Tác giả Chủ đề: phần mềm chống treo máy  (Đã xem 10221 lần)

Ngủ rồi thongpc

Trả lời #7 vào: 11-11-2011 13:41:27
Thạnh Yên đã viết:
Trích dẫn
Nhờ anh Lê Hùng giúp em :

Em xài con Dell XPS M1210, Win XP . Khởi động nó chạy xong phần thiệu DELL và Windows XP thì nín không lên màn hình . Tắt mở nhiều lần may ra mới có 1 lần được (mở safe mode vẩn lên bình thường), lúc chạy lại hay bị treo máy . Đem ra chổ bảo hành Dell(em là du học sinh)thì họ nói bị virus nó làm treo máy ngay từ lúc khởi động . Họ đòi tiền sửa mắc quá (hơn 100 đô) nên không biết làm sao ? Em đem về thì họ hù đừng xài vì tiếp tục xài sẽ hư đến ổ cứng  không biết có thiệt không ?Em xài Avira free anti-virus quét nhiều lần nhưng không thấy có virus .
Fần mềm chống treo máy này liệu có khắc phục được vấn đề em gặp không vậy anh ? Muốn down cái này về xài nhưng hình như link die rồi .
Anh có thể chỉ cách giúp em chửa bệnh cho nó được hông ?
Em cám ơn anh nhiều

hôm nay vào chỗ này, nhiều thứ hay hay, tiện thấy bạn này hỏi trường hợp này mình nghĩ ra 1 suy nghĩ, không bíêt bạn có còn vào diễn đàn nữa hay không.
nếu như bạn (hoặc nhiều bạn khác) do điều kiện xa xôi, hay như bạn này, đem máy đi tốn quá nhiều tiền cho 1 bản win, nếu cần mình sẽ tặng cho 1 bản nói nôm na là \\\"cài dùm máy tính từ xa\\\" nói đúng ra là 1 bản win mình làm sẵn, 1 code làm sẵn, bạn tải về, click cho nó tự chạy, rồi nó khởi động lại và làm cái việc của 1 kỹ thuật viên máy tính, khỏang thời gian bằng hút 1 điếu thuốc chúng ta sẽ có 1 bản win mới tinh, có 1 số ứng dụng sẵn như office 2003, adobe , google chrome, unikey............cho chúng ta xài.

Ngủ rồi Thạnh Yên

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #6 vào: 23-08-2011 03:44:36
@anh Lê Hùng 73
Cám ơn anh đã tận tình chỉ dẫn , cám ơn anh nhiều lắm .

Thạnh Yên

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #5 vào: 22-08-2011 23:23:47
Chào Thạnh Yên :
- Như mình đã nói do ko có máy test nên mình chỉ nêu vài vấn đề.quan trọng là bạn cân nhắc giữa chi phí của từng cách sữa chữa sao cho hợp lí mà thôi.họ nói dùng phần mềm trả phí thì quét virut tốt hơn cũng đúng vì free thì sẽ ko bằng trả phí mà.nhưng bạn có chắc là bệnh đó ko đã. :)

-Những phần mềm xung đột trong máy thì bạn phải dò thủ công bằng tay mà thôi.vì bạn phải nhớ lúc nào máy còn chạy tốt và khi nào bạn cài thêm phần mềm nào vào làm máy có hiện tượng như hiện nay.
-Bạn ko thể dùng các đĩa recovery của máy khác hiệu mà cài cho máy mình dc.vì trong các đĩa recovery chỉ dành riêng cho máy hiệu đó.khi bạn dùng đĩa khôi phục ko đúng hiệu máy sẽ xảy ra lỗi xung đột phần mềm điều khiển driver.d0 ko đúng moden
 -Virtual memory có đầy ko thì bạn hãy để ý lỗi khi vào win và cho chạy chương trình.máy bạn có xuất hiện như hình dưới đây ko nhé.

lúc đó thì bạn mới thực hiện như sau.
Để tăng dung lượng bộ nhớ ảo của máy tính sử dụng hệ điều hành Windows XP,
Bước 1: Bạn bấm chuột phải vào My Computer chọn Properties.

