Tác giả Chủ đề: Lào Cai (Văn Bàn) - Chị Pham - Cha mẹ mất, tật nguyền, nuôi con nhỏ  (Đã xem 38213 lần)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Hôm 20/11 gia đình em có việc nên không theo dõi bài viết này của bác 1nong_dan nên không kịp nhờ bác mua gì phụ thêm cho mẹ con chị Phạm cháu Lìu. Hoàn cảnh khó khăn, lại thấp cổ bé họng nên người ta cho ra khỏi nhà cũng chẳng biết kêu ai.

Cô giáo Nụ vẫn giữ liên lạc với mẹ con chị Phạm hả bác?

Em muốn gửi biếu 300 ngàn mua tiếp thực phẩm cho cháu Lìu & chị Phạm, có được không ạ?

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi 1nong_dan

Thêm hình về mấy củ sắn làm cái ăn khi ko có gạo của 2 mẹ con chị Pham

Ngủ rồi 1nong_dan

Thưa cả nhà:
Ngày 21-11-2010 1nong_dan có chút công việc ở lào Cai,sau khi xong việc 1nong_dan đã đến Nậm Tha thăm gia đình  chị Triệu Thị Pham.
Sau hơn 2 giờ để vượt qua quãng  đường 25km và quốc bộ qua 1 quả đồi từ TT Văn Bàn tôi cũng tìm tới dc nơi ở của mẹ con chị Pham.Sau khi cho cháu Lìu chút quà và nói chuyện trực tiếp với chị(rất tiếc là chị Pham ko nói sõi tiếng kinh lên tôi phải nhờ người piên dịch hộ vì tôi cũng ko biết tiếng Dao)  và những người xung quanh tôi dc biết thêm 1 số thông tin và xin chia sẻ cùng cả nhà.
Cũng như thông tin ở phần giới thiệu(theo thông tin của cô giáo Nụ) 1nong_dan xin bổ xung  thêm như sau:
Chị Pham  là người dân tộc Dao nguồn gốc là ở yên Bái ko có chồng nhưng chị sinh 1 cháu gái năm 1994 ở Yên Bái sau đó có 1 gia đình ở thôn Phường Cong Nậm Tha xin đứa con gái của chị để nuôi và đưa theo cả chị Pham về ở cùng.Đến năm 2002 chị lại bị có bầu và sinh ra cháu Lìu ở Nậm tha và vẫn sống cùng gia đình này.Đến năm 2008 ko hiểu lý do vì kinh tế hay về cái gì mà gia đình này chỉ nuôi đứa con gái và  đã nhẫn tâm đuổi cháu Lìu và chị ra dường  một cách ko thương xót,trong khi chị là người tật nguyền khèo cả tay và chân,cháu Lìu thì còn nhỏ.
Cũng may cho chị là có người anh trai cũng di cư sang thôn Khe Cóc Nậm Tha sinh sống và người anh của chị làm cho mẹ con chị 1 Túp Lều ở ngay cạnh lương trên đồi,để mẹ con chị lương náu ở đó.
Về vật chất và đời sống thì vô cùng khó khăn,hầu như chả có cái gì đáng giá vài chục nghìn.
Hàng ngày mẹ con chị dc người anh cho từng bữa gạo,hôm thì vài củ sắn
cũng có hôm phải nhịn vì ko có gì ăn.
Người anh trai của chị tuy CM mẹ con chị nhưng cũng theo kiểu bữa lo bữa đói.(theo 1 số người gần đó cho biết)
Tôi đã gặp trực tiếp người anh của chị Pham là Triệu Tiến Hương 47 tuổi.
Người anh của chị cho biết chị Pham ko có đất ở cũng như đất ruộng và ko có sổ hộ nghèo hay dc hỗ trợ từ đâu cả.
Tóm lại là mẹ con chị ko có nguồn thu nhập nào cả,bản thân chị bị khèo tay và chân lên ko lao động dc,con thi còn nhỏ,cuộc sống là trông chờ từng bữa ăn từ người khác.
Con người lành hiền,nhưng ko hoạt bát.

Xin chia sẻ cùng cả nhà một số hình ảnh mà 1nong_dan chụp dc
Cảnh trên đường đi vào Nậm Tha

Túp lều của 2 mẹ con chị Pham đang ở.

Tổng tài sản của 2 mẹ con.

[/img]

Ngủ rồi 1nong_dan

chào cả nhà:
1nong_dan hôm nay đang ở Lào Cai,ngày mai sau khi xong việc sẽ đến Văn Bàn thăm mẹ con cháu Lìu.
Vậy nhà mình có ai nhắn gì cho mẹ con cháu Lìu ko ạ.

Ngủ rồi 1nong_dan

dautruong100cz đã viết:
Trích dẫn
Bác Nôngdân cho em gửi lời cảm ơn đến bạn của bác và cô giáo Nụ nữa nhé,các bác ấy như là cánh tay nối dài của NTCM vậy. :P  :)

1nong_dan sẽ chuyển lời cảm ơn của DT100 đến đúng địa chỉ.
Cảm ơn DT100 rất tinh ý,một việc rất đơn giản nhưng có ý nghĩa nhiều.

