Tác giả Chủ đề: Cần Thơ - Quán cơm 2.000đ  (Đã xem 182305 lần)

Ngủ rồi HMHai

Trả lời #11 vào: 30-10-2010 11:18:22
hoahongtrang đã viết:
Trích dẫn
Em đọc được cái link này thấy cũng hay hay, mọi người xem tham khảo nhé.
http://www.canthoinfo.com/detailraovat.asp?kind=nhadat3&page=1&id=216626

Nếu có nhiều nguồn thông tin thì nhà mình sẽ dễ dàng lựa chọn hơn.
Thanks

@ HTVY: em sắp xếp ghé qua xem nhé. Thanks.

Ngủ rồi hoahongtrang

Trả lời #10 vào: 29-10-2010 23:35:51
Em đọc được cái link này thấy cũng hay hay, mọi người xem tham khảo nhé.
http://www.canthoinfo.com/detailraovat.asp?kind=nhadat3&page=1&id=216626

Nếu có nhiều nguồn thông tin thì nhà mình sẽ dễ dàng lựa chọn hơn.
Thanks

Ngủ rồi Sonnynhan

Trả lời #9 vào: 29-10-2010 18:36:15
chào cả nhà !
sonnynhan xin có ý kiến thế này : theo mình thì thuê mặt bằng trước bệnh viện là khá hợp lý vì lý do : đối tượng mà quán cơm sẽ phục vụ phù hợp với tiêu chí của DD, đồng thời nguồn khách này sẽ được thay đổi thường xuyên (do người nuôi bênh sẽ thay đổi) chứ không phải cố định nếu quán cơm mở ở gần trường đại học hay 1 địa điểm nào khác. Cũng nhắc lại mục tiêu của DD là vì người khó khăn chứ không chỉ riêng sinh viên nghèo.
Mình không rành lắm về hoạt động của quán cơm, nên không biết ý kiến có hợp lý hay không, có gì xin cả nhà thông cảm!

Ngủ rồi HTVY

• Tích Cực
  • **
  • Thích 1
Trả lời #8 vào: 29-10-2010 12:43:31
Nhà mình ơi!
Nếu tìm được 1 mặt bằng khoảng 3-4tr/tháng là quá tốt,nhưng ở TPCT này tìm được 1 chỗ như tiêu chuẩn của mình thì rất khó(trừ khi có ai đó cho chúng ta thuê với giả rẻ vừa muốn làm từ thiện)
Về vấn đề anh HMHai có nêu ở chỗ Cha Sanh cũng chỉ là một mặt bằng trống chưa xây dựng,vậy chúng ta phải mất một khoảng tiền kha khá để Xd.Nhưng như trước đây các anh em cũng có bàn bạc với nhau nếu được chỗ Cha Sanh thì mình còn thuận tiện một số \\\"lao động công ích\\\" tại đó,cũng nhẹ bớt phần nhân sự cho mình.
Mình thử làm 1 phép tính đơn giản:1 mặt bằng 6tr so với 4tr mất 2tr/tháng,3 năm mình sẽ tốn thêm 72tr,với số tiền này chỉ có thể xây dựng 1QC trên mức bán kiên cố 1 chút.
Vậy thay vì mình đầu tư 1 số tiền vào việc xây dựng thì tại sao chúng ta không tìm 1 chỗ có sẵn là mình đưa vào hđ ngay?
Mình sẽ cố gắng huy động thêm 1 số nguồn để hỗ trợ thêm 2tr tiền thuê mặt bằng(nếu đó là sự lo lắng của nhà mình).Và mình cũng nói luôn nếu chúng ta ko quyết định sớm thì mặt bằng này họ cho người khác thuê là HTVY không chịu trách nhiệm đâu nhé!
Về nhân sự: mình hy vọng vào lực lượng tình nguyện viên là SV ở chỗ anh Phúc,còn về khâu nấu bếp(cần toàn thời gian) cho HTVY hỏi DĐ mình có 1 khoảng nhất định tối thiểu là bao nhiêu để HTVY sẽ tìm trước cho mình ạ. Hiện tại nhà mình cũng có 2-3 cô,dì có thể làm bếp tốt,HTVY có thể tận dụng nguồn lao động này.

Vậy nhà mình bàn bạc thêm nhe!

