Tác giả Chủ đề: Vĩnh Phúc (Yên Lạc) - Cụ Ré - Bệnh tật  (Đã xem 31659 lần)

Ngủ rồi dautruong100cz

Trả lời #10 vào: 10-11-2010 00:24:54
Chào cả nhà ! DT100 đăng ký CMTX cho cụ 200k/tháng trong một năm,sẽ bắt đầu luôn từ tháng 11 này .Bác 1nongdan sẽ trung chuyển tiền giúp Cụ chứ ạh?!

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #9 vào: 09-11-2010 23:17:21
Cảm ơn nhóm xác minh hoàn cảnh cụ Ré. Như vậy, đề xuất của các bác tóm lại là:

Trước mắt:

1. CMTX: 200,000 VND / tháng: Phụ thêm vào ăn uống, thuốc men, sinh hoạt hàng ngày.

Việc số 1 này mong các bác giang tay giúp đỡ cụ già 90 tuổi ạ.

2. CMKTX: Một tấm nệm kích thước 1,2 x 1,6 m.

Việc số 2 này để chị NikeCRCC và ThaiDzuy xin lãnh trách nhiệm đóng góp kinh phí, bác 1_nongdan khảo giá trước ạ.

Trong tương lai:

3. Sửa lại căn nhà - Đợi thông tin sau

4. Lo hậu sự - Hy vọng cũng không thành vấn đề vì chúng ta đã có bác 1_nongdan ở gần đó. Mong cụ sống còn lâu hơn nữa với chúng ta.

(@Comoi: Cảm ơn đã mua quà cho Cụ. Anh sẽ chuyển tới Penquin để trả lại Comoi nhé)

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #8 vào: 09-11-2010 21:52:26
Cảm ơn nhóm xác minh đã không ngại đường xá xa xôi về thăm và xác minh trường hợp này.
Cũng như Comoi nói (4. Nguyện vọng của cụ đối với việc hậu sự:
Theo đề xuất của bác trưởng thôn, mình nên gửi tiền ủng hộ (dự kiến 03 triệu) cho thôn hoặc cô con gái giữ, khi cần mới dùng (nhóm XM thấy không ổn lắm). Mong cả nhà cho ý kiến về vấn đề này).

Chính vì vậy 1nong_dan cùng nhóm đã thống nhất,chưa trao 1000.000đ của bạn 1nong_dan hôm đó.Mục đích là chờ cả nhà góp ý,hoặc có thể chuyển sang mua một số đồ đạc cho cụ.

Gửi cả nhà mấy cảnh nhóm tới thăm cụ

Bác Bokuty và Comoi đang nói chuyện với cụ

Khi nhận quà Cụ đã rơi nước mắt vì xúc động.

Nhóm tạm biệt cụ nhưng vẫn chưa thể đi ngay dc.

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #7 vào: 09-11-2010 10:43:43
Ngày 07/11/2010, cùng với Bokuty và 1nong_dan, comoi đã đến thăm cụ Ré. Ngoài những thông tin của bác 1nong_dan đã nêu ở trên em xin bổ sung thêm một vài thông tin như sau:

Cụ bị ngã chấn thương ở vùng hông và không có khả năng lành hẳn, ngoài ra cụ còn bị huyết áp, và khớp. Việc đi lại của cụ rất khó khăn, phải dùng hai chiếc gậy làm chỗ vịn

Những lúc ốm đau Cụ thường nhờ cô y tá ở trạm xá sang tiêm thuốc giúp, giá của mỗi lần tiêm khoản từ 18.000 đến 20.000 vnđ một lọ thuốc (theo lời con gái Cụ)

Sổ hộ nghèo của Cụ bị cắt một thời gian, em có hỏi bác trưởng thôn nhưng bác cũng không rõ lý do, hiện tại thôn đề xuất cấp lại cho Cụ, đã được duyệt và đang chờ sổ. Hiện tại cụ không có bảo hiểm, có lẽ chờ cấp theo sổ hộ nghèo (theo lời bác trưởng thôn)

Ngoài tiền được trợ cấp là 290.000 vnđ hàng tháng ra, Cụ cũng không được hưởng thêm khoản nào nữa kể cả khi có sổ hộ nghèo.

Người con gái chăm sóc Cụ, làm ruộng (một ít ruộng của nhà và thỉnh thoảng làm thuê) nhưng thu nhập cũng chỉ đủ ăn. Căn nhà của chị nhìn cũng không khá hơn nhà cụ Ré đang ở là mấy và còn có phần tối tăm hơn (hai nhà cách nhau một cái sân). Những khi thuốc thang cho Cụ, không đủ tiền chị lại phải đi vay bà con lối xóm. Hiện tại, theo lời chị, còn nợ hàng xóm 2,2 triệu.

