Tác giả Chủ đề: Cách gõ tiếng Việt trên diễn đàn  (Đã xem 13223 lần)

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Trả lời #9 vào: 17-08-2011 08:45:34
Các bạn nếu thấy dùng Unikey khó khăn thì các bạn dùng Vietkey nhé .
VietKey có kích thước rất nhỏ gọn, chỉ cần 2 file VKNT.EXE và VKNTDLL.DLL là đủ để chạy, VietKey chiếm rất ít bộ nhớ và resource của hệ thống nên không làm ảnh hưởng đến các chương trình khác. Chỉ cần Share 2 file trên, VietKey có thể chạy tốt trong tất cả các môi trường mạng Novell Netware, Microsoft Network...

VietKey có thể nhúng được tiếng Việt trong hầu hết các ứng dụng 16-bit và 32-bit trong môi trường Windows 32-bit: MS Word, WordPerfect, MS Excel, Access, Foxpro. VietKey có thể chạy được trong các chương trình QuarkXpress, Ventura là những phần mềm chế bản điện tử chuyên nghiệp mà ít có chương trình gõ tiếng Việt khác có thể chạy được.

VietKey có thể chạy đồng thời mà không gây nhưng trục trặc với chương trình từ điển EVA (MTD) của công ty Lạc Việt. Các sản phẩm của Oracle như Form Designer, Report Designer hầu như đều gặp lỗi với các phần mềm tiếng Việt khác nhưng lại không gây lỗi đối với VietKey.

VietKey có 2 kiểu gõ tiếng Việt phổ thông là TELEX và VNI. VietKey có nhiều cải tiến để việc gõ tiếng Việt thuận tiện nhất cho người dùng: Lặp dấu, cài đặt các tính năng thêm cho các phím Control và BackSpace, tự động phân biệt tiếng Anh và tiếng Việt ngay trong lúc đang gõ, với các tính năng này người dùng không cần phải chuyển chế độ gõ liên tục khi gõ những văn bản có cả tiếng Anh và tiếng Việt và tiết kiệm được rất nhiều thao tác cho người dùng khi gõ lỗi tiếng Việt.

VietKey hỗ trợ nhiều bảng mã tiếng Việt, hầu như tất cả các bảng mã hiện có trong và ngoài nước đều có thể sử dụng chương trình VietKey để gõ tiếng Việt: Bộ mã chuẩn 8-bit quốc gia TCVN /5712, VNI, Bộ mã 7-Bit VIQR, kể cả bảng mã Vietnamese CP 1258 của Microsoft dùng trên Windows 95 Vietnamese Edition và bảng mã tiếng Việt IBM CP-01129 do IBM phát triển.
DOWNLOAD TẠI ĐÂY
Sau khi cài đặt xong thì nó có bảng điều khie3n sau :

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #8 vào: 06-05-2010 20:55:14
..nếu như các bác khi cài chương trình unikey đã đánh dấu vào ô \\\"khởi động cùng window\\\" thì mỗi lần mở máy tính lên thì mặc định chương trình đã mở luôn rùi ah...
@latoi..bác kiểm tra lại từng bước xem đã chọn bảng mã và kiểu gõ hợp lí chưa nha bác..sau khi chon xong bác nhớ nhấp chuột vào nút \\\"đóng\\\" sau đó nhớ xem ở góc  dưới bên phải trên thanh taskbar đã xuất hiên biểu tượng của chương trình chưa..nếu có thì bác xem biểu tượng đang ở chữ gì.nếu chữ \\\"V\\\" thì đúng còn chữ \\\"E\\\" thì nhớ chuyển về chữ \\\"V\\\" mới đánh được tiếng việt  ..nếu máy tính chưa cài font tiếng việt thì mời bác vào đây tải về ..giải nén xong ,bác cài đặt font mới hoặc copy rồi paste thẳng vào thư mục font ..chúc bác thành công

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #7 vào: 06-05-2010 14:17:45
Có một chút thường thì tôi gặp phải vấn đề này.khi mở Ch Trình Unikey kg có lên đễ gõ chữ Việt có dấu được.
    1 Nếu như các Bác mở các ch trình khác lên trước khi mở Uinkey thì đôi khi ch trình Unikey kg có chạy lên được. nhất là Yahoo đó
    2 vậy để an toàn trước khi khởi động máy .các bác nên hoạt động ch trình Unikey lên trước rồi sau đó làm gì thì làm.mở gì thì mở.1 chút kinh nghiệm mà đôi khi mình kg hiểu tại sau với ch tr Unikey đó, chúc các bác dzui dzẻ khi gõ được chữ có dấu.
    Thân

Ngủ rồi sunrise

Trả lời #6 vào: 06-05-2010 14:17:20
Các bạn có thể vào đây để đánh tiếng việt ngay trên web rồi copy qua mà không phải cài trình gõ tiếng việt. http://ntcm.plus.vn . Thân!

