Tác giả Chủ đề: Kon Tum - Cô nhi xứ Hơ Moong - Sa Thầy  (Đã xem 24579 lần)

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #20 vào: 14-12-2010 10:09:33
Mong lệnh của Tổ Điều Phối để công việc có thể tiến hành sớm ạ.

Ngủ rồi mechichi

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #19 vào: 13-12-2010 08:48:24
Mechichi đã nhận được 15.000.000 đ do chị xx gửi để giúp đỡ trường hợp này. Trong sáng nay mechi sẽ gửi qua TK của pen.
Thân mến.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #18 vào: 02-12-2010 08:51:46
Như vậy chúng ta thống nhất mua giường chiếu đủ 13 bộ cho các em trong số tiền mà thành viên xauxi giúp CMKTX.

Bây giờ chúng ta đợi lệnh của Tổ điều phối ạ.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #17 vào: 01-12-2010 23:43:27
bymyside4 đã viết:
Trích dẫn
...ngoài ra,ở cô nhi thứ 2 ,các sơ có 1 nguyện vong là muốn nâng cái mái nhà cao thêm 1 tí ,để các em có chỗ ở thoáng hơn .Nhưng theo mình thì hơi khó 1 tí ,vì nếu có ai đó tài trợ thì nhà mình lại phải mất công giám sát trong quá trình làm nữa...

Bổ sung thêm 1 tí cho anh bymyside4. Em đã hỏi 2 chị quản lí ở cô nhi thứ 2, nếu có giường, thì các em sẽ được chuyển xuống dưới, chứ không phải nằm trên gác nữa. Em đã vào xem thử, phòng ở dưới thoáng mát hơn trên gác nhiều. Khi đó thì trên gác sẽ là nơi để đồ, không phải lo chuyện nâng mái cho các em đỡ nóng nữa.

Còn lại, em xin BQT cho ý kiến. Nếu được BQT đồng ý thì em sẽ tiến hành đặt giường và chiếu cho các em ở cô nhi ạ.

Ngủ rồi bymyside4

Trả lời #16 vào: 01-12-2010 16:43:25
hi bạn Dễ thương ,vậy bây giờ cả nhà sẽ bàn sang chuyện đặt giường nha Bạn .
hiện tại thì nhóm có biết 1 chỗ làm giường ở Tp Kontum . Nơi đã làm 2 chiếc giường ở Cô nhi viện thứ nhất đó Bạn . Nó có giá 1.000.000đ/giường .  Chỗ làm giường nằm tại một xưởng gỗ nằm trong khuôn viên nhà thờ Đức giám mục Kon Tum do anh Tiến quản lí.( đây là nơi làm việc cho các em cô nhi ở TP. Kon Tum khi đến tuổi trưởng thành ).
Nếu cả nhà còn ai biết chỗ khác thì có thể đưa lên để tham khảo nha .
Còn chỗ mua chiếu ,mình cũng không rõ lắm về giá cả . Mong cả nhà cho ý kiến
 Mong rằng đây là Món quà ngày Noel cho những đứa bé miền Núi
 thank Bạn

Ngủ rồi xauxi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #15 vào: 01-12-2010 14:02:51
@bymyside4: minh sao cung duoc.  Se chuyen tien 15trieu vnd vao tai khoang cua ntcm 10 ngay nua. 2T co du de mua chieu cho cac em khong?

Cam on ban.

Ngủ rồi bymyside4

Trả lời #14 vào: 01-12-2010 11:41:17
hi bạn Xinhdep,mình cũng biết 1 xíu xiu ở đây nên minh xin phép trả lời Bạn
hiện tại thì chỉ cần giường thôi Bạn ơi ,nếu được thì bạn có thể mua thêm chiếu như ý kiến của Chị Huongduong đưa ra .
ngoài ra,ở cô nhi thứ 2 ,các sơ có 1 nguyện vong là muốn nâng cái mái nhà cao thêm 1 tí ,để các em có chỗ ở thoáng hơn .Nhưng theo mình thì hơi khó 1 tí ,vì nếu có ai đó tài trợ thì nhà mình lại phải mất công giám sát trong quá trình làm nữa .  
cảm ơn Bạn

Ngủ rồi xauxi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #13 vào: 01-12-2010 11:28:49
Y, minh la ngoai khoang tien 13 chiec giuong, minh co the tai tro them khoang lot nen, va nang cap sua chua gac go cho cac em.

Xin loi, minh khong danh dau duoc.

Ngủ rồi xauxi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #12 vào: 01-12-2010 11:24:16
ThaiDzuy đã viết:
Trích dẫn
Nhóm xác minh đã vất vả về tận vùng sâu vùng xa để ghi lại hình ảnh và thông tin hiện tại cảu 2 cô nhi.

Như vậy, với đề xuất của nhóm, hai cô nhi viện cần khoản tiền CMKTX là 13,000,000 VND cho 13 chiếc giường tầng.

