Tác giả Chủ đề: Quãng Thành, Châu Đức - GĐ cô Chuộng nghèo & Tàn tật  (Đã xem 17000 lần)

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #12 vào: 11-02-2014 23:02:17
phuclehuu đã viết:
Trích dẫn
ugl đăng ký CMTX hoàn cảnh này tạm thời 3 tháng, 1 tháng 100k. Bắt đầu từ tháng 2/2014 đến hết tháng 4/2014.

Mọi người xem chi tiết tại: ĐÂY (topic #77630)

Cảm ơn ugl đã giúp hoàn cảnh này. Vẫn còn thiếu 400k/tháng so với đề xuất. mong mọi người góp sức.
...

Michele_du và Gia đình đăng ký giúp Gia đình cô Chuộng 200,000đ/tháng từ tháng 2/2014 đến hết tháng 4/2014 (3 tháng).

Tổ TK-KT cập nhật dùm.

Nhờ Lephung hoặc MyDarling hướng dẫn gia đình cô Chuộng mở TK cá nhân để nhận tiền CMTX dùm.

Xin cảm ơn sự chung tay của cả nhà.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #11 vào: 10-02-2014 09:21:53
Các bạn xác minh TH này cho thông tin cách chuyển tiền để giúp nhé!

@bạn ugl: khi có thông tin, bạn chuyển tiền giúp gia đình cô Chuộng nhé!

Thân

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Trả lời #10 vào: 04-02-2014 12:52:17
ugl đăng ký CMTX hoàn cảnh này tạm thời 3 tháng, 1 tháng 100k. Bắt đầu từ tháng 2/2014 đến hết tháng 4/2014.

Mọi người xem chi tiết tại: ĐÂY (topic #77630)

Cảm ơn ugl đã giúp hoàn cảnh này. Vẫn còn thiếu 400k/tháng so với đề xuất. mong mọi người góp sức.

ugl vui lòng chuyển CM sau khi có sự phê duyệt của BQT về hoàn cảnh này và thành viên theo giỏi cập nhật TK, phương thức chuyển cưu mang. Xin cảm ơn.
Thân ái.

Bước dài _ Không vội vã!

Ngủ rồi le phung

Chào cả nhà!
Ngày 24/1/14, Le Phung và My Darling đã gửi quà tết đến gia đình cô Chuộng 1 phần quà trị giá 250k gồm: 5 kg gạo, dầu ăn, mắm, bột ngọt, bánh và bao lì xì 50k từ bạn Nhuy và Hiển.
Sức khỏe của cô Chuộng có vẻ hơi yếu, nhìn cô gầy hơn trước rất nhiều. Em Trí thì vẫn quanh quẩn trong nhà chứ không đi làm thuê cho ai được, vì lưng bị gù, sức khỏe yếu. Chú Điện thì đi vắng. Cô Tha đi hái tiêu thuê.
Ngày 6/4/2012, Le Phung có đi xác minh hoàn cảnh này. LP đã viết:
Trích dẫn
Hiện gia đình nhà cô Chuộng không thiếu nợ ai, sống kham khổ qua ngày nhờ vào sự lao động chân tay của mỗi mình cô Tha. Nhưng với mức sống ở quê và tiền làm công của cô Tha, Le phung nghĩ tạm thời chưa cần phải CMTX

Hiện nay do tình hình kinh tế khó khăn, cô Tha không tìm được việc làm thường xuyên. Lúc có việc, lúc không có việc. Cả gia đình gồm: chú Điện bị mù, cô Chuộng bị liệt nằm ngồi 1 chỗ, em Trí thì bị gù nên gánh nặng đè hết lên vai của cô Tha. Gia đình chỉ nhận được 500k hàng tháng của chú Điện từ trợ cấp của Hội người mù. Nay Le Phung xin đề xuất CMTX gia đình cô Chuộng 500k/tháng. Rất mong mọi người giúp đỡ gia đình cô trong lúc khó khăn.
Thân ái!

Ngủ rồi le phung

Chào cả nhà!
Ngày 26/1, kimthanh, My Darling và le phung đã đến thăm lại gia đình cô Chuộng. Cô Tha đi làm, chú Điện đi khám bệnh từ sáng chưa về. Cô Chuộng và em Trí vẫn khỏe. Nhóm gửi tặng gia đình ít quà tết từ nhuy và le phung.
Vài hình ảnh gửi cả nhà

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
le phung đã viết:
Trích dẫn

@My darling: Bổ sung giúp em những gì còn sót nha. Anh up hình giúp em luôn,cám ơn anh!