Xã đang dự kiến sẽ hỗ trợ cụ 15 triệu đồng để sửa sang lại căn nhà cụ đang ở

Nhóm đã thay mặt anh ThaiDzuy mua biếu cụ một số thực phẩm: cháo ăn liền, mỳ tôm, đường, bột ngọt, sữa ông thọ (200k). Cụ rất cảm động và gửi lời cảm ơn đến mọi người.

Sau khi xác minh nhóm đề xuất:
1. CMTX 200.000 vnđ/tháng: phụ vào khoản ăn uống cũng như hỗ trợ tiền thuốc men hàng tháng cho cụ

Đề xuất: nhờ bác 1nong_dan tùy vào tình hình thực tế để mua thực phẩm hoặc chuyển tiền mặt cho cụ thuốc thang

2. Mua tặng cụ một tấm nệm kích thước khoảng 1,2m x 1,6m để Cụ nằm cho đỡ rét.

3. Cùng với 15 triệu của Xã, hỗ trợ Cụ thêm một khoản tiền để sửa sang lại căn nhà cụ đang ở. Khi có kế hoạch cụ thể sẽ kêu gọi sự ủng hộ của cả nhà.

4. Nguyện vọng của cụ đối với việc hậu sự:
Theo đề xuất của bác trưởng thôn, mình nên gửi tiền ủng hộ (dự kiến 03 triệu) cho thôn hoặc cô con gái giữ, khi cần mới dùng (nhóm XM thấy không ổn lắm). Mong cả nhà cho ý kiến về vấn đề này
Trước mắt, bạn của bác 1nong_dan ủng hộ 1.000.000 vnđ cho việc này.

Nếu có gì thiếu sót và chưa chính xác nhờ bác Bokuty và bác 1nong_dan bổ sung giúp em nhé. :)

Mong ý kiến cả nhà.

Em sẽ cập nhật hình ảnh lên sau ạ.

.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #6 vào: 05-11-2010 23:12:55
Thương cụ quá. Lần này Thaidzuy không đi lên Vĩnh Phúc xác minh cùng các bạn được, Laohatien & Comoi nếu đi, cho anh gửi 200,000 VND nhờ các bạn mua ít gạo và thực phẩm cho cụ Ré được không?

Ứng trước đi rồi Pen chuyển lại nhé. Cảm ơn trước.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #5 vào: 05-11-2010 21:47:55
laohatien đã viết:
Trích dẫn

Trích dẫn

Phiền bác cung cấp địa chỉ và có hướng dẫn đường đi chi tiết, phòng khi có ai đi xác minh mà không kịp phiền bác nhé! ;)

Đường lộ 303 đã sửa xong và đi tốt lên 1nong_dan xin gửi lộ trình như sau:
1- Cầu Thăng Long rẽ trái Quốc Lộ 2 đi 12 km.
2- Rẽ trái vào Tỉnh Lộ 303 đi khoảng 11 km.
3- Đến ngã tư Văn Tiến rẽ phải đi 2km.
4- Đến ngã tư Thị Trấn Minh Tân rẽ trái,đi khoảng 1.5 km là tới xã Tam Hồng.

Các bác nào đi xác minh thì nhớ hỏi anh Lê Văn Lấy là trưởng thôn Nho Lâm thì rễ tìm nhà cụ Ré hơn.

Anh Khu Hải(bạn 1nong_dan)đang ở Lai Châu tặng cụ Ré 1000.000vnd,giúp cụ Ré thực hiện nguyện vọng của mình.
Vậy khi nào có thành viên đi xác minh 1nong_dan sẽ chuyển số tiền này nhờ chuyển tới cụ Ré,hoặc 1nong_dan sẽ chuyển về quỹ NTCM.
Cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm.
1nong_dan .

Ngủ rồi laohatien

Trả lời #4 vào: 05-11-2010 10:09:01
1nong_dan đã viết:
Trích dẫn
Cảm ơn Comoi.
Nhà cụ Ré tuy khác huyện nhưng chỉ cách nhà 1nong_dan 3 km thôi mà.

Phiền bác cung cấp địa chỉ và có hướng dẫn đường đi chi tiết, phòng khi có ai đi xác minh mà không kịp phiền bác nhé! ;)

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #3 vào: 04-11-2010 21:48:37
Cảm ơn Comoi.
Nhà cụ Ré tuy khác huyện nhưng chỉ cách nhà 1nong_dan 3 km thôi mà.

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #2 vào: 04-11-2010 19:21:31
Bác 1nong_dan ơi, đường từ Hà Nội đến nhà Cụ đi như thế nào ạ, có gần nhà bác không?

