Tác giả Chủ đề: 2/82 Đường Đào Duy Anh TPHuế - Cụ Năm - Nghèo bán vé số mưu sinh  (Đã xem 3488 lần)

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Lệ Tear đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà!
Vợ chồng anh Lê Văn Toàn ở chung nhưng ăn riêng, anh Toàn làm thợ mộc, ngày nào có người gọi mới đi, mỗi ngày đi làm anh kiếm được khoảng 100k/ ngày,nuôi 2 đứa con,một đứa lớp 2,một đứa lớp 10 nên cũng k giúp đc gì cho ông mệ,vợ anh toàn cũng ở nhà làm việc nhà. Còn anh Lê Văn Hiếu, anh Hiếu làm thợ đụng, ai kêu gì làm nấy, không ai kêu thì anh lại ở nhà chăm mệ, nấu cơm, mỗi tháng nhiều lắm anh kiếm được khoảng 700k, nhiều tháng chả có đồng nào, vợ anh Hiếu thấy gia đình khó khăn nên đã bồng con bỏ đi cách đây 2 năm.

Ông Bà được bảo hiểm y tế đúng không lệ Tear?
Hai con của anh Toàn đã lớn, nếu được các bạn tìm công việc giúp chị vợ anh Toàn làm thêm nhé.

Thân.

Ngủ rồi chichchoe

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Mình xin giúp 200K/1 tháng trong 12 tháng, Lệ Tear có thể trung chuyển giúp mình trường hợp này không?

Ngủ rồi Lệ Tear

Chào cả nhà!
Có tin vui.Hehe. Con đã tìm ra địa chỉ của cụ Năm rồi ạ.
Chiều nay, con thử qua tìm thử lại xem, đang đi lang thang trên đường thì con vô tình hỏi 1 bà cụ, rất may mắn, qua miêu tả bà cụ đã nhận ra ông,ông ở nhà chứ k phải ở nhờ đại lý vé số như trên, nhà ông ở 2/82 Đào Duy Anh,ông là Lê Văn Năm 85 tuổi. Vợ ông là mệ Ngô Thị Sảo, theo giấy chứng mình thì năm nay mệ 70 tuổi, nhưng thực tế mệ đã 76 tuổi,lúc lên 8 tuổi không may mắn mắt mệ đột nhiên yếu dần và bị mù cho đến nay,hiện tại thì mệ còn bị đau khớp không đi lại được. Ngày truớc còn khoẻ, oing mệ dẫn con vô nam đi ăn xin, nhưng về sau thì ông mệ trở lại Huế sinh sống.
Ông và mệ có tất cả 5 người con, tất cả đều đã lập gia đình nhưng hoàn cảnh ai cũng khó khăn nên không giúp được gì cho ông mệ cả.
Hiện tại thì mệ ở chung với 2 người con trai là anh Lê Văn Toàn và anh Lê Văn Hiếu. Vợ chồng anh Lê Văn Toàn ở chung nhưng ăn riêng, anh Toàn làm thợ mộc, ngày nào có người gọi mới đi, mỗi ngày đi làm anh kiếm được khoảng 100k/ ngày,nuôi 2 đứa con,một đứa lớp 2,một đứa lớp 10 nên cũng k giúp đc gì cho ông mệ,vợ anh toàn cũng ở nhà làm việc nhà. Còn anh Lê Văn Hiếu, anh Hiếu làm thợ đụng, ai kêu gì làm nấy, không ai kêu thì anh lại ở nhà chăm mệ, nấu cơm, mỗi tháng nhiều lắm anh kiếm được khoảng 700k, nhiều tháng chả có đồng nào, vợ anh Hiếu thấy gia đình khó khăn nên đã bồng con bỏ đi cách đây 2 năm.
Về phần ông, đã 85 tuổi, ông vừa nằm viện cách đây nữa tháng vì bệnh lao, sức khoẻ chưa khỏi hẳn, ông vẫn phải lặn lội trong cái rét buốt này để đi bán vé số, kiếm thêm tiền chi tiêu hàng ngày
Hàng tháng, gia đình nhân được 180k của ông,gia đình thuộc diện hộ nghèo.
Xét thấy hoàn cảnh khó khăn nên con đề xuất CMTX để cụ Năm bớt khổ trong mùa rét này.
Mức đề xuất CMTX 400k/tháng
Kính mong sự quan tam, giúp đỡ của cả nhà.
Hình ảnh con sẽ up lên sau ạ. Chúc cả nhà khoẻ.

Let\'s put smile on that face!

Ngủ rồi Lệ Tear

Chào cả nhà
Hic. Hôm qua em đã đi tìm nhà cụ theo địa chỉ của chị nguyenthy nhưng em tìm không thấy, 62/4 đào duy từ không có kiệt, em tìm và hỏi quanh đó cũng không có ai như cụ cả, ghé qua đào duy anh tìm thử, vào chợ phú bình hỏi cũng không ai biết, em tìm đến tất cả các đại lý vé số trên đường đào duy từ và đào duy anh đều không có, em rất tiếc ạ, lần sau gặp lại chị hỏi ông địa chỉ cụ thể chị nhé.
Chúc cả nhà khoẻ!

Let\'s put smile on that face!

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Mong các bạn Huế tìm hiểu thêm thông tin của cụ Năm nhé, Mong tin!

Thân mến,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi nguyenthy

Các bạn ở Huế ơi, các bài vào viết bài xác minh sau khi thăm cụ Năm các bạn nhé!
Mong được sự quan tâm của cả nhà ạ!
Nguyên Thy

Ngủ rồi nguyenthy

Chào cả nhà!
Trong một chiều trời mưa to, giá rét ở Huế, em vô tình gặp được một cụ già bán vé số ở trên vỉa hè. Mặc cho trời mưa, gió rét cụ già khoác chiếc áo mưa tiện lợi đã rách nát, toàn thân ướt đẫm đi bán vé số dạo trên đường. Vẫn biết cuộc sống ai cũng vẫn vả mưu sinh, nhưng nhìn cụ tuổi đã cao, khuôn mặc buồn và nhiều nếp nhăn của thời gian, nước da tái tê vì đói và lạnh mà lòng quá xót xa, thương cụ vô cùng. Sau một vài phút trò chuyện cùng cụ mới biết cụ Tên Năm, số tại 62/4 Đào Duy Từ, Huế. Cụ không có nhà nên sống nhờ nhà người đại lý vé số, cụ Năm có con gái nhưng tất cả đã lấy chồng xa, nghèo khổ và không giúp gì cho cha già. Hàng ngày cụ phải tự bán vé số mưu sinh dù trời mưa hay nắng. Thiết nghĩ tuổi cụ cũng đã ngoài 80 tuổi mà còn nhiều nỗi lo cuộc sống quá. Mong các thành viện tại Huế hẹn nhau một ngày gần nhất đi thăm và xác minh hoàn cảnh của cụ. Hi vọng cụ Năm sẽ sớm được sự chia sẻ của NTCM để cuối đời cụ được sưởi ấm bởi lòng nhân ái ạ!
Nguyên Thy