Tác giả Chủ đề: Đầu Xuân...giải oan  (Đã xem 2668 lần)

Ngủ rồi Muathu

• Tin vào lòng nhân ái!
  • Tích Cực
  • **
  • Thích 2
  • Tin vào lòng nhân ái!
Trả lời #10 vào: 12-02-2011 15:14:21
@bac haihai:em thấy lạ lạ nên vào topic \\\"giải oan\\\" xem thử. Hi, thôi bác ơi đừng có buồn, tóc quăn hơn nữa đó. Cảm nhận mỗi người mỗi kiểu mà. Em không muốn tranh luận trong topic này nhưng là em, em cũng chụp vậy đó(không bằng nữa kia) . Ai nói gì thì nói, riêng em thấy hình đó rất đẹp, rất thật, rất dễ thương. Dù là sắp đặt nhưng nếu phó nháy không nhạy thì không dễ gì \\\"bắt\\\" được cái thần của bức ảnh- những ánh mắt long lanh, hạnh phúc, tự nhiên...

Muathu

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #9 vào: 11-02-2011 21:52:40
DiepThien đã viết:
Trích dẫn
Vẫn là đầu năm mới mà các bác vẫn còn ấm ức, còn đấu tố nhau nữa nhỉ. Bác NamViet phê phán tác phẩm của người ta như vậy thì rõ là không nên rồi. Tuy nhiên, chủ nhân bức hình cũng không được quá tự tin mà cho rằng bức hình đó \\\"quá đẹp, quá ý nghĩa\\\" vì mỗi người có cảm nhận và thẩm định riêng.

NamViet im lặng có lẽ bác ấy đã hiểu ra cái thiếu tế nhị trong nhận xét.

Biết đâu, kẻ chê ta mới là thầy ta.

Mong cả nhà bắt tay vui vẻ để lo việc lớn khác ạ.

Thương yêu cả nhà!

Iem đồng í với bác là dừng ở đây thôi. Thực ra, ở gia đình NTCM: Dưới những bất đồng là tranh luận, dưới những tranh luận là...tình thương mến thương

Nhưng cũng xin có đôi điều trước khi đặt dấu chấm hết như sau:
-Mấy từ “quá đẹp, quá ý nghĩa” đúng ra phải đặt trong dấu ngoặc kép để khỏi gây hiểu nhầm. Vì  ở đây, iem  muốn nói về “nội dung” chứ ko phải về “hình thức” của bức ảnh
-Câu trích của bác rất hay nhưng đầy đủ phải là: “Người chê ta mà chê đúng là thầy ta, người khen ta mà khen đúng là bạn ta” (Tuân Tử)

Chúc cả nhà cuối tuần zui zẻ!

Ngủ rồi vodanh

Trả lời #8 vào: 11-02-2011 09:11:52
Chết em rồi! Em tham gia bài giải oan và hậu quả là phải tự đi giải oan. Xin được tự giải oan trực tiếp với nguoithuhaihai, bằng cách PM trực tiếp sau 3 ngày nữa.
Hiểu một điều khi oan dễ bị ức, mà ức là các chữ cái dễ nhảy cà tưng trên bàn phím làm cho nó cong queo, khó coi, phản cảm, dẫn đến sự việc trở nên lố bịch, nâng cao quan điểm, gây khó chịu cho người đọc! Đó, chỗ đó đó.

Ngủ rồi DiepThien

Trả lời #7 vào: 10-02-2011 23:19:25
Vẫn là đầu năm mới mà các bác vẫn còn ấm ức, còn đấu tố nhau nữa nhỉ. Bác NamViet phê phán tác phẩm của người ta như vậy thì rõ là không nên rồi. Tuy nhiên, chủ nhân bức hình cũng không được quá tự tin mà cho rằng bức hình đó \\\"quá đẹp, quá ý nghĩa\\\" vì mỗi người có cảm nhận và thẩm định riêng.

NamViet im lặng có lẽ bác ấy đã hiểu ra cái thiếu tế nhị trong nhận xét.

Biết đâu, kẻ chê ta mới là thầy ta.

Mong cả nhà bắt tay vui vẻ để lo việc lớn khác ạ.

Thương yêu cả nhà!

