Tác giả Chủ đề: Thuỷ Bằng, Hương Thuỷ - Em Tiến Đạt – Mồ côi cha – Hương Thủy  (Đã xem 31917 lần)

Ngủ rồi giangcoinamtruoc

• Tồn tại hay không tồn tại!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Gửi anh ThaiDzuy !:
 Em đạt năm nay học lớp 11 đạt loại khá, em đi học xa  nhà( em học ở thành phố) buổi sáng em đi học thì nhịn ăn sáng vì sợ xe hư không có tiền sửa. Có hôm lã người mệt quá nên bị xỉu, Mọi người phải đưa vào trạm xá cứu chữa. bà con em đều nghèo nên không giúp chi được. Sau khi bị xỉu mọi người góp vài chục ngàn cùng  giúp cho em chiếc đt di động khoảng  300 000đ để tiện liên lạc với em!
Em đi học xa, phải ở lại ăn cơm bụi, buổi trưa ăn ở quán quen hết
10 000đ một dĩa ( Giangcoi có giới thiệu em đến quán cơm 2000 đ ở Huế để đỡ phần nào chi phí), Sau đó về trường học ở lại để buổi chiều học tiếp.
Vì mẹ em sinh thêm một người em trai cùng mẹ khác cha nữa nên em rất cố gắng dành dụm chi tiêu để học hành.
Áo quần em chỉ có hai bộ quần xanh áo trắng thay hàng tuần! Nhóm xác minh đang tranh thủ giúp em thêm về quần áo. Bởi Huế mùa này trời hay trở lạnh bất chợt, người em ốm yếu  như thế đi học về tối trời ,bị cảm lạnh  trúng gió thì khổ!
Thương cho hoàn cảnh khó khăn mà vẫn luôn cố gắng. Mong mọi người giúp đỡ em trên con đườngng học tập! Thân ái!

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Các bạn đi xác minh ơi, tình hình học tập của em Đạt thế nào?

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi comay_a2n

Ngày 19/11/2011
Sau khi trung chuyển tiền CMTX đến gia đình chị Nguyệt, nhóm XM gồm Giangcoinamtruoc, Slim, Doankhanhly, Comay_a2n đã hỏi thăm đường đến nhà em Đạt.
Cũng may lúc nhóm XM tới thì có cả ba mẹ con em ở nhà.
Mẹ em  tên là: Nguyễn Thị Bê sinh năm 1967, dì ở nhà làm 1 sào ruộng mỗi năm thu hoạch được 1 tạ 2 thóc. Thời gian còn lại dì làm thuê cho người khác khi họ có việc cần, lúc đó thì gửi em nhỏ 3 tuổi tên là Nguyễn Trung Thành qua nhà hàng xóm trông giúp( Nếu hàng xóm không trông giúp thì dì đành phải ở nhà).

Em tên là Nguyễn Tiến Đạt sinh năm 1995, đang là học sinh lớp 11 trường THPT Cao Thắng. Em đi xe đạp đến trường, vì thế có đôi ngày em nhịn ăn sáng đề phòng những lúc xe hỏng may ra còn có tiền sửa xe. Em học mỗi ngày 2 buổi, nhà ở xa nên buổi trưa phải nghĩ lại ở trường. Em chỉ mong mình có điều kiện học tập để sau này có thể nuôi mẹ và em trai.

Gia đình em có sổ hộ nghèo giai đoan 2011-2015
Cả hai em đều không có cha, cuộc sống của ba mẹ con em rất vất vả,thu nhập không ổn định.
Qua những gì xác minh thực tế và tìm hiểu, nhóm XM xin đề xuất với cả nhà CMTX em Đạt 300.000 đồng/tháng (phụ giúp cho em chi tiêu trong học tập và bữa ăn trưa khi ở lại trường)
.
Hình ảnh nhóm XM ghi lại được
Toàn cảnh nhà em

Em Đạt

Dì Bê mẹ em Đạt

Sổ hộ nghèo

Em Thành

Mong cả nhà chung tay giúp đỡ em trên con đường đến trường
Trân trọng!

Ngủ rồi Khánh Ly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Chào cả nhà!
Chủ nhật này, sau khi nấu cháo các thành viên ở Huế đi xác minh nhé!

Ngủ rồi mattahuong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Tuần trước khi ghé thăm gia đình chị Nguyệt, em có biết đến trường hợp của em Nguyễn Tiến Đạt, 17 tuổi  hiện ở tại thôn Châu Chữ xã Thủy Bằng huyện Hương Thủy. Em đang học lớp 11 trường THPT Cao Thắng. Cha mất sớm, Mẹ tên là Nguyễn Thị Bé , 46 tuổi. Mẹ lấy người khác sinh ra em trai tên là Nguyễn Trung Thành năm nay mới lên 3 tuổi.
Thu nhập của gia đình chỉ trông chờ vào 1 sào ruộng, còn lại những khi ai thuê gì thì dì làm việc đó. Biết thương Mẹ nên em Đạt để dành tiền ăn sáng đề phòng những lúc hỏng xe đạp, vì thế có ngày em bị ngất xỉu ở lớp học.
Mong cả nhà chung tay giúp đỡ em trên con đường đến trường.