Tác giả Chủ đề: Trang trí tạo viền làm đẹp ảnh  (Đã xem 8122 lần)

Ngủ rồi happy

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #6 vào: 08-07-2010 11:06:43
Happy rất thích chức năng báo thức ở phần mềm này và có thể mở 1 đường link, địa chỉ email, và shortcuts trong văn bản bằng các chương trình hỗ trợ.
Và...
Giao diện người dùng có thể dịch được sang nhiều ngôn ngữ
-> khi dịch có chính xác k bác Lehung73?

Thank you very much!

Than!

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #5 vào: 05-07-2010 19:53:24
happy đã viết:
Trích dẫn
Cháu thấy bài viết có đề cập đến việc ghi chú trên ảnh nên nhớ ra và cháu muốn hỏi về phần mềm # cơ

chào happy ..vậy bạn dùng thử phần mềm miễn phí AT Notes v9.5 ,tốn rất ít tài nguyên của máy tính xem sao nha..

ATnotes được thiết kế sao cho người dùng cảm thấy thật sự dễ dàng khi sử dụng phần mềm này.

Bạn có thể tùy chỉnh font, kích thước văn bản, màu, hay độ trong suốt của ghi chú sao cho tờ ghi chú trông thật rõ ràng và bắt mắt. hãy để chế độ có thể nhìn thấy được thì bạn sẽ không thể quên những ghi chú của mình.

Ngoài chức năng chính là tạo ghi chú, phần mềm này còn có các chức năng thực sự hữu ích khác như

Báo thức: tạo thời gian báo thức cho các ghi chú. Đến thời điểm hẹn trước, các ghi chú sẽ hiện lên và nhấp nháy với âm thanh.

Với những tờ ghi chú to, bạn có thể thu nhỏ chỉ trong 1 dòng giúp giảm không gian chiếm dụng trên desktop

Atnotes có thể nhận biết được link và bạn có thể mở trực tiếp khi click vào link đó

Đặc điểm nổi bật:
0. Chương trình hoàn toàn miễn phí
1. Có thể kéo và chỉnh kích thước của ghi chú bất cứ nơi nào trên desktop
2. ghi chú được tự động điều chỉnh kích thước khi nhập văn bản
3. tùy chỉnh fonr, màu nền, màu văn bản và đường viền cho mỗi ghi chú
4. Báo thức 1 lần hay nhiều lần cho mỗi ghi chú với các kí hiệu về hình ảnh và âm thanh
5. Thu nhỏ ghi chú thành 1 dòng và khôi phục lại kích thước thật của ghi chú sao cho vừa với đoạn văn bản nhập
6. có thể mở 1 đường link, địa chỉ email, và shortcuts trong văn bản bằng các chương trình hỗ trợ.
7. Có cái nhìn tổng quan tất cả các ghi chú hiện thời trong danh sách notes
8. Tìm kiếm các ghi chú chứa các ký tự cụ thể
9. Các phím tắt do người sự dụng thiết lập cho các chức năng quan trọng
10. gửi ghi chú cho các máy tính khác trong mạng LAN
11. Giao diện người dùng có thể dịch được sang nhiều ngôn ngữ

bạn tải phần mềm tại đâynha

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi happy

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 05-07-2010 02:23:06
Cháu thấy bài viết có đề cập đến việc ghi chú trên ảnh nên nhớ ra và cháu muốn hỏi về phần mềm # cơ

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #3 vào: 26-06-2010 20:06:47
happy đã viết:
Trích dẫn
Cám ơn bác Lehung73 nhiều.

Bác ơi, phần mềm ghi chú ra sao hả bác? Cháu muốn hỏi về phần mềm đó

bạn nói rõ hơn cho mình bt được ko...bạn muốn hỏi về bài viết trên hay là phần mềm khác...

Ngủ rồi happy

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 26-06-2010 16:21:25
Cám ơn bác Lehung73 nhiều.

