Tác giả Chủ đề: Hồng Lộc, Lộc Hà - Bé Đại Sỹ - Bệnh tim, phổi, đục thủy tinh thể  (Đã xem 21096 lần)

Ngủ rồi xitrum7882

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Chào cả nhà!
Em sơ qua tình hình bé Đại Sỹ để cả nhà cùng biết.
Ngày hôm qua gia đình có đưa cháu ra tái khám ở Hà Nội( kiểm tra tim) và tiếp tục khám mắt và tai. Tuy nhiên do thời tiết mưa ẩm, đi lại nhiều nên hôm nay cháu đang bị ốm và ho nhiều. Vì vậy gđ chưa về quê mà vẫn đang ở lại nhờ nhà 1 bác tốt bụng ở phố Vọng. Sẽ lên đường về chiều tối nay nếu sức khỏe của cháu tốt hơn.
Đối với trường hợp của cháu với những dị tật nặng và thường xuyên phải đi lại thăm khám trong khi điều kiện gia đình hết sức khó khăn. Em mong nhà mình xem có cách gì có thể giúp đỡ cho gia cảnh của cháu. Em cũng từng nói chuyện với anh Vỹ ( Bố của cháu) về việc góp vốn mở hàng tạp hóa để kiếm thêm thu nhập, nhưng anh nói là xóm nghèo nên cũng rất khó. Về bản thân anh thì chỉ loanh quanh làm việc ở gần nhà, do ko đi xa được vì con ốm, mẹ anh lại đau bệnh ở cùng vợ chồng anh.
 Túm lại là em thấy rất bế tắc, muốn giúp, muốn cưu mang nhiều hơn nhưng thấy tương lai của cháu bé và gia đình thực sự rất...( không biết nói thế nào nữa).
 Bản thân em đi theo TH này từ những ngày đầu tiên thấy vô cùng xót xa cho hoàn cảnh của họ,cũng như chị Chichchoe , anh Tun, chị Ky nhi, chị Gấu mẹ, em Rùa... rất mong muốn có thể giúp họ bớt khổ, bớt trăn trở dằn vặt về tương lai của đứa con. Vì dù gì đi nữa cháu vẫn là niềm vui, hạnh phúc của gia đình nhỏ ấy, dù rất đau đớn khi hàng ngày nhìn thấy con như vậy.
Mong sự chung tay của nhà mình nhiều hơn để giúp đỡ cho cháu.

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Em chào cả nhà.
Đợt này nhà anh Vĩ có nhiều chuyện không tốt dồn đến một lúc. Gia đình đã khó khăn nay lại càng them khó khăn. Thương anh chị nhưng chỉ biết điện thoại động viên chút xíu.
  Đợt trước mẹ anh Vĩ đi khám phát hiện bị hẹp vành tim. Bác sỹ bảo mỗ nhưng do gia đình không chuẩn bị được tiền nên đưa bà về. Đến đợt này bà bị đau quá gia đình đưa đi viện thì phải đưa ra bệnh viện Bạch Mai mổ ngay.  Kết quả ca mổ thành công và hôm nay bà đã có thể ra viện. Chi phí ca mổ, tiền viện, tiền thuốc hết khoảng 70tr. Nhà có 3 anh em nên chi phí chia đều cho 3 người. Anh bảo là hôm trước đi vay nợ nóng để đưa bà đi mổ, hôm vừa rồi đã đi vay lãi cao ngân hàng để trả nợ cho họ.
Bé Đại Sỹ sau khi mổ tim đã khỏe và lanh lợi hơn nhiều. Nhưng hôm trước anh chị đưa cháu đi khám thì biết cháu bị: Câm và điếc bẩm sinh, thủy tinh thể của mắt cháu bị hỏng (từ trước). Cháu bị hở van 3 lá 1/4 (nhẹ) và hẹp van động mạch chủ ( theo bác sỹ cả hai cái này đang nhẹ, chưa nhất thiết phải can thiệp).
  Về mắt của cháu em đã trao đổi với anh và bác sỹ khám măt cho cháu thì biết là hiện tại cháu bị đục thủy tinh thể. Phương án chữa cho cháu là giờ lắp kính áp tròng (giá từ 9-12tr) hoặc \\\"kính gọng 26 diot\\\"( không biết có đúng từ chuyên ngành không nữa) giá 7-8 tr cho cháu để hổ trợ nhìn. Một cặp kính này sẽ dùng được từ 6 tháng - 1 năm. Sau một thời gian đồng tử giãn ra ( sau 1-2 lần thay kính) thì có thể mổ để lắp thủy tinh nhân tạo và cháu có thể nhìn được tới 80% thị lực bình thường. Chi phí mổ thì do có bảo hiểm họ trả nên không đáng kể.
  Cháu bị điếc bẩm sinh vì thế cháu không có khả năng nói được. Phương án chữa cho cháu là lắp máy trợ thính cho cháu khi cháu có khả năng nghe được thì sẽ có khả năng nói được. Giá mỗi chiếc máy trợ thính là 26-19 tr, cần lắp 1 đôi thì hết khoảng 52-58 tr. Bác sỹ bảo là cần lắp sớm cho cháu càng sớm càng tốt vì hiện tại cháu đang bị điếc 70%, nếu để lâu quá thì cháu sẽ bị điếc 100% và lúc đó sẽ không có khả năng chữa trị nữa. Nên nếu chưa có điều kiện thì có thể lắp cho cháu 1 chiếc trước vì nếu để lâu có thể sẽ bị muộn mất.
Anh bảo đi khám và nghe xong thì biết tạm thế chứ giờ không có cách nào để cứu chữa cho con được.
  Em thấy có một số vấn để nổi trội cần giúp đỡ gia đình và bé Đại SỸ trước mắt là:
  - Lắp kính áp tròng (9-12tr) hoặc kính gọng (7-8tr) cho cháu
   - Lắp giúp cháu máy trợ thính, trước mắt là 1 chiếc giá (26-29 tr).

