Tác giả Chủ đề: Đẹp Mà Không Đẹp  (Đã xem 5323 lần)

Ngủ rồi The Em

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 13-06-2011 12:38:52
“Đẹp” ở đám tang

Dẫu biết rằng mỗi đất nước, mỗi dân tộc đều có những khác biệt về văn hóa, khó có thể  lấy một cái nào để làm chuẩn mực. Nhưng trong những thứ khác biệt đó nó vẫn có những nguyên tắc  chung về văn hóa ứng xử. Xin kể lại câu chuyện đám ma ở Tây và Ta để mọi người suy ngẫm…

Đám tang ở Tây.
Số  người đến đưa tang không đông lắm. Hầu hết mọi người đều mặc đồ đen hoặc sẫm màu, ít nói.
Nếu cần trao đổi với ai thì họ ghé thật sát về phía người đó, nói với giọng rất nhỏ nhẹ. Một số người đến tiễn người quá cố có mang theo hoa, nhưng không phải cả bó to hay là vòng hoa đủ màu sặc sỡ, mà chỉ một đôi bông. Có người chỉ đúng một bông trên tay. Người viếng cứ việc lặng lẽ nối tiếp nhau, đến bên người quá cố nghiêng mình tưởng nhớ.
Lễ tang diễn ra rất gọn gàng, không rầm rĩ. Việc tổ chức tiễn đưa người quá cố không vì thế mà làm nặng nề thêm tâm trạng người còn sống.

Đám tang ở ta.
Ngẫm về tang lễ ở Việt Nam ta nhiều năm nay, dường như đa phần các gia đình khi có tang, đều tổ chức lễ nghi khá nặng nề, rườm rà. Không ít người cho rằng, đám tang có đông người đến viếng, có nhiều vòng hoa, là thể hiện sự sang trọng, là hơn người. Người quá cố hoặc chính tang chủ có chức vụ, có tiếng tăm, có địa vị càng cao, càng kinh qua nhiều vị trí công tác, thì càng có đông người đến viếng, càng có nhiều vòng hoa. Kèm theo đó là những phong bì nặng nhẹ khác nhau, tuỳ theo mối quan hệ…

Về trang phục, họ mặc đủ kiểu. Với những người mặc quần áo thông thường, thôi thì cũng chấp nhận được. Nhưng không hiếm các cô cậu thanh niên, thậm chí cả các bà, các cô trung niên, đến đám tang mà mặc đủ các loại áo phông \\\"vẽ hươu vẽ vượn\\\", váy ngắn váy dài, mặt mũi tô xanh tô đỏ. Và, có vẻ như, đến dự tang lễ là dịp họ được hội ngộ, hàn huyên, hẹn hò cùng bè bạn. \\\"Úi trời, lâu quá mới gặp mặt. Gớm, độ này béo đẹp ra đấy\\\". \\\"Ôi, cái váy này đẹp quá. Hơi bị được đấy. Mua đâu, tí nữa dẫn tao đến đó xem còn cái nào không nhé\\\". \\\"Người yêu ơi, may đi đám tang này mới gặp được em đấy\\\". \\\"Này, viếng xong bọn mình đi hát Karaoke để giải đen nhé\\\"… Kèm theo đó là những tiếng cười, những cái cấu chí, những ánh mắt lườm nguýt nhau.

Tang gia là chuyện đau buồn lớn của gia chủ. Đi dự đám tang nên có trang phục nghiêm túc, và nhất là phải giữ một thái độ đúng mực, thể hiện sao cho phù hợp với không khí của nghi lễ tiễn đưa người đã khuất. Có thể, tang chủ không chứng kiến được \\\"nghịch cảnh\\\" mà những người đến dự lễ xử sự một cách vô tâm như kể trên, song với những người xung quanh, điều đó thực sự gây phản cảm và khó chịu.

Điều đáng tiếc là, những \\\"nghịch cảnh\\\" như kể trên xảy ra không ít ở các đám tang của ta hiện nay.
Tác giả: Hồng Diệp
Nguồn: Hanoinet
Bài đã có chỉnh sửa, bổ sung...

Ngủ rồi bymyside4

Trả lời #1 vào: 13-06-2011 11:17:20
Xin gửi tặng các bạn một câu chuyện thời bé tí (cái thời mà 2 đứa vẫn tắm mưa ngoài đường ấy ) :) :
Thấy Bác thành đi qua,Hùng liền  gọi:
- Bác Thành ơi,bác xem con ngựa của cháu vẽ có đẹp không? Trên bức tường trắng,hiện ra những nét than đen vẽ hình một con ngựa đang leo núi.
Bác Thành nhìn bức vẽ rồi trả lời:
- Cháu vẽ đẹp đấy, nhưng còn có cái không đẹp!
Hùng vội hỏi:
- Cái nào không đẹp, hở bác ?
Bác Thành bảo:
- Cái không đẹp là bức tường của nhà trường đã bị vẽ bẩn,cháu ạ!

Mình rất thích thằng bé trong câu chuyện, đang rất phấn khởi, vui vẻ khi vẽ được 1 con ngựa đẹp như thế. Vậy mà nhận được một gáo nước \\\" hơi ấm ấm vào người \\\"
Câu chuyện nhỏ này có liên quan gì tới chúng ta không? chúng ta chỉ viết bài đăng lên diễn đàn. Mình nghĩ là có, mình thấy đây là 1 bí kíp nho nhỏ rất cần cho các bạn khi các bạn viết bài trên diễn đàn đấy.
Em xin lỗi bác admin, tự nhiên lại mở 1 topic này ( biết mà vẫn làm  :laugh:  )
Mong được đọc, được nghe, được xem những chia sẻ của cả nhà quá  :). Nhưng đừng vô tình như thằng Bé làm \\\" không \\\" vui câu chuyện nha
Đây là bài viết của người \\\" hay \\\" spam, tám trên diễn đàn, các bạn cân nhắc khi đọc nha :)