Tác giả Chủ đề: Hà Nam (Kim Bảng) - 03 trẻ mồ côi  (Đã xem 32861 lần)

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #61 vào: 13-07-2018 17:30:52
@Minhson97 : Be-buti không phải là người theo dõi chính về hoàn cảnh này mà chị Haybanglong cơ.

Thân !

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

The following users thanked this post: maitramtg, naydjrueng

Ngủ rồi minhsơn97

Trả lời #60 vào: 12-07-2018 21:14:57
Chào cả nhà !

be-buti ơi , bạn cập nhật lại thông tin hoàn cảnh của 3 em và kèm theo hình ảnh về cuộc sống của 3 em hiện tại để cho cả nhà cùng nắm thông tin với nha ,đã lâu rồi cả nhà chưa có hình ảnh của 3 em

xin cám ơn !

Lẽ phải ánh sáng dẫn đường của nhơn loại.

Ngủ rồi be-buti

Trả lời #59 vào: 18-04-2018 10:42:37
Trích dẫn của: \"haybanglong\" post=103766
Chào cả nhà!

Ngày 12/01/2018 HBL đã đến thăm gđ 3 cháu và Tối nay HBL cũng gọi điện thăm hỏi. Tình hình SK 3 cháu tốt. Bà thì thường đau chân, đau lưng, đôi lúc đứng lên khó khăn, lão hóa của tuổi già nên cũng khó chữa. Lực học của 3 cháu chỉ đạt trung bình. Gia đình không nuôi lợn; chỉ nuối mấy con gà và 2 con chó ( chúng tặng HBL  vết cắn yêu vào bắp chân  và hôm đó trời rất rét, mặc đồ dày nên mới chỉ xước da, rớm chút máu :P ).

Bà thương cháu lớn đi học xa 15km nên đã cố vay mượn mua cho cháu 1 xe đạp điện cũ, HBL thấy rất cũ mà mất tới 11 triệu. Dạo này khả năng tích điện của xe rất kém nên cháu hay bị hết điện dọc đường, lại phải dắt bộ. Thợ sửa bảo là phải thay ắc quy hết khoảng 2T nhưng bà cháu đành chịu vì không cố được nữa.

Bà cháu vẫn nhận được khoản CMTX 300k/tháng của cô Đào Hằng. Còn khoản 200K do cô Hồng Vân ( bạn của Rùa Con)  đăng ký thì đã lâu không nhận được; nhờ Rùa xem lại cụ thể ra sao nhé. Tuy 3 cháu vẫn nhận được trợ cấp của Nhà nước 405K/tháng/cháu, nhưng với giá cả như hiện nay, lo ăn học cho 3 cháu cũng còn rất eo hẹp. HBL rất mong các cháu được tiếp tục CMTX  từ 300k - 500k/tháng cho đến khi cháu lớn ra trường và có việc làm, có thu nhập ổn định để cùng bà lo cho 2 em. Gia đình rất cám ơn bạn Đào Hằng đã luôn đồng hành chia sẻ khó khăn với các cháu. HBL mong được bạn tiếp tục CMTX ạ :)

Thân!

Cám ơn chị HBL đã cập nhật tình hình các cháu

The following users thanked this post: phuclehuu, maitramtg, naydjrueng

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #58 vào: 13-03-2018 22:14:20
Chào cả nhà!

Ngày 12/01/2018 HBL đã đến thăm gđ 3 cháu và Tối nay HBL cũng gọi điện thăm hỏi. Tình hình SK 3 cháu tốt. Bà thì thường đau chân, đau lưng, đôi lúc đứng lên khó khăn, lão hóa của tuổi già nên cũng khó chữa. Lực học của 3 cháu chỉ đạt trung bình. Gia đình không nuôi lợn; chỉ nuối mấy con gà và 2 con chó ( chúng tặng HBL  vết cắn yêu vào bắp chân  và hôm đó trời rất rét, mặc đồ dày nên mới chỉ xước da, rớm chút máu :P ).

Bà thương cháu lớn đi học xa 15km nên đã cố vay mượn mua cho cháu 1 xe đạp điện cũ, HBL thấy rất cũ mà mất tới 11 triệu. Dạo này khả năng tích điện của xe rất kém nên cháu hay bị hết điện dọc đường, lại phải dắt bộ. Thợ sửa bảo là phải thay ắc quy hết khoảng 2T nhưng bà cháu đành chịu vì không cố được nữa.