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #6 vào: 10-02-2011 22:38:33
vodanh đã viết:
Trích dẫn
Thằng đầu tiên nhe 28 cái răng sung sướng, tay ôm chai dầu ăn, tay ôm hộp bánh
Thằng thứ hai chồm người, ló cái mẹt, nhú cái bịt Aone ra.
Thằng thứ ba có vẻ mãn nguyện hơn với bị gạo và một tờ xanh 500.
Thằng thứ tư cách ly khỏi ba thằng đầu, tay lăm le chai rịu, tủm tỉm cười với ý định xơi xô lô.
Vậy đã rõ, thằng thứ tư phô nhứt rồi còn gì nữa nguoithuhaihai.

Theo em thì, em khoái xem mấy cái hình \\\"có sao chụp dzậy người ơi\\\", vừa tả trung thực vừa để làm báo cáo cho diễn đàn. Mà cứ càng minh bạch là em càng thấy phê òi.

@22: để cái mẹt thằng thứ nhứt không nhòe, chỉ cần tăng tốc độ chụp lên chít nữa.

Bác ạ! Iem xin được nói thẳng, Là mem NTCM thì hãy nhìn đời, nhìn người bằng tấm lòng NHÂN ÁI, để “Lan tỏa lòng nhân ái”. Xin bác đừng miệt thị trẻ em như những gì bác đã thể hiện- Hãy dành tất cả những gì tốt đẹp nhất cho trẻ em, bác ạ.

Các cháu nhà Lý Chấn, mà theo cách người ta hay nói thì đã ở “tận đáy xã hội” rồi. Mồ côi, nghèo đói, bệnh tật, thất học...Thế nên nhận được mấy món quà mọn, các cháu đã nhảy cẩng lên, sung sướng. Các cháu lại ở vùng sâu, vùng xa nên (dẫu ko có quà), chỉ đưa máy ảnh lên là các cháu thích thú xin được chụp ảnh, các cháu tự tạo dáng, khỏi cần mời gọi- cái này ko phải là bác đã bảo “Có sao chụp dzậy” hay sao.

Và, bác hoàn toàn ko hiểu rằng, NTCM thân thiết với các cháu lắm, chỉ cần các mem quen thuộc của NTCM xuất hiện là các cháu vui mừng, chạy lại ôm chầm lấy, quấn quít thân thương.

Bé “thứ tư phô nhứt”. Trời ạ! Bác nhẫn tâm thật đấy! So với trẻ đồng trang lứa, các cháu đã bất hạnh lắm rồi. Xin đừng nhìn các cháu với ánh mắt ghẻ lạnh như vậy. Bé “thứ tư” là Lý Chấn Hà, di chứng của lần bị viêm não Nhật Bản, trí não cháu phát triển ko bình thường. Trong số các món quà, cháu lại thích chai nước mắm Chinsu-có thể do cháu thích loại nước mắm đó nên cứ ôm mãi (mà bác nhìn chai Chinsu ra Rượu, quả là tài). Hic!

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #5 vào: 10-02-2011 20:15:38
bymyside4 đã viết:
Bác Nguoithuhaihai lại đưa tấm hình đó lên vào dịp đó nữa nên mới bị góp ý như vậy hihihi . Chuyện là hấn rứa hấn tê đó Bác  :)
[/quote]
Bạn này nói tiếng Pháp hả ? chẳng hiểu gì cả  :laugh:

Ngủ rồi bymyside4

Trả lời #4 vào: 10-02-2011 19:40:54
@Bác Nguoithuhaihai : bạn Namviet \\\" chọc gậy bánh xe của Bác \\\" cách đây 1 năm rồi ,Bác đừng để bụng nha hihihi .
 Chuyện kể là thế này . ngày xửa ngày xưa,có bác Kevinhieu góp ý với cả nhà như thế này .
Trích dẫn
Kevin xin góp ý một chút về việc đăng hình lúc trao quà, tiền trên diễn đàn :
- không nên buộc người nhận phải giơ tiền hay xòe tiền như nan quạt ra để chụp hình, chỉ nên chụp bao thư bên ngoài
- người đưa nên cân nhắc về trang phục, nếu quá sang trọng thì không nên chụp chung với người nhận
- hai bên đưa và nhận nên chụp tự nhiên, nghĩa là nhìn nhau chứ không phải cùng nhìn vô ống kính
- nên hạn chế đăng hình người đưa mà tập trung vô người nhận, tốt nhất là người đưa không nên xuất hiện vì đối tượng bạn đọc quan tâm là người nhận mà thôi.

Bác Nguoithuhaihai lại đưa tấm hình đó lên vào dịp đó nữa nên mới bị góp ý như vậy hihihi . Chuyện là hấn rứa hấn tê đó Bác  :)
Đầu năm Bymyside chưa chúc Bác được ,chúc bác sức khỏe ,công việc thuận lợi  .