.

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #1 vào: 31-10-2010 22:10:21
CỤ LÊ THỊ RÉ 90 TUỔI

Tôi  chỉ muốn có  tiền để mua “cỗ Hậu Sự ” để khi nhắm mắt về với tổ tiên sẵn có dùng .
Đó là câu nói và cũng là nguyện vọng chân thật,giản dị của bà cụ nghèo khó đã 90 tuổi.

Một lần đi công việc tôi được một người bạn nói chuyện về một cụ bà năm nay đã 90 tuổi,có cảnh ngộ rất đáng thương.Cuộc sống trước đây của cụ vốn đã rất khó khăn rồi,nhưng cách đây 3 năm cụ bị ngã phải nằm liệt mấy năm trời,trong khi các con gái của cụ đi lấy chồng ở xa và cũng đều nghèo khó,nên khó khăn của cụ lại càng khó thêm nhiều.
 Hôm nay tôi đã tìm gặp bác trưởng thôn (Lê Văn Lấy)  quản lý thôn này và cùng đến nhà cụ để tìm hiều hoàn cảnh thực tế như sau.
Tên cụ là: Lê Thị Ré
Tuổi    :90
Đ/c      :  thôn Nho Lâm
Xã       :  Tam Hồng
Huyện : Yên Lạc
Tỉnh    : Vĩnh Phúc
Cụ Ré không có con trai chỉ có 6 người con gái,có 4 người đi lấy chồng xa quê : Yên Bái,Hà Giang,Sóc Sơn...
Còn hai người ko có chồng con gì hết :1 thì đi ở giúp việc ở Miền Nam lâu ko thấy về,cũng ko thấy có tiền gửi về (theo cụ Ré cho biết).
 Còn mỗi một người con gái cả là : Nguyễn Thị Thuận sinh năm 1957 ko có chồng nhưng ở giêng gian nhà nhỏ cũng ở gần đó,nên vẫn giúp cơm nước và chăm sóc dc cụ Ré,chị cũng thuộc phận hèn kém nên cũng nghèo lắm,các con gái khác của cụ Ré cũng nghèo cả,và lại xa quê nên cũng ko giúp dc gì.
Chồng cụ Ré trước kia cũng là giáo viên về hưu,nay đã mất khoảng 8 năm nay.
Còn bản thân cụ Ré nằm liệt giường từ năm 2007 vì bị ngã,đến nay cụ đã chống gậy rồi lết từng bước chân khó nhọc đi dc từ trong nhà ra sân
Cụ có sổ hộ nghèo,có BHYT,nhưng thi thoảng vẫn phải mua thuốc ở ngoài 100 đến 200 nghìn,và mỗi tháng dc trợ cấp 290.000đ.
Tài sản : có đất ở và mấy gian nhà lụp sụp làm từ lâu lắm rồi,các tài sản khác ko có gì giá trị hơn 1 cái TV samsung nhỏ cũ  trị giá khoảng 300k của ai đó thương tình cho cụ.
Sau một lúc nói chuyện tôi mạo muội hỏi nguyện vọng của cụ bây giờ ? Giọng cụ run run bộc bạch:Tôi bây giờ ăn uống chẳng bao nhiêu cả, 10 cân gạo 1 tháng  chả hết,hôm vừa rồi mưa sập mất một gian nhà,thấy sập mái nhà mà tôi cũng vẫn phải chịu ,vì chả biết làm thế nào dc,nên anh em,hàng xóm thương tình giúp mỗi người một tý,người thì cho miếng tôn,người thì cho cây chống,người cho miếng bạt...Nay lợp lại rồi,còn bây giờ nhà thì cái gì cũng thiếu,ai giúp cái gì tôi dc cái đấy,còn nếu dc  tôi chỉ muốn có tiền mua sẵn một (cỗ Hậu Sự) để khi nhắm mắt về với tổ tiên còn sẵn có dùng.Nói đến đây tôi thấy bà cụ nôi cái khăn nhàu  từ vạt áo ra chấm chấm mắt.

1nong_dan xin giới thiệu tới diễn đàn NTCM  hoàn cảnh này với mong muốn giúp dc cụ bớt dc phần nào cực nhọc ở những năm tháng cuối đời.

1nong_dan.

Sau đây là những hình ảnh về gia đình cụ Ré

Cụ đang từ sân vào trong nhà khi tôi vừa tới.

Nhà cụ đang ở vừa bị sập 1 phần mái đã sửa.

Đồ dùng hàng ngày của cụ

Một phần nhà tuy đã dc sửa nhưng vẫn rất sơ xài

nhà bếp của cụ Ré

Thức ăn bữa trưa của cụ hôm tôi đến