Tác giả Chủ đề: Tân Ninh, Quảng Ninh - Mệ Tỏa - Nuôi con bại liệt động kinh  (Đã xem 21607 lần)

Ngủ rồi nguyenthang

Vậy có lẽ em nên hỏi các anh bên Quản Trị DD,và gúp đở em hihihhi

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
nguyenthang đã viết:
Trích dẫn
dragonfly đã viết:
Trích dẫn
em ko hiểu vì sao tải ảnh lên mãi ko đc.

theo anh nghĩ có lẽ sai ảnh của em quá lớn và nặng quá nên không hiển thị trên DD được cũng nên.

em resize anh lại rồi mà. hôm trước em về em resize tất cả rồi. mấy ảnh bé Quỳnh với bé Ni Na đưa lên dc hết mà

Ngủ rồi nguyenthang

dragonfly đã viết:
Trích dẫn

theo anh nghĩ có lẽ sai ảnh của em quá lớn và nặng quá nên không hiển thị trên DD được cũng nên.

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Hôm trước (04/08) nhóm QT (dragonfly, luckystar, roa456,C.Ngọc, C.Nhung,Nga và Đức)ra Quảng Bình xác minh các TH và ghé thăm 1 số TH thì được nghe a nguyenthang kể về trường hợp của Mệ Tỏa, nên đã đi xác minh luôn (dù lúc đó a nguyenthang chưa gth lên DĐ.
Theo sự dẫn đường của nguyenthang cả nhóm đã đặt chân đến nhà mệ Tỏa sau những con đường ngoằn nghèo như mê cung (a nguyenthang đi lại lần 2 mà còn suýt lạc)(hjhj)

Vô nhà đập ngay trước mắt cả nhóm là ảnh thờ 1 cụ ông.

Sau khi được mệ Tỏa tâm sự mới hay cụ ông đã mất cách đây 2 năm.
Trước đây, ông đã từng đi bộ đội trong kháng chiến và bị nhiễm chất độc màu da cam. Mừng là 2 vợ chồng được 1 mụn con (là chị Từ Thị Dinh). Khi sinh ra thấy con cũng khỏe mạnh nên ông bà cũng mừng, nhưng mãi vẫn thấy chị không nói và không biết gì. Nên mới hay con mình đã bị ảnh hưởng của chất độc quái ác này. Cho đến nay chị Dinh đã 30 tuổi (sn 1981) nhưng chẳng khác gì 1 đứa trẻ con 2 tuổi trong vóc dáng của cô bé mười mấy tuổi.

Chị chỉ biết nằm một chỗ nhìn qua nhìn về vì chị bị liệt và bị động kinh.

Khi nào được mệ Tỏa đỡ dậy thì lê la được vài bước.
Lúc ông còn sống thì ông đi làm, còn mệ ở nhà cơm nước và trông nom con. Dù vất vả lo cho 3 miệng ăn nhưng với số tiền kiếm được ít ỏi hàng ngày và số tiền trợ cấp của nhà nước (770000/tháng) thì cũng ổn. Nhưng rồi ông qua đời, gánh nặng như đè nặng lên đôi vai mệ Tỏa. Đúng như lời nguyenthang mệ không thể để chị ở nhà để đi làm kiếm tiền được. hai mẹ con sống nhờ sự giúp đỡ của bà con hàng xóm và khoản tiền hưởng chế độ chất độc da cam loại 1 hàng tháng.
Tiền thì không nhiều mà mệ thì lại mắc các chứng bệnh của người già (huyết áp và rối loạn tiền đình). Đã khổ lại càng khổ hơn.

Cả nhóm chào tạm biệt mệ Tỏa và chị Dinh ra về.

(A nguyenthang phó nháy mất rùi)
Mong cả nhà mình quan tâm đến TH này đỡ đần phần nào cho mẹ con mệ Tỏa.
mọi sự ủng hộ có thể gửi qua địa chỉ của mê:
Lê thị Tỏa
xóm Nam Áng- Thôn Nguyệt Áng- Xã Tân Ninh- Huyện Quảng Ninh-Quảng Bình
sdt: 01645077520

Ngủ rồi nguyenthang

Nghe người bạn kể về trường hợp của mệ Toả, tôi tranh thủ thời gian tìm theo địa chỉ mà người bạn đã cho. Sau một hồi loanh quanh hết hẻm này đến hẻm khác (do nhiều đường chồng chéo mà đây ko phải thuộc địa phận của tôi). Đập trước mắt tôi là cảnh mệ đang cho chị Dinh (con gái mệ) ăn chiều. nhìn thấy mà xót xa, chị đã lớn tuổi (31 tuổi) nhưng chẳng khác gì đứa trẻ lên 3, nằm một chỗ há miệng ra chờ từng miếng cháo. Ngồi nói chuyện với mệ, nghe mệ tâm sự mà lòng tôi càng khâm phục mệ. Chị Dinh sinh ra đã bị liệt hoàn toàn và bị động kinh do ảnh hưởng của chất độc màu da cam. Trước đây, mệ ở nhà trông nom chăm sóc chị, còn chồng mệ đi làm kiếm tiền lo cho cả nhà. Cuộc sống chật vật nhưng cũng qua ngày. Nhưng rồi cuộc sống ngày càng xót xa hơn khi chồng mệ mất. Một mình mệ chăm lo cho đứa con chỉ biết nằm một chỗ mà chẳng biết gì cũng không nói được câu gì. Gánh nặng như đè lên vai người phụ nữ đã ngoài 60 này nhưng biết làm sao được đi làm kiếm tiền thì để con cho ai. Nên 2 mẹ con nương tựa vào nhau nhờ khoản tiền trợ cấp của nhà nước và sự giúp đỡ củ khoai củ sắn của bà con hàng xóm.
Ra về mà trong lòng không khỏi xót xa. Mong diễn đàn mình quan tâm đến hoàn cảnh này.
Địa chỉ mệ Tỏa: Lê Thị Tỏa- xóm Nam Áng- Thôn Nguyệt Áng- Xã Tân Ninh- Huyện Quảng Ninh-Quảng Bình