Bác ơi, phần mềm ghi chú ra sao hả bác? Cháu muốn hỏi về phần mềm đó

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #1 vào: 25-06-2010 21:13:10
Có vô số các phần mềm loại này trên thị trường, nhưng không để thua sút trong bất kỳ lĩnh vực phần mềm nào, hãng Microsoft cũng liên tục nâng cấp các phiên bản chương trình sửa ảnh và tạo khung viền mạnh mẽ của mình, đó chính là Photo Premium 10 http://tinyurl.com/PhotoPre

Nếu đã có sẵn tập tin trong mục Recent Files, bạn chỉ việc bấm chọn vào hình đại diện để mở nó ra. Trường hợp đây là lần đầu tiên bạn sử dụng, hãy chọn nút chức năng Open, hay bấm vào mục More Files để chọn tập tin trên đĩa. Photo Premium 10 còn cho phép mở trực tiếp các tập tin trên máy ảnh số hay máy quét hình. Như hầu hết các chương trình chỉnh sửa hình ảnh, bạn có thể tiến hành tinh chỉnh màu sắc (Adjust Color), độ sáng và độ tương phản (Brightness and Contrast), độ sắc nét (Sharpen), loại bỏ hiện tượng mắt đỏ (Fix Red Eye) bằng menu Touchup trên thanh công cụ chính của Photo Premium 10.

Nếu không có nhiều kinh nghiệm trong việc sửa ảnh, bạn dùng lần lượt các công cụ Auto Fix. Đặc biệt là công cụ Camera Phone Auto Fix chuyên dùng để sửa ảnh chụp bằng điện thoại di động, vốn có chất lượng rất kém so với khi dùng máy ảnh.

Với một hình ảnh vuông vắn, thì dù có sử dụng khung viền, bạn cũng khó lòng tạo ra được một tấm ảnh ấn tượng. Trước hết, bạn dùng công cụ cắt xén ảnh để chỉ lấy phần ngộ nghĩnh nhất trong bức ảnh mà thôi. Chọn menu Edit > Selection Tools > Marquee Tool hay nhấn tổ hợp phím Ctrl+3 rồi nhấn nút Selection, bạn sẽ thấy bật lên một cửa sổ lựa chọn vùng ảnh. Trong mục Shape, bạn chọn một kiểu khung viền bất kỳ theo ý thích, sau đó dùng chuột kéo rê trên bức hình đang có để đánh dấu một vùng ảnh mong muốn. Kế tiếp bạn nhấn vào chức năng Invert, để đổi vùng chọn ra bên ngoài, rồi nhấn phím Delete để xóa nó đi.

Giờ thì để bắt đầu tạo khung ảnh theo ý thích, bạn dùng menu Effect rồi chọn Edges. Trong phần Edges sẽ có bốn lựa chọn dành cho bạn là Highlighted, Soft, Stamped và Borders.

Chúng ta thử bắt đầu với Highlighted (làm khung ảnh nổi). Khi chọn mục này, phần cửa sổ bên trái là những mẫu viền khung bức ảnh với bốn mẫu viền để bạn chọn. Để khỏi đơn điệu gây nhàm chán, bạn nên thay đổi màu sắc cũng như kiểu viền hay độ dày của đường viền bằng cách vào Customize the edge.

Bạn cũng có thể chọn màu cho đường viền bằng cách chọn trong bảng màu hay vào mục More color choices để chọn một màu khác so với những màu có sẵn.  Trở lại màn hình chính bạn cần phải chỉnh lại kích thước của phần khung bao ngoài của bức ảnh sao cho nó nằm toàn bộ trong khổ giấy thì khi in ra mới thấy hết phần viền.

Tương tự như cách dùng màu viền trong Highlighted, mục Stamped Edges lại cho phép bạn dùng những hình biểu tượng nhỏ viền quanh bức ảnh của mình. Trong phần Select a stamp, có hàng trăm biểu tượng thú vị sẵn sàng để bạn dùng, nhưng nếu không thích, bạn vẫn có thể lấy những bức ảnh nhỏ bất kỳ khác từ bên ngoài để đưa vào bộ sưu tập và dùng chúng trên đường viền loại này. Customize the edge sẽ giúp bạn phóng to hay thu nhỏ đường viền này cho phù hợp với kích cỡ của bức ảnh.

Và bạn cũng đừng bỏ qua kỹ thuật Soft Edges, là kỹ thuật tạo khung mờ cho bức ảnh. Khi xung quanh bị làm mờ, đối tượng chính trong hình sẽ được làm nổi bật lên tạo chủ đề cho  bức ảnh. Muốn thay đổi độ rộng của vùng làm mờ, bạn kéo thanh trượt phía dưới mục Ajust the edge softness, hay gõ vào một con số chính xác trong hộp ngay cạnh bên.

