Tác giả Chủ đề: Kon Tum - GĐ Chị Xuyến & 2 Con nhỏ bệnh tật  (Đã xem 27486 lần)

Ngủ rồi dakbla

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #7 vào: 04-07-2012 11:17:46
Dakbla xin bổ sung một số thông tin về gia đình chị Thêm:
_ Nguồn thu nhập chính của gia đình chị là từ công việc đá chẻ của chồng chị với thu nhập khoảng 150 ngàn\\\\ ngày.
_ Gia đình của chị đã được xét hộ nghèo
_ Con của chị đã được cấp bảo hiểm y tế
_ Dakbla không có nghe chị Thêm nói về vấn đề được Hội chữ thập đỏ giúp đỡ, sự giúp đỡ chủ yếu từ phía hàng xóm.
 Dakbla có chụp ảnh nhưng do không biết cách đăng nhiều hình lên một lúc nên phải đưa link của file ảnh lên, còn số liên lạc của gia đình chị Dakbla sẽ cố gắng tìm hiểu sớm. Do đây là lần đầu Dakbla trực tiếp đi xác minh nên có nhiều sai sót, mong mọi người thông cảm.

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #6 vào: 03-07-2012 13:02:55
Chào bạn dakbla .
Thật là vất vả cho bạn đã giúp diễn đàn xác minh trường hợp gia đình chị Xuyến.
bạn cho mình hỏi thêm một số vấn đề nhé.
-Thu nhập của gia đình hiện nay là bao nhiêu/tháng.
-Gia đình chị kinh tế khó khăn và bệnh tật như vậy có được địa phương xét duyệt hộ nghèo ko?
-Gia đình có nhiều bé mang bệnh vậy hội chữ thập đỏ địa phương có hỗ trợ khoản nào ko?có đc cấp BHXH chưa?
-Không thấy bạn cung cấp hình ảnh gia đình ,hồ sơ bệnh án của từng bé khi đến thăm.
-Gia đình chị Xuyến có số điện thoại liên lạc ko bạn.?
Do lần đầu xác minh nên còn nhiều chi tiết chưa có,nhất là khâu hình ảnh ,bạn vui lòng bổ sung thêm nhé.
Thanks bạn nhiều

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi dakbla

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #5 vào: 02-07-2012 13:49:52
Được những người dân thôn 4, xã Chư H\\\'reng Thành phố Kontum giúp đỡ dakbla đã tìm được địa chỉ của chị Trần Thị Thêm, có thể vì một lý do nào đó mà người đăng bài về chị đã ghi sai thông tin tên khi thật của chị là Trần Thị Thêm. Qua những lời chia sẻ của chú Nguyễn Đức Cung người cùng thôn, gia đình chị Thêm thuộc diện khó khăn khi người con đầu của chị tên  Lại Văn Quyến năm nay 8 tuổi cùng với người em của mình là Lại Minh Nhật 2 tuổi đều mang căn bệnh thalassemia( hay còn gọi là bệnh thiếu máu), còn cháu Lại Văn Khuyến 6 tuổi mang căn bệnh tim và thu nhập chính của gia đình phụ thuộc vào công việc đá chẻ của chồng chị là anh Lại Văn Hợi. Chị Thêm có nói lúc trước hoàn cảnh của chị đã được đăng báo và được giúp đỡ  với số tiền để sửa lại ngôi nhà bị sụp do bão gây ra, nhưng từ đó đến đây thì chị không còn nhận được sự hỗ trợ nào thêm. Cứ mỗi tháng chị phải đi vay mượn để có tiền đưa các con đi viện , mỗi chuyến đi như vậy với khoảng chi phí khoảng hơn 7 triệu.
Qua hoàn cảnh của gia đình chị Thêm, mong diễn đàn có thể xem xét mức đề xuất CMTX với số tiền 500 ngàn một tháng, dakbla xin cảm ơn mọi người.

Ngủ rồi dakbla

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 30-06-2012 11:36:58
Dakbla đã đọc qua Nguyên tắc và kinh nghiệm đi xác minh, mong bạn hoaibao có thể cung cấp địa chỉ rõ hơn để tiện cho việc đi xác minh. Cảm ơn mọi người.