Ngủ rồi vodanh

Trả lời #3 vào: 10-02-2011 15:45:52
Thằng đầu tiên nhe 28 cái răng sung sướng, tay ôm chai dầu ăn, tay ôm hộp bánh
Thằng thứ hai chồm người, ló cái mẹt, nhú cái bịt Aone ra.
Thằng thứ ba có vẻ mãn nguyện hơn với bị gạo và một tờ xanh 500.
Thằng thứ tư cách ly khỏi ba thằng đầu, tay lăm le chai rịu, tủm tỉm cười với ý định xơi xô lô.
Vậy đã rõ, thằng thứ tư phô nhứt rồi còn gì nữa nguoithuhaihai.

Theo em thì, em khoái xem mấy cái hình \\\"có sao chụp dzậy người ơi\\\", vừa tả trung thực vừa để làm báo cáo cho diễn đàn. Mà cứ càng minh bạch là em càng thấy phê òi.

@22: để cái mẹt thằng thứ nhứt không nhòe, chỉ cần tăng tốc độ chụp lên chít nữa.

Ngủ rồi Tieukhe

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 10-02-2011 12:18:06
nguoithuhaihai đã viết:
Trích dẫn
...
Ác cái là nick ni lại “ra tay” vào đúng dịp  Tết nguyên đán Tân Mão nên iem đành ấm ức chờ đến bữa ni mới lên tiếng (vì mẹ em bảo “Ngày Tết ngày nhứt đừng làm ai mất vui, xui cả năm con ạ” trong khi iem thì luôn theo tinh thần: “Không muốn cái gì người làm cho mình thì đừng làm cho người”. Vậy nên bữa nay mới...mở topic này vậy).

...
Nhà mình có cao kiến gì... giải oan cho iem với, huhu.

...

Hi bác Nguoithuhaihai,

E thông cảm với bác và cũng cám ơn bác đã không vội vàng chi, cứ từ từ hòa nhã như ri là được rồi.

Cái ni trong tiếng Anh hắn gọi là \\\"mindset\\\", tạm dịch là \\\"não trạng\\\", giải thích tâm lý con người: khi nhìn vào một bức tranh hay một sự việc, có người nhìn vào mảng sáng và phát hiện điều tích cực, có người ưa nhìn vào mảng tối và phát hiện cái tiêu cực. Nhà lãnh đạo giỏi sẽ phân công hai nhóm người này vào hai loại công việc khác nhau để phát huy hết tác dụng của nhân viên đó.

Trong chuyện ni, nếu tạm coi mỗi người đều có khả năng nhận định đúng sai bằng nhau, giả sử mọi người đêu có cái tâm tốt như nhau, và cùng có một mục đích chung, thì bài viết của những người có cái mindset kia cũng dễ làm mích lòng cho người bị còm-men.

E coi lại mấy tấm hình nớ rồi, không thấy phản cảm chi hết. Bác cứ yên tâm mà chụp hình cho mọi người quá giang hạnh phúc nha.

Thanks again.

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #1 vào: 09-02-2011 21:45:46
Số là trong topic Cây mùa Xuân miền Trung, iem có 1 cái ảnh quá đẹp, quá ý nghĩa (ảnh 4 nhóc nhà Lý Chấn) vậy mà nick NamViet lại “chém” liên tiếp mấy nhát không nương tay: “1 hạt sạn”, “phản cảm”, (ko) “lịch sự” rồi bồi thêm một “phát ân huệ”: “thô”.

http://www.nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=view&catid=15&id=16690&limit=9&limitstart=45#forumtop

Ác cái là nick ni lại “ra tay” vào đúng dịp  Tết nguyên đán Tân Mão nên iem đành ấm ức chờ đến bữa ni mới lên tiếng (vì mẹ em bảo “Ngày Tết ngày nhứt đừng làm ai mất vui, xui cả năm con ạ” trong khi iem thì luôn theo tinh thần: “Không muốn cái gì người làm cho mình thì đừng làm cho người”. Vậy nên bữa nay mới...mở topic này vậy).

Nick NamViet ở mô rồi, xin chỉ ra dùm thế nào là “phản cảm”, thế nào là “thô” trong cái ảnh của iem? Thú thật, iem ngồi hàng giờ xem lại bức ảnh của mình và trước sau vẫn khẳng định: Ảnh đẹp. Và rồi, iem chợt nghi ngờ về cái sự hiểu biết ảnh iếc của nick NamViet quá.

Nhà mình có cao kiến gì... giải oan cho iem với, huhu.