Nhưng có lẽ cách tạo khung viền được nhiều người lựa chọn nhất là tạo ra một chiếc khung giống như bạn dùng để treo tranh ngoài phòng khách hay để trên bàn làm việc. Trong phần Edges của khu vực cửa sổ bên trái, bạn chọn mục Frame and Mats để thực hiện việc này. Các loại khung được sắp xếp thành các nhóm riêng biệt, như Wedding gồ những khung hình cưới, Sport dành cho các bức ảnh thể thao, hay Love dành cho các bức ảnh tình yêu…

Chọn một nhóm trong mục Themes, bên phải bạn sẽ thấy hiện lên hình ảnh đại diện của các khung hình có trong nhóm đó. Muốn xem thử khung hình sẽ trông như thế nào, bạn bấm vào đó, rồi bấm vào nút Preview bên cạnh trái

Nếu thấy thích khung hình đã chọn, bạn bấm kép chuột vào đó, hoặc bấm chọn nút Open.
Màn hình sẽ chuyển sang hiển thị chiếc khung đó, đè lên cả bức hình hiện tại. Có hai cách để bạn đưa một tấm ảnh vào khung. Nếu tấm ảnh đang có trong danh mục Files nằm ở cạnh phải, bạn kéo nó rồi thả vào giữa khung. Trường hợp bức ảnh chưa có ở đó, bạn dùng nút Open a picture để mở tập tin trên đĩa.

Ngoài việc chọn lựa một tập tin trong thư mục, do đây là một sản phẩm của hãng Microsoft, nên bạn còn có thể lấy một bức hình từ thư mục lưu trữ và chia sẻ trực tuyến MSN. Chọn mục MSN Group, rồi nhập vào tên truy cập và mật khẩu tương ứng của tài khoản .net Passport mà bạn có để đăng nhập vào dịch vụ này. Sau đó bạn chọn một bức ảnh đã tải lên trước đó để mang về xử lý. Bạn chưa hề dùng một tài khoản .NET ư? Đừng lo, cứ bấm vào nút Get one here, bạn có thể tạo ra một tài khoản mới một cách dễ dàng.

Bức hình sau khi đã được đặt trong khung, vẫn còn có thể tinh chỉnh vị trí và cách hiển thị cho phù hợp với khung ấy bằng nút xoay hình theo một góc nghiêng tùy ý. Ngoài ra, sau khi nhấn nút Next, bạn cũng được phép lật tấm hình theo hai hướng trái phải hay lên xuống bằng hai nút Flip horizonally và Flip vertically. Muốn bỏ thao tác vừa mới thực hiện xong, nhưng không vừa ý hoặc chưa phù hợp, bạn dùng nút Undo last action để khôi phục lại trạng thái vị trí trước đó của tấm hình.

Muốn cho bức ảnh có thêm ý nghĩa, bạn nên tạo thêm các đoạn ghi chú trên hình. Trên menu Text có hai chọn lựa là Insert Text dùng để in một dòng chữ dạng bình thường vào ảnh, hoặc bạn chọn Insert Shaped Text để tạo một dòng chữ theo hiệu ứng hình khối. Bạn có thể thấy nhiều kiểu chữ được bố trí với nhiều hình dạng đặc biệt.

Bấm chọn một kiểu, nhập đoạn văn bản cần thể hiện vào cửa sổ Edit Shaped Text rồi nhấn nút OK. Để chỉnh lại kích thước của dòng chữ bạn chỉ việc nhấp chuột trái vào sau đó nhấp chuột vào những chấm trắng ở các góc cạnh, rồi di chuyển chúng. Bạn cũng có thể thay đổi phông chữ, màu chữ, chuyển sang chế độ đậm, nghiêng, gạch dưới hay đổ bóng bằng các nút chức năng có sẵn tên thanh công cụ phía trên.

Để di chuyển dòng chữ sang vị trí khác, bạn đặt con trỏ chuột vào giữa nó, khi con trỏ chuyển sang dạng mũi tên bốn hướng, là lúc bạn có thể bấm giữ chuột rồi kéo nó sang chỗ mới. Việc thay đổi hướng viết chữ thực hiện bằng nút Change Text layout, để thay đổi kiểu hình khối chứa chư, bạn dùng nút Replace Shape ở ngay cạnh bên

Với tấm ảnh có kèm khung và các trang trí vừa tạo ra, bạn có thể lưu lại thành tập tin bằng chức năng File > Save As hay gửi thằng nó ra máy in bằng mục chọn Print. Còn nếu muốn gửi đi bằng email cho người thân và bạn bè, bạn chọn menu File > Send in Email, chọn tiếp những tấm ảnh mà bạn muốn gửi rồi nhấn nút Send, chương trình sẽ dùng trình gửi nhận email mặc định của hệ thống để thực hiện việc này.