Tác giả Chủ đề: Cai Lậy - Tuyết Trâm - SV nghèo  (Đã xem 14315 lần)

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #7 vào: 19-10-2011 22:11:56
Mong cả nhà chung tay giúp đỡ cho em Trâm trong những tháng ngày bỡ ngỡ của cuộc đời sinh viên vừa mới bắt đầu.
những sự giúp đỡ dù là nhỏ nhất cũng là động lực giúp em thêm tự tin và cố gắng trên con đường học tập không đc bằng phẳng của mình.
cám ơn cả nhà.

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #6 vào: 15-10-2011 22:36:58
Chào cả nhà...!!
Thứ 5 vừa qua, moon và anh lehung đã đến thăm và xác mình trường hợp em Tuyết Trâm. Thật bất ngờ, chỗ em trọ nằm cuối con hẻm của lớp học tình thương quận 7 mà chúng ta đáng giúp đỡ, địa chỉ 994/90 Huỳnh Tấn Phát Q7.
Hiện nay em đang trọ nhờ phòng của một người bạn cùng quê, phòng trọ khoảng 12m2 có 5 người ở. Em đang học tại trường CĐ tài nguyên môi trường nằm trên đường Trường Chinh quận Tân Bình, buổi sáng EM phải dậy lúc 4h đón 2 tuyến xe buýt để kịp đến trường. Em nói khoảng tuần sau mọi người sẽ chuyển phòng trọ, đang kiếm phòng ở Gò Vấp hay Tân Phú  ( giá phòng rẻ và gần trường).
Về phần chi phí học của em, đầu năm vào em phải đóng gần 2tr5 chưa tính tiền sách vở, tài liệu. Khi hỏi khoản tiền đó ở đâu em nói là tiền dưới quê mẹ mượn, khi em lên đây học mẹ em có đưa em 4tr gồm tiền học phí và trang trải các khoản phí đầu năm cũng như tiền sinh hoạt. Tiền này mẹ em mượn của người chủ mẹ em đang làm thuê, ngoài khoản mượn này Mẹ em còn thiếu người chủ rất nhiều đó là khoản vay khi ba em mất, hàng tháng phải trả lãi cao. Em cũng đã đang ký vay hỗ trợ sinh viên nhưng chưa được duyệt.
Em nói khi nào có phòng trọ ổn định, em sẽ kiếm việc làm thêm tiền ăn học.

Nhóm xác minh đề xuất: Sau khi em tìm được phòng trọ mới dd sẽ đến thăm lại em và tìm hiểu thêm.
CMTX: 300.000đ để em có một khoảng trang trải cuộc sống.

Mọi người nếu ai đã trải qua thời sinh viên thì hiểu được nổi lo của các Tân sinh viên khi vô nhập học, đủ các khoản phí, tài liệu ( nếu trường hay giáo viên không cho xài sách photo thì tiền tài liệu có thể lên tiền triệu)
Mong mọi người giúp đỡ em Trâm..!!

Thân..!!

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #5 vào: 12-10-2011 11:25:16
chào cả nhà...
hiện em Trâm đang ở tại số : 94/90 Huỳnh Tấn Phát - Tân Phú - Q 7.
Ngày mai Moon và anh lehung sẽ đi xác mình TH này.
Thân....

Ngủ rồi thongpc

Trả lời #4 vào: 03-10-2011 16:31:34
mảng này bên mình làm tốt không nhỉ? hay mình post ở các diễn đàn từ thiện khác xem có hiệu quả không?

Ngủ rồi traithuongyeuthuong

Trả lời #3 vào: 30-09-2011 05:47:51
Oh, nếu đúng như hoàn cảnh của em Tuyết Trâm đã nêu thì thật tội cho em quá, lên nhập học mà lại ko có điều kiện để học nên phải đi về... Mong các bác ở dưới đó xác minh hoàn cảnh của em sớm để cả nhà cùng biết và kịp thòi giúp đỡ e nhé ... ;)

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #2 vào: 29-09-2011 20:04:07
Hoàn cảnh này mong là đc sự giúp sức xác minh của nhóm các bạn Tây Đô về gia cảnh của em.
nhóm XM ở SG sẽ liên lạc và gặp gỡ em để bt thêm chi tiết và có hướng đề xuất cho hợp lý.Thanks

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi samac

Trả lời #1 vào: 29-09-2011 13:55:00
Hôm nay Samac xin giới thiệu với diễn đàn hoàn cảnh khó khăn của em Tuyết Trâm, rất mong diễn đàn có thể giúp đỡ em!

Nhà em không có ruộng đất, lúc trước có sổ hộ nghèo, nhưng sau khi được xã xây nhà tình thương (theo quyết định gì đó...), đã bị rút sổ lại. Ba em mất khoảng tháng 10 năm trước, nhà em có vay 1 sô nợ của hàng xóm. Từ ngày Ba em mất, không có trụ cột, chủ nợ thường xuyên làm khó dễ, đòi siết nợ hoài.

Em vừa đậu Cao Đẳng ở Tp.HCM, nhưng nhà nợ quá nên em đinh nghỉ học ( dù đã lên TP làm thủ tục nhập học rồi).

Được sự động viên của Thầy Giáo cũ, em đã lên TP trở lại, nhưng vẫn còn nhiều khó khăn về kinh tế và tương lai khi sống và học tập ở TP.

Vì em không có Sổ hộ nghèo nên em không được vay vốn SV, không được học bổng của Tỉnh đoàn Tiền Giang dù em là Đoàn viên xuất sắc.

Rất mong diễn đàn xem xét, xác minh và nếu có thể hãy giúp đỡ em trong hoàn cảnh khó khăn này!

Thông tin về em:
Họ Tên:   Hồ Thị Tuyết Trâm
Số ĐT:    01694854819
Địa chỉ: Huyện Cai Lậy - tỉnh Tiền Giang
Em vừa đậu vào trường Cao Đẳng Tài Nguyên Môi Trường (HCM)

Thông tin được kể lại từ thầy giáo của Tuyết Trâm
Thầy tên Hải, số điện thoại của Thầy : 0977646866