Bước 2: Trong cửa sổ System Properties, bạn bấm vào tab Advanced và chọn Settingstrong mục Performance.

Bước 3: Trong cửa sổ Performance Options, bạn bấm vào tab Advanced và chọnChange trong mục Virtual memory.

Bước 4: Trong cửa sổ Virtual memory, bạn chọn Custom size. Bạn nhập dung lượng tối thiểu (Initial Size) gấp 1,5 lần dung lượng RAM của máy tính, dung lượng tối đa (Maximum size) gấp 3 lần dung lượng RAM. Sau đó chọn Set và bấm Ok để hoàn tất.

Sau đó cửa sổ System Control Panel Applet xuất hiện, bạn bấm Ok để đóng lại.

Bạn bấm Ok để đóng các cửa sổ. Khi cửa sổ System Settings Change xuất hiện, bạn bấm Yes để khởi động lại máy.

Lưu ý: Bạn nên tắt các chương trình đang sử dụng để tránh trường hợp mất dữ liệu trước khi bấm Yes để khởi động lại máy.

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi Thạnh Yên

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 20-08-2011 01:37:17
Cám anh Lê Hùng đã trả lời và hướng dẩn em cách khắc phục .
Xin anh đừng cười em dốt, cho em hỏi thêm :
Em có chạy DTI surface scanner quét thi không thấy bị bad sector .
Em không biết tại sao hãng họ nói do virus yêu cầu phải dùng anti virus có trả tiền để tránh bị virus này ?
Em xử dụng máy để làm bài cho thầy (xài office word 2003)và lưu lại trên USB, tra cứu bài hoc trên web (xài firefox)và gởi email . Em không cài đặt nhiều softwarwe (có muốn cũng không biết vì em dốt lắm)không chơi games .
Muốn tìm coi các phần mềm xung đột hay virtual memory có đầy không thì phải làm sao hả anh ?  
Cài lại Win hay repair bằng dĩa Win XP khác cũng khó vì bên này em không tìm đâu ra dĩa như bên nhà .
Nếu em lấy dĩa recovery của máy khác (HP hay Gateway của bạn em)cài cho máy của em có được không vậy anh ?
Cám ơn anh Lê Hùng nhiều .

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #3 vào: 19-08-2011 14:57:50
@Thạnh Yên
chào bạn.với lỗi trên do mình ko có máy để test thử.nhưng mình cũng có thể nói ra vài nguyên nhân.ban thông cảm  xem thử nhé.
1: Bệnh treo máy
-đầu tiên mình nói về phần mềm trong máy,nếu máy bạn hay bị treo khi sử dụng,bạn nên xem lại các phần mềm đang sữ dụng trong máy có xung đột ko?bộ nhớ ảo của máy bạn có bị đầy ko.
-về phần cứng :sau một thời gian sử dụng,dòng máy Dell hay bị triệu chứng treo và khởi động lại máy là do mỡ giải nhiệt trên CPU đã bị khô,làm CPU bị nóng và xảy ra hiện tượng trên.(cái này bạn cần có chút kiến thức về phần cứng mới làm dc nhé  :P )
chỉ có một loại virut làm cho máy bạn log out ko vào win dc mà thôi,nhưng như trên bạn có nói là tắt mở nhiều lần thì vào đc mà..

2:Không vào win được:
- ổ cứng sắp hư,vì bị lỗi ..bạn nên chép lại dữ liệu phòng sự cố này(họ hù cũng có phần đúng đó) ;)
- nếu bạn khởi động vài lần thì có thể vào đc Win,bạn dùng một đĩa win xp khác và dùng chế độ Repair để sữa chữa lại Win,
nếu vận ko đc vì hệ điều hành lỗi quá năng,bước cuối cùng bạn nên cài lại win cho máy.Vì bạn hay tắt mở nhiều lần nên khả năng từ bệnh treo máy dẫn đến lỗi win rất cao,dài lâu ảnh hưởng đến cả ổ cứng và sẽ dẫn đến hư là đúng,do bị Bad Sector.

