội cho gần, trong khi kết quả học tập và khả năng của em đến đâu thì chưa ai biết cả, qua đó anh thấy em cần xem xét lại bản thân mình.

Hiện nay thị trường lao động có rất nhiều việc làm tốt, chỉ cần em phải chịu khó vận động, tự tìm tòi, lao vào làm việc, đừng ngại khó ngại khổ, ngại xa.

Nhiều em bé khuyết tật, thiệt thòi và thiếu thốn hơn em nhiều nhưng vẫn nghị lực vươn lên không những tự lo được cho bản thân mà còn chăm sóc cả cho người khác nữa.

Vậy trước tiên, bản thân em phải nỗ lực vươn lên đã, rồi hãy nhờ đến sự trợ giúp của mọi người và xã hội. Và đó cũng chính là tư duy và con đường duy nhất giúp em trưởng thành và đứng vững và hòa nhập.

Vài lời thẳng thắn, em hãy suy nghĩ nhé.

Daicatroc

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Vì bận chuẩn bị cho CT tiếp sức mùa thi, nên hôm nay start2404 đã chuyển 400000 đồng tiền CMTX tháng 7 từ MAC vào TK của anh Đường Văn Thi.
Chúc anh gặp nhiều may mắn.
Trân trọng.

Ta lang thang về miền vô định,
Cõi trần ai lắm cảnh đau thương.

Ngủ rồi saodemhcm

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
vâng chào các cô các chú, anh chị tren diễn đàn.
cháu đã cơ bản học xong rồi bây giờ chỉ làm đồ án tốt nghiệp nữa nữa là hoàn thành. khoảng cuối tháng 8 cháu bảo vệ là ra trường.
cháu cũng chưa biết tìm việc ở đâu cả, nếu xin được thì cháu muốn về HÀ NỘI làm cho gần.
rất mong các cô,chú các anh chị giúp đỡ cháu ạ.

THÂN !

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Chào Thi - saodemhcm,

Em vui lòng cập nhật tình hình học tập của em cho cả nhà biết:

- Khi nào em thi tốt nghiệp / bảo vệ đồ án tốt nghiệp?
- Định hướng tìm việc làm sau này thế nào? Hưng Yên, Hà Nội, Vĩnh Phúc hay các thành phố khác.

Mong tin em.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi saodemhcm

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
cám ơn chu hiếu và các anh chị
em đã nhận được tiền tháng này rồi tổng cộng 1200.000

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Hôm nay start2404 đã chuyển 400.000 đồng tiền CMTX từ chị MAC đến Số TK của anh Đường Văn Thi. Sorry vì mình đã chuyển muộn.
@saodemhcm khi nào nhận được nhớ thông báo cho mọi người biết nhé.
Trân trọng.

Ta lang thang về miền vô định,
Cõi trần ai lắm cảnh đau thương.