Mong bạn xauxi cùng cả nhà giúp đỡ ạ.

Chân thành cảm ơn.

Thân,

Ban thaiduy, ngoai 13 chiec giuong o tren, cac em con can gi khong?  
Quan ao, do an...?  Theo trong hinh thi nen dat chua duoc lot gach va. Nen go cua can gac minh thay \\\"nguy hiem\\\" qua.  Minh co the tai tro cac em o khoang nay.  Xin cac ban cho them y kien.

Ngủ rồi Tieuhuongduong

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #11 vào: 30-11-2010 15:35:27
Nhìn những hình ảnh của cô nhi viện thấy tội nghiệp cho các em quá. Giúp đỡ các em đóng giường để có chỗ nằm khô ráo vào lúc này là rất thiết thực. Và nếu đã có giường thì Tieuhuongduong nghĩ có thể mua thêm chiếu phù hợp với kích cỡ giường luôn.

Thân.

Vì ta cần nhau!

Ngủ rồi Tieuhuongduong

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #10 vào: 28-11-2010 23:13:38
Nhìn những hình ảnh của cô nhi viện thấy tội nghiệp cho các em quá. Giúp đỡ các em đóng giường để có chỗ nằm khô ráo vào lúc này là rất thiết thực. Và nếu đã có giường thì Tieuhuongduong nghĩ có thể mua thêm chiếu phù hợp với kích cỡ giường luôn.

Thân.

Vì ta cần nhau!

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #9 vào: 28-11-2010 23:09:06
Nhóm xác minh đã vất vả về tận vùng sâu vùng xa để ghi lại hình ảnh và thông tin hiện tại cảu 2 cô nhi.

Như vậy, với đề xuất của nhóm, hai cô nhi viện cần khoản tiền CMKTX là 13,000,000 VND cho 13 chiếc giường tầng.

Mong bạn xauxi cùng cả nhà giúp đỡ ạ.

Chân thành cảm ơn.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #8 vào: 28-11-2010 22:50:24
Sau chuyến ghé thăm cô nhi Vinh Sơn 2 ở TP. Kon Tum và trao tiền cưu mang của diễn đàn cho 3 anh em thiểu năng. Các thành viên Bymyside4, Blue_Gem và Y Thy lại tiếp tục lên đường đến 2 cô nhi ở vùng dân tộc ít người xứ Hơ Moong.
Vì quen biết nhiều ở Kon Tum nên chị Y Thy mượn được cho nhóm 2 chiếc xe máy làm phương tiện di chuyển đến vùng đất xa xôi này.

Vượt qua quãng đường gần 50 km đường núi, nhóm xác minh đã đến được đúng địa điểm: làng Kơ Tu, thuộc xã Hơ Moong, huyện Sa Thầy, tỉnh Kon Tum.
Xứ Hơ Moong, nơi tái định cư của hơn 5.000 người dân với gần 1.000 hộ gia đình, đồng bào dân tộc chiếm đa số với hơn 80% ( chủ yếu là dân tộc Rơ Ngao ). Nơi ở trước đây của bà con xứ Hơ Moong hiện tại bây giờ đã là công trình thủy điện có quy mô lớn nhất Tây Nguyên, thủy điện Plêi Krông. Đã 5 năm trôi qua kể từ ngày thủy điện Plêi Krông ngăn đập chứa nước. Bà con dân tộc được di dời về vùng tái định cư này với những ngôi nhà cấp 4 khang trang. Nhưng người dân nơi đây luôn phải đối mặt với nhiều khó khăn, từ nguy cơ thiếu đất sản xuất trầm trọng, nguy cơ đói nghèo, đặc biệt là tái nghèo ngày càng gia tăng.

Liên lạc với anh Hường, là cha xứ ở làng Kơ Tu, anh niềm nở đón tiếp nhóm xác minh và dẫn nhóm đi thăm cô nhi, nơi mà anh đã giới thiệu.

Anh Hường cho biết, hiện nơi đây đã được chủ đầu tư khu tái định cư xây dựng nhà vệ chung.

Còn về giường cho các em ở cô nhi thì vẫn chưa được là bao.
Cô nhi ở làng Cơ Tu này hiện có 15 em, các em hầu hết đều có hoàn cảnh khó khăn, gia đình không thể nuôi nổi, mồ côi cha, mồ côi mẹ, hoặc mồ côi cả cha lẫn mẹ. Các em được đưa về cô nhi, được 2 chị quản lí ở cô nhi chăm sóc, được lo cho ăn uống, lo cho học hành. Các chi phí về ăn ở và học hành được bên nhà thờ hỗ trợ.
Nơi các em ngủ

Trước các em phải ngủ trên nền đất lạnh và ướt. Thương các em, cô nhi ở làng Kơ Tu đã tìm cho các em những chiếc giường xếp cũ, nơi đây cũng đã đóng cho các em được 2 chiếc giường tầng bằng gỗ cách đây mấy tháng. Nhưng hiện giờ không còn đủ kinh phí nên không thể tiếp tục đóng thêm giường.