Ngủ rồi HMHai

Trả lời #7 vào: 29-10-2010 08:27:54
Chào cả nhà,

Tất cả chỉ mới bắt đầu thôi, BQT còn tính toán nhiều khía cạnh của dự án này. CHỉ xin nêu ra những điểm căn bản cho các bạn biết mà tham gia như sau:

- Mặt bằng: nhờ sự giúp đỡ của Cha Sanh và cũng có thể thuê ở bên ngoài, tuy nhiên với kinh phí hạn chế, chỉ dự kiến là khoảng 3-4 triệu/ tháng.

- Nhân lực: Việc này khó nhất. Hiện chúng ta đang có 2 thành viên tâm huyết là anh Phú và HTVY. BQT sẽ làm việc với cả 2 bạn để việc phối hợp với nhau bảo đảm kết quả.

- Chi phí: Hiện BQT đã đồng ý trích quỹ để hỗ trợ ban đầu. Tuy nhiên, khi chính thức bắt tay vào làm thì DD sẽ chính thức kêu gọi các thành viên ủng hộ và xây dựng quỹ riêng cho QC Cần Thơ.

Trên tinh thần đó, mọi người hãy tích cực tìm kiếm, tích cực góp ý và yên tâm rằng BQT rất quyết tâm làm việc này.

Thân.

Ngủ rồi HTVY

• Tích Cực
  • **
  • Thích 1
Trả lời #6 vào: 28-10-2010 22:56:41
HHT ơi!
Rất cám ơn bạn vì sự nhiệt tình của bạn.QC 2k của DĐ mình là nơi phục vụ cho tất cả các đối tượng: SV nghèo,người cơ nhỡ,bán vé số,bệnh nhân nghèo...chứ ko phải riêng gì SV,mà người lang thang bán vé số thì nơi nào trong TP.Cần Thơ này cũng có.Mình có 3 vấn đề cần nói rõ như sau:
*Thứ 1:Được 1 vị trí ngay trước BV ĐKTƯ TPCT giá 6tr/tháng với diện tích hơn 160m2 như thế không phải là chuyện dễ tìm mà mình phải mất rất nhiều thời gian và cả công sức,chưa kể phải tốn nhiều \\\"nước bọt\\\" để thuyết phục chủ nhà đấy!Mặc khác gần BV sau này nếu có ra đời nồi cháo như anh Kevin nói cũng rất thuận tiện.
*Thứ 2:
QC 2k chỉ là một trong những hđ của DĐ mình,nếu có 1 mặt tiền như thế mình sẽ có điều kiện \\\"lan tỏa lòng nhân ái\\\" đúng như mục đích của NTCM.
*Thứ 3:
Nếu là những vị trí như bạn nói:hẻm 122,124 ngang trường ĐHCT là những con hẻm nhỏ(nếu không nói là rất nhỏ)khoảng chừng 2-3m sẽ bất lợi cho mình nhiều thứ(vd như:khó vận chuyển đồ đạc,các thứ,giờ cao điểm \\\"bán đắt\\\" sẽ tắt nghẽn hết cả con hẻm của người ta...)và quan trọng nhất là khó kiếm được 1 mặt bằng rộng như thế,với giá như thế.

Nói tóm lại,mình đã từng có nhiều kinh nghiệm trong việc đi tìm mặt bằng ở TP.Cần Thơ này,mình đã đi rảo rất nhiều tuyến đường và đặt biệt là đã từng tham quan QC 2k ở TP.HCM nên mình biết mô hình hoạt động của quán cần phải như thế nào là thuận tiện,hợp lý nhất.
Tuy nhiên nếu bạn có được 1 mặt bằng nào tốt thì cứ giới thiệu để mọi người cùng nhau lựa chọn điểm nào là tốt nhất cho hoạt động của minh,và quyết định cuối cùng thuộc về BQT.
Cảm ơn HHT nhiều nhé!

Thân ái!