Bà cháu vẫn nhận được khoản CMTX 300k/tháng của cô Đào Hằng. Còn khoản 200K do cô Hồng Vân ( bạn của Rùa Con)  đăng ký thì đã lâu không nhận được; nhờ Rùa xem lại cụ thể ra sao nhé. Tuy 3 cháu vẫn nhận được trợ cấp của Nhà nước 405K/tháng/cháu, nhưng với giá cả như hiện nay, lo ăn học cho 3 cháu cũng còn rất eo hẹp. HBL rất mong các cháu được tiếp tục CMTX  từ 300k - 500k/tháng cho đến khi cháu lớn ra trường và có việc làm, có thu nhập ổn định để cùng bà lo cho 2 em. Gia đình rất cám ơn bạn Đào Hằng đã luôn đồng hành chia sẻ khó khăn với các cháu. HBL mong được bạn tiếp tục CMTX ạ :)

Thân!

The following users thanked this post: phuclehuu, maitramtg, naydjrueng

Ngủ rồi tuliptim

Trả lời #57 vào: 12-03-2018 16:10:38
Hi cả nhà, chị Đào Hằng vừa báo em đã chuyển CMTX các cháu T1 và T2 (vì mải ăn Tết quên mất, hihi).
Như vậy là đủ 6 tháng theo như cam kết. Các bác cho ý kiến và nhất là tình hình hiện tại của các cháu để có hướng giúp đỡ tiếp hay không ạ.

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #56 vào: 07-09-2017 10:48:29
Ruacon vừa chuyển tiền CMTX tháng 11,12 năm 2016 và tháng 1,2,3,4 năm 2017 của chị Hồng Vân giúp các cháu vào tài khoản của anh Việt. Em trao đổi với chị Hồng Vân rồi báo lại car nhà về việc giúp đỡ tiếp ạ!
 [ Tập tin đính kèm không tồn tại ]
Xin lỗi vì sự chậm trễ của em!
Cảm ơn cả nhà!

Ngủ rồi tuliptim

Trả lời #55 vào: 05-09-2017 14:42:21
Chào cả nhà,
Chị Đào Hằng vừa thông báo với em là đã chuyển tiền CMTX tháng 9 cho các cháu về Tk của anh Việt. Chị Hằng cũng xin tiếp tục CMTX các cháu trong 6 tháng tới kể từ tháng 9 này.
Nay cũng là buổi khai giảng năm học mới nên chúc các cháu chăm ngoan học giỏi.
Chị HBL ơi, chị chuyển lời giúp nhé,
 :)

Ngủ rồi tuliptim

Trả lời #54 vào: 07-08-2017 15:14:14
Báo cáo cả nhà là chị Đào Hằng vẫn đều đặn chuyển tiền vào mỗi đầu tháng về TK anh Việt cho các cháu. Đến thời điểm này là đủ 6 tháng như cam kết, chị HBL và các bác cập nhật tình hình các cháu và cho ý kiến về hoàn cảnh này với ạ.

The following users thanked this post: naydjrueng

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #53 vào: 26-02-2017 02:15:44
Trích dẫn của: \"ruacon_xd\" post=96701
Em chào cả nhà Chị Hồng Vân báo là sẽ tiếp tục CMTX ba cháu thời gian tới ạ. Ruacon xin lỗi vì thời gian vừa qua chậm trong việc cập nhật thông tin ạ!

Tổ TK - KT cập nhật  dùm nhé .

Xin cảm ơn sự chung tay của cả nhà .

Thân .

BS

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #52 vào: 23-02-2017 13:36:21
Em chào cả nhà Chị Hồng Vân báo là sẽ tiếp tục CMTX ba cháu thời gian tới ạ. Ruacon xin lỗi vì thời gian vừa qua chậm trong việc cập nhật thông tin ạ!

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #51 vào: 23-02-2017 08:54:04
Trích dẫn của: \"tuliptim\" post=96666
...

Em vừa trao đổi với chị Đào Hằng và chị Hằng mong muốn được tiếp tục hỗ trợ các cháu thêm 6 tháng nữa kể từ tháng 3/2017.

Tổ TK-KT cập nhật dùm .

Xin cảm ơn sự chung tay của cả nhà .

Thân .

BS

Ngủ rồi tuliptim

Trả lời #50 vào: 22-02-2017 10:23:10
Hị chị HBL và cả nhà, rất vui khi biết các cháu học hành tiến bộ và biết vượt lên hoàn cảnh khó khăn.

Em vừa trao đổi với chị Đào Hằng và chị Hằng mong muốn được tiếp tục hỗ trợ các cháu thêm 6 tháng nữa kể từ tháng 3/2017.

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #49 vào: 17-02-2017 22:03:30
Chào cả nhà!