Cô nhi thứ 2 mà nhóm xác minh ghé thăm là cô nhi ở làng Đắk Wớt, thuộc xã Hơ Moong, huyện Sa Thầy, tỉnh Kon Tum. Cả cô nhi có tổng cộng 15 em, cũng là các em có hoàn cảnh khó khăn hoặc mồ côi được đem về cô nhi chăm sóc, cô nhi này cũng có 2 chị quản lí như cô nhi thứ nhất. So với cô nhi thứ nhất thì các em ở cô nhi thứ 2 này khó khăn hơn. Nơi các em ngủ trước đây mỗi khi có mưa thì nền nhà lại ẩm ướt. Thương các em, 2 chị quản lí cô nhi phải chuyển mấy em lên tầng gác để khô ráo hơn.

Nhưng tầng gác thì lại nằm sát mái, nơi thấp nhất chỉ cách mái nhà chừng nửa mét.

Chính vì gác nằm sát mái nên nóng hơn rất nhiều so với dưới nhà, đặc biệt là vào buổi trưa, mặc dù trên gác có khô ráo hơn dưới nền đất. Em đã lên tận nơi và đã được hưởng thụ trọn vẹn cái nóng nơi đây, nơi các em nằm ngủ.

Sau khi thăm 2 cô nhi ở xứ Hơ Moong này, nhóm xác minh đồng thuận đề xuất ủng hộ giường cho các em như tâm nguyện của cha Hường và các chị quản lí ở 2 cô nhi tại đây.
Nhóm xác minh đã tìm hiểu thông tin về nơi làm giường, hiện ở xứ Hơ Moong này không có nơi làm giường, vì vùng này là vùng mới tái định cư, lại khá xa xôi hẻo lánh nên không có xưởng làm gỗ. Ngay cả 2 chiếc giường tầng ở cô nhi thứ nhất cũng phải đặt mua ở TP. Kon Tum với giá 1.000.000đ/giường, tại một xưởng gỗ nằm trong khuôn viên nhà thờ Đức giám mục Kon Tum do anh Tiến quản lí.( đây là nơi làm việc cho các em cô nhi ở TP. Kon Tum khi đến tuổi trưởng thành ).
Tổng số các em ở 2 cô nhi là 30 em, hiện tại các em đã có được 2 giường tầng, vậy số giường còn thiếu là 13 giường, chi phí là 13.000.000đ.

Mong bác xauxi và cả nhà cho ý kiến và cùng giúp đỡ cho các em cô nhi nơi đây, để giúp các em đỡ được phần nào vất vả trong cuộc sống ở vùng đất xa xôi hẻo lánh đầy khó khăn này.

Cha Hường : 0169.3981.106
Anh Tiến : 091.3138.132

Ngủ rồi Xelan90

Trả lời #7 vào: 25-11-2010 11:13:44
Mình sức yếu sợ ra gió lớn nên xin góp chút gió nhẹ 100k trà đá ủng hộ 2 em chiến sĩ xung kích vùng sâu vùng xa (sẽ gửi bác “Sấu”). Chúc Bymyside & BlueGem đầu xuôi đuôi lọt hạ cánh đồng bằng an toàn
Thân mến!

Ngủ rồi opla

Trả lời #6 vào: 25-11-2010 09:58:16
Y Thy đã viết:
Trích dẫn

Kế hoạch được sự ủng hộ nhiệt tình của các thành viên trẻ đầy nhiệt huyết là bymyside4 và Blue_Gem_Vt_90.
Nhân chuyến đi thăm và trao tiền cưu mang của diễn đàn cho trường hợp ba anh em thiểu năng ở Kon Tum, các bạn đã xin phép ý kiến của các anh trong Ban Quản Trị để có thể một công đôi việc, đến được với các em cô nhi ở vùng núi xa xôi này.

Chí Ý Thy đã trao đổi với chị HKfami, Opla và nhiều bạn tình nguyện viên tại quán cơm về việc kết hợp chuyến đi chuyển tiền cho 3 anh em thiểu năng tại Kontum và thăm lại nhà thờ Vinh Sơn 2- nơi được ghi nhận còn nhiều thiếu thốn như đã trình bày ở trên.
Các bạn Blue_Gem_VT_90 và Bymyside đã đi và hoàn thành việc xác minh (chưa kịp nhận \\\"hàng\\\" của bác KevinHieu :()!  
Ngẫm nghĩ thấy nễ phục các bác nhà mình về tấm lòng cũng như sự phản ứng cực kỳ nhanh!
Bước tiếp theo của quy trình: nhờ Blue_Gem và Bymyside cho biết kết quả xác minh nhé.

Cám ơn các bạn nhiều.

Opla.