Tình cảnh gia đình anh cũng như bệnh tình của bé Đài Sỹ đang như ngàn cân treo sợi tóc. Mong các MTQ và  cả nhà chung tay giúp đỡ gia đình anh qua cơn khó khăn này.
Chị Xitrum đã qua phòng trọ thăm hỏi và  lấy kết quả bệnh án. Chị up cho cả nhà biết chị nhé. Cảm ơn chị!
Cảm ơn sự giúp đỡ của cả nhà!

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Hôm qua anh Vĩ có điện cho em báo là đã nhận được tiền CMTX tháng 11 của bác Viethuong. Thay mặt gia đình cảnh ơn bác và cả nhà nhiều :)

Ngủ rồi dungphan72

Anh Vỹ vừa báo Ngày 3/10 anh đã nhận được 400.000 tiền CMTX tháng 10 của bác vietthuong.
Thay mặt gđ xin cảm ơn bác vietthuong và cả nhà.

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Anh Vỹ vừa báo với em là đã nhận được tiền CM tháng này của bác Viethuong :)
Anh nhờ em gửi lời cảm ơn tới bác và cả nhà ạ :)
Thân!

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Ngày 31/07 anh Vĩ báo với em là đã nhận được tiền CMTX của bác Viethuong, anh gửi lời cảm ơn tới cả nhà ah :)
Qua trao đổi với anh Vĩ thì em cập nhật một số tình hình về gia đình như sau.
- Bé Đại Sỹ dạo này đã đỡ, lanh lẹn hơn và có nếu bố mẹ cầm tay thì bé cũng đã chập chững bước theo được một ít, thật mừng cho bé.
- Bà nội (mẹ Anh Vĩ)năm nay 67 tuổi, hôm trước bà bị đau đau và đi cấp cứu, bác sỹ phát hiện bị hẹp vành tim. Đợt vừa rồi gia đình cứ đưa bà đi vào BVĐK hà tĩnh rồi đỡ lại đưa bà về. Theo bác sỹ thì bệnh bà sẽ phải mổ, chi phí nếu thuận lợi sẽ hết khoảng 50-60 tr còn không có thể lên đến 80-90 tr. Mấy anh em trong nhà đang chia nhau tiền để vay mượn đưa bà đi mổ nhưng hiện tại chưa có nên chưa thể đưa bà đi mổ.
- Do cháu chưa thể gửi được cho ai, lại thêm bà ốm nữa nên anh Vĩ chỉ đi làm phụ hồ xung quanh các xã gần nhà kiếm ít tiền, còn chị Hiền thì ở nhà chăm cháu nên thu nhập được ít khiến gia đình khó khăn.
- Mùa vừa rồi anh bảo là nhà được 7 tạ thóc, thế là năm nay đủ ăn cho cả nhà :)
Mong sao cháu sớm khỏe để bố mẹ có thể đi làm xa kiếm ít tiền cải thiện gia đình ( vì ở quê không có nghề gì ngoài trồng lúa với đi phụ hồ mà sức khỏe anh thì không thể đi phụ hồ lâu được).
Thay mặt gia đình cảm ơn cả nhà nhiều :)