Thời gian vừa qua HBL không có thời gian để ghé vào thăm 3 cháu. Đêm giao thừa bà cháu có gọi điện Chúc Tết và gửi lời cảm ơn các MTQ đã giúp đỡ các cháu. Cách đây mấy hôm, hỏi thăm bà nói:
Học kỳ I vừa rồi cháu gái đang học lớp 8 đạt danh hiệu HS tiến tiến - đó là sự tiến bộ so với mọi năm. Cháu trai út học lớp 7, lực học TB. Cháu trai cả vẫn đi học đều đặn ở trường Cao đẳng nghề Hà Nam, sáng đạp xe đi, tối về.
Bà cho biết đã nhận được tiền của bạn Đào Hằng giúp tháng 12/2016 và tháng 01+02/2017 là 900K. Riêng tiền của chị Hồng vân thì chưa nhận được. HBL nhờ Ruacon xem lại nhé.

Với hc hiện tại của 3 cháu thì HBL thấy vẫn cần chúng ta CMTX  vài năm nữa để bà lo cho các cháu ăn học tốt hơn, cháu lớn có thể yên tâm học cho tới ra trường, có nghề nghiệp trong tay đi làm phụ giúp bà nuôi 2 em.
Rất mong cả nhà tiếp tục giúp 3 cháu ạ!

Thân!

Ngủ rồi tuliptim

Trả lời #48 vào: 07-02-2017 16:11:06
Chào cả nhà,
Chị Đào Hằng nhờ em cập nhật trên diễn đàn là chị đã chuyển CMTX 3 cháu đều đặn các tháng 12/2016, 1 và 2/2017, mỗi tháng 300k vào Tk anh Việt. Như vậy là chị Hằng đã thực hiện đủ 6 tháng như đã cam kết. Mong các bác cập nhật tình hình xem có cần tiếp tục cưu mang các cháu nữa ko ạ?

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #47 vào: 11-11-2016 20:53:28
Chào cả nhà!

Hôm nay HBL đã gọi điện thăm hỏi 3 bà cháu. Bà cháu đã nhận được 1T của Quỹ DD CMKTX đầu năm học và 800K ( CMTX T7, 8, 9, 10) của chị Hồng Vân và 900K ( CMTX T9, 10, 11) của chị Đào Hằng.

Hiện nay cháu út học lớp 7, không phải đóng học phí nhưng các khoản quỹ, đồng phuc ... thì vẫn phải đóng

Cháu gái ở giữa thì học lớp 8, cũng đóng các khoản giống cháu út. Do sắp đến năm cuối của PTCS nên gđ đã cho đi học thêm ở ngoài môn Toán hết 160K/tháng (8 buổi - may mà ở quê phí học thêm rẻ quá :)  ).

CP tốn kém nhất hiện nay là anh trai cả. Tự lượng sức học cũng như kinh tế gđ còn khó khăn lâu dài nên cháu không học PTTH chính quy như các bạn. Hiện nay cháu đang học ở Trường cao đẳng nghề Hà Nam ( đ/c ở TX Phủ Lý), cách nhà 15km. Sáng: 5h30 cháu đạp xe đi, học xong ăn trưa ở trường 15K/xuất. Học chiều xong đạp về đến nhà là 6h30. Cháu vừa học văn hóa vừa học nghề ĐIện công nghiệp, sau 3 năm có bằng tốt nghiệp PTTH và có 1 nghề trong tay để xin đi làm. HBL thấy quá hợp lý với hc của cháu. Tuy nhiên CP cũng nhiều hơn 2 em nên bà cháu cũng phải gắng sức nhiều. Học phí năm đầu là 1,9T; tiền đóng các khoản quỹ, đồng phục ... cũng hết 1T. Tiền ăn trưa và CP xảy ra dọc đường khoảng 500K ( Nếu học ở quê, đi bộ và ăn ở nhà thì khoản này tốn rất ít).

3 cháu vẫn được trợ cấp hàng tháng 405k/cháu. Do có những chuyện tế nhị trong họ hàng bên bố cháu nên bà cháu không thể xin được tiêu chuẩn Nhà nước hỗ trợ chăm sóc 3 bé.

Sức học 3 cháu thuộc diện TB khá. Sức khỏe cả nhà tạm ổn. Ông bà chỉ cấy 3 sào ruộng, không nuôi được con gì vì cứ nuôi là hay gặp dịch bệnh, lỗ vốn.

Ông bà gửi lời cám ơn các MTQ đã giúp đỡ gđ và ông bà cũng rất mong DD chúng ta tiếp tục CMTX để các cháu có đk ăn học tốt hơn.

Chúc cả nhà ngày nghỉ cuối tuần vui và bổ ích.

Thân!