Trường hợp này mình giới thiệu và đi cùng chỉ là dẫn đường thui chứ có được đi XM trường hợp này đâu .
Mình xin up thay lephung hình ảnh :

Cô Tha

Xe máy _ phương tiện đi làm của cô Tha

Xe lăn cũ

Bên trái là Minh Trí và bên phải là chú Điện

Xe lăn mới

Bên trái là 1 \\\"nhân vật bí ẩn\\\"  :laugh: bên phải là cô Chuộng

Hóa đơn tiền điện

Toàn cảnh ngôi nhà cô Chuộng

BHYT

Thuốc uống của cô Chuộng

Ngủ rồi le phung

Chào cả nhà!
Mong cả nhà thông cảm. Máy tính của le phung bị hư gì đó, không gửi hình hay làm gì được. Sẽ up hình sau nhé :laugh:

Ngủ rồi le phung

Chào cả nhà!
Ngày 6/4, le phung và My darling cùng đến thăm và xác minh hoàn cảnh này. Do các thành viên nhóm BRVT bận và khoảng cách địa lý xa, nên có mỗi le phung xác minh, mong cả nhà thông cảm.
Cô Nguyễn Thị Chuộng bị bại liệt nhiều năm nay, Chú Điện thì bị mù, em Trí sinh năm 1982 nhưng bị gù, sức khỏe yếu. Cả gia đình sống dựa vào sức lao động của cô Nguyễn Thị Tha như lời My darling đã giới thiệu.
Le phung ngồi nói chuyện với cô Chuộng gần 30 phút. Có lẽ do bệnh tật, nghèo khổ và sống dựa vào người khác nên cô rất nóng tính, dễ bực bội và nói chuyện không đúng lắm so với sự thật. Hỏi cô, gia đình có nhận được sự trợ giúp nào của nhà nước không, cô trả lời không. Nhà cô có mấy anh chị em, lúc thì cô nói 5, lúc thì nói 6. Hỏi cha mẹ em Trí đang ở đâu mà giờ sống chung nhà với cô, cô nói cha mẹ em chết hết từ khi em còn rất bé. Hỏi thu nhập của cô Tha bao nhiêu, cô Chuộng nói 1 ngày được 110k, mỗi tháng làm ít lắm, ngày làm ngày không, không đủ sống.
Đến khi gặp cô Tha, cô thật tình trò chuyện cùng le phung. Cô làm nghề nhổ và phân loại cây cao su, ở gần nhà. Mỗi ngày làm được 110k, trong 1 tháng thì chỉ nghỉ làm vài ngày vì hết hàng. Gia đình được hội người mù trợ cấp 500k/tháng cho chú Điện, còn em Trí bị gù thì không nhận được sự giúp đỡ của nhà nước. Cả nhà đều có BHYT do nhà nước cấp, nhưng cô Chuộng không dùng BHYT để đi khám bệnh mà mua thuốc ở ngoài uống. Theo lời cô Tha, mỗi lần đưa cô Chuộng đi khám phải nhờ hàng xóm cõng, vì cô Tha không đủ sức bế cô Chuộng.Nơi khám bệnh xa, sẽ mất 1 ngày làm việc hết 110k, nên quyết định sau cùng là cô chịu mất 30k hàng ngày để mua thuốc cho cô Chuộng uống.
Mẹ em Trí không lấy chồng, sinh ra em bị gù. Sau đó mẹ lấy chồng, sinh các con khác ở Tây Ninh, lâu lắm mới về thăm em. Mẹ em cũng nghèo lắm, nên không có tiền cho em. Cô Chuộng và cô Tha nói em Trí bị tâm thần nhẹ, quên trước quên sau, tật nguyền, sức khỏe yếu nên không ai thuê làm gì cả. 1 năm có 1 mùa điều, em đi nhặt điều còn sót lại sau khi người ta đã thu họach. 1 ngày được 40-50k, 1 năm chỉ làm được vài ngày. Thỉnh thoảng em đi nhặt củi khô để về nấu ăn. Le phung có nhờ anh Lâm Việt Tiến, là chủ cơ sở dạy nghề sửa chữa điện thoại miễn phí cho người khuyết tật, tư vấn giúp xem cho em Trí nên học nghề nào để tự lo cho bản thân. Anh Tiến không giúp được cho em Trí, vì nếu em Trí không biết chữ, bị gù lưng thì anh Tiến sẽ nhận dạy và cho làm việc phù hợp với sức khỏe. Nhưng em Trí hay quên, bị tâm thần nhẹ nữa thì anh Tiến bó tay, không giúp được.
Gia đình còn có 2 người anh em khác ngoài chú Điện, cô Chuộng, cô Tha và mẹ em Trí. 1 người thì ở huyện khác, nhà cũng nghèo, không giúp được. Người em út thì ở ngay chung sân, sát nhà chị em cô Chuộng. Nghe 2 cô nói, chú cũng nghèo lắm, lại bị bệnh bướu cổ, không nuôi nổi gia đình chú nên cũng không giúp gì được cho các cô. Lúc đó là buổi trưa, nhà chú đi làm hết, chỉ có các con ở nhà trông chừng nhà cửa nên le phung và My darling không gặp được. Cả xóm đều vắng hoe, không thấy bóng dáng người lớn đâu cả, chỉ thấy toàn con nít ở nhà trông nhà.
Hiện gia đình nhà cô Chuộng không thiếu nợ ai, sống kham khổ qua ngày nhờ vào sự lao động chân tay của mỗi mình cô Tha. Nhưng với mức sống ở quê và tiền làm công của cô Tha, Le phung nghĩ tạm thời chưa cần phải CMTX. Cái cần thiết nhất là nhờ cả nhà mình tư vấn giúp có việc gì hay học nghề gì là phù hợp cho em Trí, vì em còn trẻ quá, cuộc đời em còn dài quá, chúng ta cần tư vấn hướng đi cho em tự nuôi thân mình.
Đất ở huyện Châu Đức, le phung thấy chỉ trồng cây cao su, tiêu, điều.Nhà cô Chuộng cũng không thấy chăn nuôi hay trồng rau gì. Hỏi thì cô Chuộng nói, đất xấu lắm, không trồng rau gì được.Le phung không biết gì về nông-lâm nghiệp. Mong được sự tư vấn của cả nhà! Cám ơn cả nhà!
@My darling: Bổ sung giúp em những gì còn sót nha. Anh up hình giúp em luôn,cám ơn anh!

