Tác giả Chủ đề: Đồng Nai - Bà Nguyễn Thị Khuyến - nằm liệt giường  (Đã xem 4346 lần)

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Trả lời #13 vào: 17-08-2011 19:39:06
Chiều nay mình đi về Biên Hòa có việc nên ghé thăm bà Khuyến và được chị Hải hàng xóm cho biết là sau khi đi bệnh viện về được nửa tháng thì bên trung tâm dưỡng lão Biên Hòa đã đến đưa bà Khuyến vào trung tâm rùi , giờ chỗ nhà cũ của bà thì nhà một bên đã phá và đã làm vườn của nhà đó rùi . Vậy là giờ bà Khuyến đã được nhà nước quan tâm giúp đỡ rùi và giờ cả nhà mình khỏi phải lo về trường hợp này nữa . Thân

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #12 vào: 11-08-2011 20:24:25
Không biết bữa nay bà Khuyến ra sao , mong cả nhà đi xác minh thêm và có phương hướng giúp bà Khuyến .

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #11 vào: 07-05-2011 21:33:09
Hôm nay mình về Biên Hòa và ghé thăm bà Khuyến . Bà Khuyến ra viện từ ngày 29/4 vừa qua , giờ về nhà bà Khuyến phải nằm liệt một chỗ chỉ có chỉ Hải hàng xóm là người chăm sóc . Tiền viện phí mình thấy trên biên lai viện phí hết gần một triệu chín trăm ngàn đồng hai lần chuyền máu vì bà có BHYT . Còn lời kể của chị Hải là hết chín triệu hai trăm ngàn đồng .

Uploaded with ImageShack.us
Bây giờ nhìn bà tội nghiệp lắm vì bà giờ nằm một chỗ và nhờ hàng xóm chăm sóc giống như bà Út đó .

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #10 vào: 25-04-2011 23:41:22
Vừa qua ngày 24/04 diễn đàn H2H đã đến thăm và trao tận tay bà Khuyến 6700000đ .

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Hôm nay mình đã ghé thăm bà Khuyến . Đến lúc bác sỹ đang khám và điều dưỡng mới phát thuốc , hàng ngày bà phải chuyền nước biển 1 chai riêng hôm nay chuyền thêm 1 chai kháng sinh  , hôm qua có chuyền máu hai chai . Vẫn là mẹ chỉ Hải hàng ngày chăm sóc bà , thấy hôm nay bà Khuyến sức khỏe yếu hơn hôm trước đi nhiều .

Bà mới được chuyển sang phòng C1 lầu 2 . Hiện nay bác sỹ đang theo dõi bệnh tình của bà .

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Hôm nay mình đã đến thăm bà Khuyến . Chỗ của bà ở cũng rất dễ tìm , bà ở khu phố 6 Phường Thống Nhất TP Biên Hòa ĐN vì không có số nhà cụ thể nên mình sẽ hướng dẫn cụ thể là hướng đi từ cầu Ghềnh lại đến cây xăng Quyết Thắng cùng đường và đối diện trường PTTH Chu Văn An có một lối rẽ đi vào gần đến đường ray thì có một con đường nhỏ bên tay trái là các bạn đi thẳng vào qua đường ray rồi hỏi bà Bảy \\\"Tà Lỏn\\\" là ai cũng biết . Hôm nay mình đến nhưng bà không có nhà mà được hàng xóm đưa đi khám bệnh từ hôm qua . Sau đó chồng chị Hải là hàng xóm với bà Bảy đã dẫn mình đi đến BV Trung Cao . Mọi thông tin giới thiệu của bạn KenC là chính xác, mình chỉ nói thêm vài thông tin nữa .
Giờ ở BV chỉ có bà mẹ chị Hải trông nom cho bà Bảy vì chị Hải và chồng phải ở nhà chăm sóc con và đi làm , thỉnh thoảng có một chú ở phường Quyết Thắng đến chăm sóc . Hôm nay mình đến BV vừa đúng lúc là các bác sỹ đưa bà Bảy đi siêu âm . Bà Bảy giờ chỉ ăn được khoảng 3,4 thìa cháo và uống 4 hộp sữa cô gái Hà Lan trong một ngày do đó chú ở phường Quyết Thắng đã nói ở trên cứ hàng ngày đến chăm sóc và mua sữa cho bà . Khi mới nhập viện thì gia đình chị Hải đã ứng trước 500k cho viện phí mà gia đình chị Hải cũng nghèo , chồng chị Hải đi làm phụ hồ còn chị Hải ở nhà nuôi 2 đứa con nhỏ . Đồng thời nghe chồng chị Hải nói là viện phí và phí xét nghiệm , siêu âm đã gần 3 triệu và bác sỹ cũng nói là bà Bảy phải nằm viện cũng có thể lâu ( Đó là nghe chồng chị Hải nói vậy nhưng đến lúc ra viện thì mới thanh toán ) .
Chính quyền nhiều lần muốn bà Bảy vào nhà dưỡng lão ở nhưng bà lão không chịu đồng thời gia đình anh Hải cũng đồng ý với bà Bảy nên đã tìm mọi cách không cho chính quyền đưa bà vào nhà dưỡng lão .
Sau đây là hình ảnh về bà Bảy cùng giấy tờ siêu âm :

Hiện nay bà Bảy đang nằm tại B2 Lầu 1 BV Trung Cao ( Cơ sở 2 của BV Đồng Nai ) . Khi cả nhà đến thăm bà Bảy thì gọi điện cho chị Hải để chị Hải quen đến \\\"phiên dịch\\\" cho vì hiện nay bà đang bị khủng hoảng tinh thần về việc bị chuyển đến nhà dưỡng lão ( chồng chị Hải cho biết như vậy ) 01673307039 .
Mình chỉ thông tin thêm như vậy , mong cả nhà xem xét có thể xác minh thêm và giúp đỡ bà .