:( vì vậy .trước mắt khá nhiều nguyên nhân,lehung khuyên bạn nên chép lại dữ liệu cần thiết trước phòng sự cố,sau thì cài lại win.vì hai việc này lehung nghĩ bạn có thể làm dc,ko cần đưa cho họ làm với chi phí quá cao.
nếu bạn cài win vẫn ko đc do báo lỗi thì chắc chắn 90% là ổ cứng đã bị hư,tùy bạn quyết định. :(

Ngủ rồi Thạnh Yên

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 19-08-2011 11:31:53
Nhờ anh Lê Hùng giúp em :

Em xài con Dell XPS M1210, Win XP . Khởi động nó chạy xong phần thiệu DELL và Windows XP thì nín không lên màn hình . Tắt mở nhiều lần may ra mới có 1 lần được (mở safe mode vẩn lên bình thường), lúc chạy lại hay bị treo máy . Đem ra chổ bảo hành Dell(em là du học sinh)thì họ nói bị virus nó làm treo máy ngay từ lúc khởi động . Họ đòi tiền sửa mắc quá (hơn 100 đô) nên không biết làm sao ? Em đem về thì họ hù đừng xài vì tiếp tục xài sẽ hư đến ổ cứng  không biết có thiệt không ?Em xài Avira free anti-virus quét nhiều lần nhưng không thấy có virus .
Fần mềm chống treo máy này liệu có khắc phục được vấn đề em gặp không vậy anh ? Muốn down cái này về xài nhưng hình như link die rồi .
Anh có thể chỉ cách giúp em chửa bệnh cho nó được hông ?
Em cám ơn anh nhiều

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #1 vào: 01-09-2010 21:41:14
Một vấn đề thông thường mà bất kỳ một người sử dụng máy tính nào cũng hay gặp phải với hệ điều hành Windows đó là hệ thống hoàn toàn bị treo do quá bận rộn trong khi chạy các ứng dụng.

Giải pháp thông thường để giúp bạn thoát khỏi vấn đề này đó là sử dụng tổ hợp phím CTRL+ALT+DEL để kích hoạt cửa sổ task manager quen thuộc, sau đó chọn ứng dụng gây ra vấn đề trên và tắt nó. Nhưng cũng có những lúc hệ thống bị treo tới mức không thể di chuyển chuột hay bật cửa sổ task manager. Bấm vào nút khởi động lại của máy tính hay còn cách nào khác?
Giải pháp đó là sử dụng phần mềm AntiFreeze – một chương trình mới ra mắt của Resplendence. Nó có thể giúp bạn thoát khỏi tình trạng treo máy dễ dàng và thậm chí nó còn tự động lưu lại công việc mà bạn đã làm trong các ứng dụng đang chạy trước khi treo máy.

AntiFreeze là một phần mềm nhỏ gọn bạn có thể chạy ngay mà không cần cài đặt, chương trình sẽ chạy thường trú trên khay hệ thống. Bất cứ khi nào máy tính của bạn bị treo, muốn thoát khỏi tình trạng đó bạn chỉ cần bấm vào tổ hợp phím ALT+CTRL+WIN+HOME (WIN là phím có hình cửa sổ Windows trên bàn phím ).

Ngay lập tức, giao diện của chương trình sẽ hiện ra, nó liệt kê tất cả các phần mềm trên đang chạy trên máy như task manager và lúc này bạn có thể tắt đi những ứng dụng gây treo máy không mong muốn thật dễ dàng.

TẢI PHẦN MỀM MIỄN PHÍ TẠI ĐÂY