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #3 vào: 29-06-2012 20:15:44
@hoaibao1996
bạn có thể cho biết dì Xuyến có số điện thoai để liên lac ko bạn?Và trường hợp này là do bạn biết hay lấy ngưồn từ báo đài khác nào nhé.
@dakbla
khu vực này diễn đàn còn ít thành viên,nếu bạn thu xếp xác minh đc cho diễn đàn thì quá tốt,vì là thành viên mới.nên trước khi đi xác minh,bạn nhớ tham khảo Nguyên tắc và kinh nghiệm đi xác minhbạn nhé.

Chúc bạn thành công,chờ tin của bạn . :)

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi dakbla

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 29-06-2012 15:42:55
Dakbla xin được đi xác minh trường hợp này, hiện tại Dakbla đang ở Kontum.

Ngủ rồi hoaibao1996

Trả lời #1 vào: 12-05-2012 17:08:03
\\\"Tôi đi BV nhiều đến nỗi BS ở BV Kon Tum quen mặt thuộc tên\\\" dì Trần Thị Xuyến thôn 4 xã Chư H\\\'reng TP Kon Tum ngậm ngùi khi nói về hoàn cảnh của mình.
Từ khi làm mẹ dì chưa có giây phút thảnh thơi bình yên.2004 dì sinh con đầu lòng là bé Quyến. được 4 tháng tuổi Quyến bỗng ốm,sốt ho cả đêm.Sợ con bị viêm phổi. dì đưa bé vào BV Kon Tum điều trị.Tháng sau Quyến lại ho sốt. Nhìn con nhỏ quằn quại,mặt mũi đỏ gay sau mỗi cơn ho,vợ chồng dì sốt ruột bỏ công việc đưa con vào BV nhi Đồng 1 TPHCM. \\\"cháu bị thiếu máu, có thể cả đời phải sống nhờ vào máu người khác\\\" câu nói của BS là 1 cú sốc lớn đối với dì.
Mỗi tháng 1 lần dì đưa con đến BV truyền máu.tháng nào dì cũng phải khốn khổ vay hết bà con đến hàng xóm và cuối cùng đành đi vay nặng lãi để có tiền chữa bệnh cho con. Số tiến nợ đã hơn 20 triệu. Vay mãi chẳng còn ai dám cho dì vay. Dì cầu xin sự giúp đỡ của mọi người. Từ cô,dì,chú,bác, đến bạn bè ai cùng nhóm máu với Quyến đều thương tình cho máu.
Vợ chồng dì cũng cho con máu nhiều lần. Thế nhưng càng lớn nhu cầu máu cho cơ thể càng cao mà nguồn máu dự trữ hiện tại chỉ có thể rút ra từ chính cơ thể vợ chồng dì.
Năm 2006 dì sinh bé thứ 2 là bé Khuyến. được 6 tháng tuổi bé có triệu chứng khò khè,khó thở. Dì vội ôm con đến BV. BS bảo bé bị tim bẩm sinh .Dì không khóc,mà cũng chẳng còn nước mắt để khóc.Có lần 2 đứa con cùng kêu đau,cả nhà vào BV Kon Tum 1 bên truyền máu, 1 bên thở oxy. Dần dần dì không đưa Quyến lên SG mà truyền máu ở BV Kon Tum để đỡ chi phí. riêng bé Khuyến bị tim bẩm sinh phải đưa lên SG khám và theo dõi. thương con và cháu mẹ dì Xuyến bỏ cả công việc vào SG chăm Khuyến. Được tổ chức từ thiện giúp, Khuyến đã mổ được lần thứ nhất. vì 2 đứa con cùng mắc bệnh dì phải ở nhà chăm sóc . Dì kể trong nước mắt. \\\"truyền máu nhiều nên gan,lách cháu càng ngày càng lớn.năm 2009 cháu phải phẫu thuật cắt lá lách \\\"Mong nhận được sự giúp đỡ từ các nhà MTQ và DĐ NTCM cháu thành thật biết ơn