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Anh Vĩ báo em là đã nhận được 400k tiền CMTX tháng 7 của bác Viethuong. Thay mặt gia đình cảm ơn bác Viethuong và Cả nhà nhiều :)

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Hôm trước em có điện cho anh Vĩ thì biết được như sau:
Mẹ anh Vĩ hôm trước bị ốm nặng, gia đình đưa Bà đi cấp cứu ở bệnh viện Hà Tĩnh thì bác sỹ nói là bị hẹp mạch vành tim. Sau đó gia đình chuyển Bà ra hà nội, bác sỹ siêu âm là bị hở van tim. Do không chuẩn bị được nhiều tiền nên không chụp để xem mạch vành. Bác sỹ kê thuốc cho bà uống trong vòng 1 tháng nhưng anh gia đình chỉ mua cho bà được 15 ngày. HIện giờ sức khỏe của bà đã đỡ hơn.
Cháu Sỹ dạo này lanh lợi và sức khỏe đã tốt hơn nhiều.
Một mình cháu Sỹ ốm đã là cả nhà điêu đứng, giờ Bà lại ốm thêm nữa đúng là khó khăn thêm nhiều. Mong điều kỳ diệu sẽ đến với gia đình anh chị!
Anh vĩ báo là đã nhận được 400k CMTX tháng 5 của bác Viethuong rồi ạ :)
Cảm ơn bác và cả nhà nhiều!

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Sáng nay anh Vĩ có điện báo là đã nhận đươc 400k tiền CMTX của bác Viethuong rồi ah :)
Cảm ơn bác và cả nhà nhiều :)

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
viethuong đã viết:
Trích dẫn
...
viethuong xin CMTX HC này 400k 2-12/2014 và hôm nay vừa gửi 2 thg 2&3 vào tk của anh Vỹ 800k. Chúc bé Sỹ mau lành bệnh.
...

Tổ TK-KT cập nhật dùm.

Xin cảm ơn VIethuong đã tiếp sức Gia đình bé Đại Sỹ. Cầu mong bé sớm hồi phục.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Cảm ơn bác Viethuong đã chung tay giúp đỡ gia đình anh Vĩ vượt qua giai đoạn khó khăn này :)
Em thay mặt gia đình anh Vĩ cảm ơn bác và cả nhà nhiều ah:)

Ngủ rồi viethuong

Chào cả nhà,

viethuong xin CMTX HC này 400k 2-12/2014 và hôm nay vừa gửi 2 thg 2&3 vào tk của anh Vỹ 800k. Chúc bé Sỹ mau lành bệnh.

Thân

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
TH này vẫn còn thiếu 400,000đ/tháng so với đề xuất, mong cả nhà chung tay giúp đỡ. Cảm ơn cả nhà :)
Thân!

Người với người sống để yêu nhau !

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Em chào cả nhà :)
Hôm tết vừa rồi em có ghé thăm gia đình anh chị và cháu Sỹ. Ngồi nói chuyện trao đổi với anh chị thấy rất mừng vì cháu Sỹ đã cứng cáp và lanh lợi hơn rất nhiều. Tình hình sức khỏe của cháu rất tốt, vết thương hồi trước bị mổ do viêm xương đã lành hẳn, chỉ để lại trên chân cháu một vết sẹo lớn. Hôm trước cháu đi tái khám thì bác sỹ bảo là kết quả tốt, cháu bị hở van tim nhưng đang nhẹ nên chưa cần thiết phải mổ.
Anh Vĩ chia sẽ là giờ cháu đã khỏe và lanh lợi hơn, một thời gian tới anh sẽ đi kiếm việc gì đó làm để lo cuộc sống cho gia đình và kiếm ít tiền chuẩn bị để chữa trị cho cháu sau này. Nhưng em thấy hiện tại ở quê em thì không có nhiều công việc cho anh Vĩ làm, mà nếu có thì công việc sẽ rất vất vả sợ không phù hợp cho sức khỏe của anh Vĩ. Vì vậy em muốn nếu nhà mình ai biết công việc nào không quá vất vả mà có thể có thu nhập thì giới thiệu cho anh để anh có thể vực dậy gia đình và lo cho việc chữa trị của cháu.
Giờ sức khỏe của cháu Sỹ đã tốt gia đình rất vui, đặc biệt là bà nội của cháu, cả nhà nhờ em gửi lời cảm ơn tới diễn đàn ah!
EM thay mặt gia đình cảm ơn nhà mình nhiều :)

Ngủ rồi pquyen

Tổ KT-TK cập nhật thông tin mới về TH này: Bạn ugl giúp 100.000/tháng/3 tháng, đã chuyển 1 lần.

Thân.