Ngủ rồi KenC

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Ok Fullmoon. Dù tham gia dđ đã lâu nhưng những quy định Ken còn chưa nắm rõ nhiều. Ken sẽ rút kinh nghiệm. Cám ơn fullmoon. :) Ken sẽ Edit lại bài viết :)

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Chào bạn kenC...!!! đây là truờng hợp thứ 2 bạn lấy bài xác minh của web bạn đưa vào NTCM... lần sau nếu bạn muốn NTCM cùng đồng hành với bên bạn, bạn chỉ nên để bài giới thiệu hoàn cảnh rồi dđ sẽ đi xác minh độc lập,
 cảm ơn bạn

Ngủ rồi KenC

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
yugidazai đã viết:
Trích dẫn
Chào bạn KenC, bạn vui lòng cho biết địa chỉ cụ thể để nhóm xác minh tìm đến nhé, thanx.
Bạn đến thành phố Biên Hoà. Hỏi trường cấp 3 Chu Văn An. Đối diện trường Chu Văn An sẽ có con đường nhỏ ( đường Nguyễn Thành Đồng ) đi vào khoảng 15m. Quẹo trái, đến đây hỏi bà Bảy tà lỏn thì đa số đều biết. Có gì cứ phone cho ken nhé. Ken sẽ hướng dẫn qua điện thoại nếu Ken đang bận. 0977778908.
@Mod : Giúp Ken chuyển qua Box Chờ xác minh nhé! Ken post nhầm, vì web Ken đã xác minh, nhưng ntcm chưa xác minh. Thanks MOD.

Ngủ rồi yugidazai

Chào bạn KenC, bạn vui lòng cho biết địa chỉ cụ thể để nhóm xác minh tìm đến nhé, thanx.
@Mode: nhờ các bác Mode chuyển sang mục \\\"Hoàn cảnh chờ xác minh\\\" với ạ :)

Ngủ rồi KenC

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Ok bạn. Cám ơn bạn đã nhắc nhở. Mình sẽ post nội dung khác. Đây là topic đến thăm. Mình sẽ post topic xác minh :) Sẽ Edit lại 1 chút :)

Ngủ rồi bymyside4

Chào Bạn KenC
Bạn vi phạm nguyên tắc của diễn đàn rồi ,khi chưa có sự đồng ý của BQT ,bạn không được kêu gọi khuyên góp ủng hộ ,và đưa địa chỉ . Mong bạn để ý khi đăng bài

Ngủ rồi KenC

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Sáng nay, ngày 16/4/2011. KenC cùng anh Khánh Calvin + Oanh Candy đã đến thăm bà Nguyễn Thị Khuyến ( thường gọi là bà Bảy ) tại Kp6 phường Thống Nhất.
  Bà sống 1 mình trong ngôi nhà nhỏ xíu sát bên đường rày xe lửa. Bà Khuyến được sự chăm sóc của chị Hải ( ở trọ sát bên ). Mọi sinh hoạt cá nhân, ăn uống đều do chị Hải chăm sóc cho bà Khuyến.
 Ngôi nhà nhỏ lụp sụp, dựng tạm bợ và nhỏ xíu khoảng chừng 15 m2. Bà Khuyến nằm trên chiếc ghế dài, mặc dù trời nóng kinh khủng từ mái tôn hắt xuống nhưng bà vẫn phải đắp mền, chị Hải cho biết : Bà lạnh nên phải đắp mền mặc dù trời rất nóng.
  Bà năm nay đã 80 tuổi, lúc nhớ, lúc quên, nói chuyện có phần bị “ lẩn” 1 chút. Trong suốt quá trình hỏi thăm, phải nói lớn tiếng vì bà bị điếc và mắt cũng đã mờ nên chỉ thấy bóng. Tóm tắt câu chuyện lúc nhớ lúc quên của bà như sau : bà quê ở Đồng Tháp, có chồng nhưng cũng đã chết ( chị Hải cho biết ) , bà nói : Nhà này cha xứ nhà thờ xây cho từ lâu rồi, khoảng mười mấy năm. Công việc hang ngày là đi nhặt rác quanh khu vực Hãng Dầu.
  Trong tiếng nói thều thào và thỉnh thoảng lại quá xúc động chảy nước mắt. Bà bị lệch cột sống do tai nạn, giờ phải nằm 1 chỗ, mọi sinh hoạt đều do chị Hải chạy qua chạy lại lo cho bà. Bà lúc đang nói chuyện này lại chuyển chuyện khác, có dấu hiệu của người già bị “ lẫn”.
Bà chẳng ăn uống được nhiều, chủ yếu là sữa hộp hay vài muỗng bánh canh, muỗng cháo. Tiền bạc mạnh thường quân giúp là mua thuốc cho bà uống để bà bớt đau vì cột sống.
  Nhìn bà nằm đó, thều thào vì đau, buồn tủi vì tuổi già quạnh hiu, nước mắt vì xúc động khi có người đến thăm hỏi… thật thương và đáng suy ngẫm…Trong xã hội còn biết bao hoàn cảnh đáng thương và cần đến sự giúp đỡ của xã hội.

Một số hình ảnh đến thăm gia đình bà Bảy

... ngôi nhà tềng toàng ...

Hình hồi còn trẻ của bà ...

Những ngày tháng cuối đời của mình, chắc hẳn bà Bảy sẽ mãn nguyện và an ủi phần nào sau những chuỗi ngày cực khổ khi biết rằng còn đó, những con người có trái tim nhân hậu, san sẻ yêu thương giữa con người với con người… Tình người là ở đây ! …

Một miếng khi đói bằng một gói khi no...