Ngủ rồi le phung

Chào cả nhà!
le phung đã xác minh hoàn cảnh này vào ngày 6/4, sẽ cố gắng viết bài sớm. Mong cả nhà thông cảm!

Ngủ rồi le phung

Chào cả nhà!
Xin lỗi đã thất hứa nhé. TP Vũng tàu đang mưa bão, le phung không thể chạy xe máy từ Vũng Tàu sang khu vực này để xác minh được. Mong mọi người thông cảm!

Ngủ rồi le phung

Chào cả nhà!
Nếu thuận tiện và kịp thời gian thì nhóm BRVT sẽ cùng nhau đi xác minh vào ngày mai nhé!

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Hôm trước mình đi thăm gia đình chị Quán ở Châu Đức nên biết một hoàn cảnh khó khăn . Đó là gia đình cô Nguyễn Thị Chuộng sinh 1946 bị bại liệt từ năm 1975 . Chú Nguyễn Điện sinh năm 1938 bị mù bẩm sinh . Nguyễn Thị Tha sinh 1960 , đi làm thuê nhưng thỉnh thoảng mới có việc làm , thu nhập dưới 2 triệu/tháng , là lao động chính để nuôi cả gia đình trong đó có cháu . Em Nguyễn Minh Trí sinh năm 1982 bị gù nên không làm được gì cả , mẹ của Trí bỏ đi 30 năm nay . Mấy anh chị em và cháu ở trong một ngôi nhà cấp 4 nhỏ do trước đây nông trường cao su làm cho .
Địa chỉ : Tổ 5 - Ấp Hậu Cầu - Xã Quãng Thành - Huyện Châu Đức - BRVT
Điện thoại : 01234818196 ( Cô Tha ) .