Ngủ rồi 1nong_dan

nguoithuhaihai đã viết:
Trích dẫn
Ui,

(Em chỉ góp í ngoài lề 1 tẹo: Bác resize ảnh, để chỉ còn 400-500 thôi bác ạ! Ảnh để nguyên post lên nó tràn cả trang topic, khó xem ghê bác ui  :P )

Cảm ơn Nguoithuhaihai đã khen ngợi và góp ý.Ảnh do người chụp,chụp bằng dt,lên chấtlượng ko dc tốt, size 170k/72pixels thôi,lên 1nong_dan để nguyên,để mọi người trên dđ thấy dc tốt hơn.
Chúc cả nhà vui vẻ.
Tặng cả nhà cảnh quê 1nong_dan.

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Ui, bác 1nong_dan triển khai công việc ấn tượng quá. Tặng bác lẵng hoa \\\"thay lời muốn nói\\\" nè.

(Em chỉ góp í ngoài lề 1 tẹo: Bác resize ảnh, để chỉ còn 400-500 thôi bác ạ! Ảnh để nguyên post lên nó tràn cả trang topic, khó xem ghê bác ui  :P )

Ngủ rồi dautruong100cz

Bác Nôngdân cho em gửi lời cảm ơn đến bạn của bác và cô giáo Nụ nữa nhé,các bác ấy như là cánh tay nối dài của NTCM vậy. :P  :)

Ngủ rồi 1nong_dan

ThaiDzuy đã viết:
Trích dẫn
Bái phục bác 1_nongdan. Có khi em phải nghỉ việc về Vĩnh Tường học nghề dựng phim và theo bác làm từ thiện luôn.

Không ngờ cách chúng ta 300kms mà mẹ con cháu Lìu vẫn nhận được những món quà kịp thời và ý nghĩa.

Cảm ơn cả nhà,

Thân,

Cảm ơn Thaidzuy đã động viên.1nong_dan cầm (cày,quốc) nhiều hơn cầm key,Mouse,lên chỉ biết chút ít thôi.

1nong_dan cũng rất vui,là mọi người ở dđ đã rất ủng hộ và giúp sức kịp thời với các hoàn cảnh do 1nong_dan giới thiệu lên dđ.

Ngủ rồi opla

Thực sự ngưỡng mộ các bác nhà mình, làm được việc tưởng như không thể.
 :ohmy:

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Bái phục bác 1_nongdan. Có khi em phải nghỉ việc về Vĩnh Tường học nghề dựng phim và theo bác làm từ thiện luôn.

Không ngờ cách chúng ta 300kms mà mẹ con cháu Lìu vẫn nhận được những món quà kịp thời và ý nghĩa.

Cảm ơn cả nhà,

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi 1nong_dan

Chào cả nhà.
Đúng như dự định,đường đi vòng vèo,dốc cao,cong queo,quà của chúng ta (NTCM) đã vượt qua hơn 300k an toàn,ko hề bể vỡ tí nào,(xe của bạn 1nong_dan ko vào dc Nậm Tha,lên cô giáo Nụ đã phải tăng bo bằng xe máy hơn 20km).
Hôm nay mẹ con chị Triệu Thị Pham,đã nhận dc quà của NTCM gửi tặng,cháu Lìu có quà Trung Thu đúng vào dịp tết TT.
Cô giáo Nụ cho biết gia đình chị Pham mừng lắm,cháu Lìu hình như lần đầu tiên cháu có 2 bộ quần áo mới như vậy,còn trước đây có 1,2 cái quần áo dân tộc cũ kỹ lắm.
Khi cô giáo trao quà cho chị Pham,có cả hai vợ chồng người anh của chị Pham cũng rất phấn khởi.

Ảnh chị Nụ chụp hình bằng ĐT gửi cho 1nong_dan .

Cô giáo Nụ trao số tiền 370k (367k 1nong_dan để thêm cho tròn 370k)mua vật phẩm còn dư.

Cháu Lìu nhận quần áo,từ cô NỤ trao.

Cả 2 anh chị của chị Pham cũng có mặt,mừng cho chị Pham.
[/img]
1nong_dan thay lời gia đình chị Pham.Xin cảm ơn tất cả thành viên DD NTCM đã giúp đỡ mẹ con chị rất kịp thời.

Ngủ rồi HMHai

Chào cả nhà,
Đọc lại topic này từ trang 1, thấy vui như chính mình được nhận quà. Các bạn phối hợp với nhau tuyệt vời quá.
Bác 1nong_dan thật tài, mọi người có cảm giác như cùng tham gia với bác vậy. Khi nào giao quà nhớ chụp ảnh khuôn mặt hạnh phúc của chị Phạm và cháu Lìu cho mọi người hưởng niềm vui lây nhe bác.
Chúc cả nhà luôn vui.

Ngủ rồi 1nong_dan

Cảm ơn DT100 đã khen ngợi,còn vất vả thì cũng như bao thành viên DD thôi mà.Nếu xe ôtô bạn 1nong_dan ko vào dc Nậm Tha,thì cô giáo Nụ sẽ đảm nhiệm khoảng hơn 20 km nữa bằng xe máy.

Ngủ rồi dautruong100cz

Bác Nôngdân làm em vui và xúc động quá về sự cẩn thận,chu đáo của bác.Hic nhưng bác đóng thùng nặng thế mà phải \\\"tăng bo lên tận chân công trình\\\" là quá \\\"vất\\\" đấy bác.Một lần nữa cám ơn bác!