Ngủ rồi la toi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #5 vào: 06-05-2010 13:23:17
Minh kg biet nua nhung da rat can than minh mo cung luc 2 trang ve dd ,mot tran de downloat va mot de doc chi dan,nhung no cu sao ay,hinh nhu do may cua minh kg cai du font tieng viet vay.Chac phai nho thang chau giup dum,ma cung den tuan sau no moi sang duoc.Cam on ban nhieu nhe.Than thuong

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #4 vào: 06-05-2010 12:51:04
@la toi..bác cho em  biết là ko làm dc ở bước nào ah...và bác cũng kiểm tra lại xem máy tính đang dùng đã cài đủ font tiếng việt chưa nha bác..vì nếu thiếu thì cũng ko đánh dc ah...thanks bác

Ngủ rồi la toi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #3 vào: 06-05-2010 12:29:26
Ban,minh da thu rat nhieu lan nhung van kg the nao thuc hien duoc,ban co the cho biet vi sao khong.Cam on nhe

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #2 vào: 03-05-2010 21:44:00
mình xin hướng dẫn thêm về cách gõ tiếng việt có dấu mà ở bên diễn đàn cũ bác Sunhero đã hướng dẫn nhưng do hình minh hoạ đã bị lỗi mình ko chuyển sang được..xin bác sunhero thông cảm

1. Download :
nhấp vào đường dẫn để tải phần mềm về máy
Bạn sẽ thấy một cửa sổ  bằng hình như sau :

Make sure nhìn thấy chấm tròn màu xanh bên chữ Save File , click OK
2. Save File
Kế đến bạn sẽ thấy “Enter name of file to save to …”
Tại đây tùy bạn có thể lưu (save) file nơi bạn muốn và nhớ lưu ở đâu để sau này tìm. Trong hình dưới đây thí dụ mình lưu file tại “Desktop” .

Tại “File name “ “unikey40RC2-1101-win32.zip “ . Click on “Save”

Quay lại nơi bạn lưu file , đây là zip file mà bạn mới vừa save , double click file này

3. Unzip File
Unzip bằng cách nhấp chuột trên khung hình có chữ “Extract” để xả nén file

trong cửa sổ mở ra.bạn nhìn vào dòng  Extract to..bạn chon nơi sẽ lưu file đã giải nén

4. Cài đặt Unikey
Sau khi unzip file, bạn mở thư mục ra sẽ thấy 3 files  : Keymap.txt, UKHook40.dll , UniKeyNT.exe

sau đó bạn nhấp đôi chuột vào file UnikeyNT.exe để cài đặt phần mềm..click next -I Agree - xuất hiện cửa sổ hỏi bạn lưu file cài đặt ở đâu..mặc định là C:Program FilesUniKey...tiếp tuc next..Install..và cuối cùng là Finish..sau khi cài đặt thành công ở màn hình desktop xuất hiện một icon

nhấp đôi chuột vào icon đó để khởi động chương trình.Đây là bảng gõ Unikey , khi bạn thấy bảng này hiện ra thì cũng phải để ý phía dưới góc phải (bottom right) máy tính của bạn phải có chữ V  (Vietnamese) , nếu là chữ E  (English) thì nhấp chuột đổi thành V thì mới gõ tiếng Việt có dấu được .

Click khung chữ \\\"Mở rộng\\\" , xác định những gì bạn yêu cầu và \\\"Đóng\\\" lại ..

bạn nhớ đánh dấu vào ô \\\"khởi động cùng windows\\\" để mỗi lần mở máy tính thì chương trình Uni-Key tự động chạy.
Nhìn hình trên bạn sẽ thấy Bảng mã chọn là Unicode
Kiểu gõ : theo chiều mũi tên bạn có thể click thay đổi kiểu gõ mà bạn thích .
Có 3 kiểu gõ thông dụng hiện nay là : TELEX , VNI , VIQR
Ghi chú : Nếu như bạn xài quen kiểu gõ nào thì click vào mũi tên đổi kiểu gõ bạn muốn và nhấp chuột tại khung “Đóng” để xác định là bạn đã đổi kiểu gõ của bạn .
Sau đây là bảng hướng dẫn cho 3 kiểu gõ :

Cách gõ tắt (Macro):
Cách vào: open unikey --> Mở rộng --> Cho phép gõ tắt/Cho phép gõ tắt cả khi tắt tiếng Việt --> click \\\"Bảng gõ tắt\\\" --> đánh máy vào khung \\\"thay thế\\\" = những chữ tắt , \\\"bởi\\\" = nguyên chữ hay nhóm chữ mình muốn --> Thêm --> Lưu
\\\"Chọn file ...\\\" là tự mình muốn một Macro definition có tên riêng và cất riêng
\\\"File mặc định\\\" là default file mà Unikey có sẵn là ukmacro.txt

Đây là cách gõ để tiết kiệm thì giờ và đỡ mõi tay, thí dụ gặp một chữ dài hay một nhóm chữ mà trong phiên bản đánh máy lập đi lập lại nhiều lần , để đỡ mất công thì mình cho vô bảng gõ tắt (Macro definition) phương pháp này cực kỳ thú vị cho người làm việc phải gõ văn thư mỗi ngày cả tiếng Việt lẫn tiếng Anh .
Ghi chú : khi muốn gõ chữ đầu tiên là chữ hoa thí dụ Sao Mai , Việt Nam thì phải dùng Shift key để gõ S , V chứ không dùng Caps key

Chúc thành công ! Good luck !

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #1 vào: 19-04-2010 21:11:41

Chương trình này quá phổ biến rùi chắc không cần giới thiệu nữa nhỉ? Một bộ gõ hỗ trợ nhiều kiểu gõ và bảng mã,

chạy ổn định trên XP/Vista.
Đây là Link down, chúc cả nhà vui vẻ
http://www.mediafire.com/?2h1t1sgv3gy
còn đây là bản mới nhất
UniKey 4.0 RC2