Tác giả Chủ đề: Gia vị......  (Đã xem 5327 lần)

minioc

• bạn
Trả lời #1 vào: 19-09-2010 17:23:32
Mỗi người sinh ra không ai được lựa chọn gia cảnh, bố mẹ… cũng không được quyền lựa chọn là có thèm xuất hiện trên đời hay không nữa. Nhưng ai cũng được quyền lựa chọn cuộc sống cho riêng mình. Mỗi chúng ta khi sinh ra có 1 cái số (giống như cá độ vậy. Khịt khịt) nhưng như cá độ nó chỉ là một con số vô chi vô giác chẳng có ý nghĩa gì. Người quyết định vận mệnh của con số đó là chính bản thân chúng ta. Đừng đổ lỗi cho số phận hay gì khác bởi chính bạn là người quyết định. Khi đặt cược cho 1 con ngựa đua hay một đội bóng nào đó chẳng hạn, bạn đâu có biết nó sẽ mang lại chiến thắng, vinh quang hay giàu sang phú quý cho bạn hay sẽ là thất bại, nhục nhã trắng tay, những điều đó phụ thuộc vào con ngựa hay đội bóng mà bạn đặt cược chứ không phải là bạn- người chọn con số đâu. Cuộc sống cũng vậy, chẳng có gì là an bài trước cả nên  bạn không cần cam chịu nó đâu. Hãy biến cuộc sống của bạn thành của bạn, vậy thôi. Những người mà bạn cho là may mắn, có điều kiện này nọ… bạn hãy coi đó là gia vị của họ. Bạn cũng có những gia vị của riêng mình. Có người thích ăn nhạt, có người thích ăn mặn, cuộc sống là vô vị đối với người này nhưng lại là mặn chát đối với người kia. Những người khác nhau có khẩu vị không giống nhau mà. Bạn ơi, hãy cứ dùng những gia vị mà bạn đang có, thêm một chút gia vị tự tin cho mắt cười buổi sớm, cho chút gia vị yêu thương khi bạn thấy cần, một chút vị tha cho tâm hồn rộng mở… thêm ít Knorr cho canh đỡ nhạt… Heehee. Thế đấy hãy biến cuộc sống của bạn thành món ăn cho riêng bạn với những thứ gia vị sẵn có. Có thể món ăn của bạn đơn giản nhưng miễn bạn thấy ngon miệng là được rồi. Một món ăn ngon không có nghĩa là cần phải rườm rà hoa lá, cứ trang trí sao bạn thấy mát con mắt là được, cứ nêm sao thấy không hối hận là ok. Nếu lỡ có nêm hơi quá tay thì hãy biết cách tinh giảm, hài hòa lại bạn nhé. Bạn không thích món ăn của ai đó thì tin tớ đi, cũng có người thấy đồ ăn của bạn khó nuốt. Đối với những người bạn chân thành, những người quan trọng trong cuộc đời bạn, hãy nêm gia vị cảm thông và sẻ chia để chúng ta có thể ăn cùng với nhau, trao đổi món ăn để mà đổi món chứ. Hi. Nhớ rằng cái gì quá cũng không tốt, đừng nêm quá nhiều  vị cảm thông kẻo bạn sẽ làm nảy sinh vị ỷ lại đấy, cũng đừng nấu ăn hộ ai đó, chỉ cho họ chút gia vị thôi nhé, nếu không họ sẽ chết đói khi không có bạn đấy……. và còn nhiều nữa, đừng tin vào 1 con số mà bạn cũng chẳng biết là ai đã đặt cho bạn. Cứ chế biến đi, dùng gia vị của bạn í, bạn sẽ thấy tài nghệ của bạn như thế nào, bạn biết đấy một quốc gia, một nền văn hóa có thể dễ dàng được nhận diện thông qua một món ăn. Một đầu bếp được nhận dạng thông qua cách trình bày món ăn hay vị chủ đạo thường dùng. Vậy tại sao bạn không tự nấu nướng để nhận diện cuộc sống của bạn nhỉ? Nấu ăn là một nghệ thuật và người nấu ăn …. Không nhất thiết là một nghệ sĩ đâu mà có thể là 1 bác sĩ, một kỹ sư… Thêm một điều nhỏ nữa là cẩn thận đừng để bạn bị phỏng khi nấu ăn hay cắt vào tay vì mải xem người bên cạnh nấu gì nhé…. Chúc ngon miệng!!!