Ngủ rồi hoahongtrang

Trả lời #5 vào: 28-10-2010 21:45:37
HTVY đã viết:
Trích dẫn
Kính chào BQT,chào cả nhà mình ạ!
Hôm nay HTVY đã tìm được 1 mặt bằng lý tưởng như mong muốn của nhà mình:
1.Gần BV ĐK Cần Thơ,gần các khu nhà trọ SV
2.Diện tích đất:ngang 12m,dài 15m(trong đó DT nhà 60m2)
3.Giá cả phải chăng 6 triệu/tháng(lẽ ra là 7tr nhưng do chủ nhà biết mục đích mình thuê nên bớt 1tr)và đồng ý hợp đồng 3 năm.
4.Địa chỉ:số 328A Quốc lộ 91B-Phường Hưng Lợi-Q.Ninh Kiều-TP.Cần Thơ

Vậy kính mong BQT xem xét,bàn bạc thêm nhe!
Nếu các bác OK thì HTVY sẽ có kế hoạch cụ thể về nhân sự,giấy phép...

Hy vọng mình sẽ sớm\\\"đột phá\\\" miền tây bắt đầu từ quán cơm 2000 tại CT.
Mong tin nhà mình ạ.

HHT đã từng ở Cần Thơ 8 năm và em xin có chút xíu ý kiến, hiện tại các bạn sinh viên khó khăn thì thường ở KTX trong trường ĐHCT (ko có xe) và các cô bác đi bán vé số, chạy xe ôm ... cũng thường ở xung quanh khu Quận Ninh Kiều, nếu quán cơm ở gần BV Đa Khoa Cần Thơ thì em thấy hơi xa, em đề nghị mình có thể mướn mặt bằng ở hẻm 124 hoặc 122 đường 3/2 đối diện Đại Học Cần Thơ thì sẽ thuận tiện hơn.
HHT sẽ tìm vài địa chỉ và thông tin đến mọi người nhé.

Ngủ rồi KevinHieu

Trả lời #4 vào: 28-10-2010 10:12:25
Đúng là một tin vui, cám ơn HTVY nhiều nhé !

Kevin đang mơ tưởng không biết bên cạnh anh Ba Cần Thơ, có thể một chị Sáu Cần Thơ cũng đang manh nha xuất hiện vì thêm một Nồi cháo Từ thiện cho BV Đa khoa Cần Thơ thì thật tiện đôi đường ( Kevin kêu chị Sáu Cần Thơ vì chị Năm Gò Công chắc sẽ ra đời trước trong những tháng cuối 2010 này)

Thân,

Ngủ rồi HTVY

• Tích Cực
  • **
  • Thích 1
Trả lời #3 vào: 27-10-2010 21:21:06
Kính chào BQT,chào cả nhà mình ạ!
Hôm nay HTVY đã tìm được 1 mặt bằng lý tưởng như mong muốn của nhà mình:
1.Gần BV ĐK Cần Thơ,gần các khu nhà trọ SV
2.Diện tích đất:ngang 12m,dài 15m(trong đó DT nhà 60m2)
3.Giá cả phải chăng 6 triệu/tháng(lẽ ra là 7tr nhưng do chủ nhà biết mục đích mình thuê nên bớt 1tr)và đồng ý hợp đồng 3 năm.
4.Địa chỉ:số 328A Quốc lộ 91B-Phường Hưng Lợi-Q.Ninh Kiều-TP.Cần Thơ

Vậy kính mong BQT xem xét,bàn bạc thêm nhe!
Nếu các bác OK thì HTVY sẽ có kế hoạch cụ thể về nhân sự,giấy phép...

Hy vọng mình sẽ sớm\\\"đột phá\\\" miền tây bắt đầu từ quán cơm 2000 tại CT.
Mong tin nhà mình ạ.

Ngủ rồi KevinHieu

Trả lời #2 vào: 24-10-2010 22:25:08
Chào cả nhà,

Vậy là đồng hành cùng Nồi Cháo Từ Thiện với chị Hai Gia Định, chị Ba Thủ Đức, chị Tư Gò Vấp ... là những wán cơm 2K với anh Hai Saigon, anh Ba Cần Thơ, anh Tư Đà Lạt ... Thật là những tin vui của gia đình ta.

Kevin đăng ký ủng hộ tủ cơm công nghiệp cho anh Ba Cần Thơ ( nếu bạn trieuquang cho phép   :P  )

Thân,

Ngủ rồi HMHai

Trả lời #1 vào: 24-10-2010 16:27:59
Chào Cả nhà,

Chủ nhật, ngày 3/10/2010, tôi cùng các bác Banbe6x, Theanh và Opla xuống Cần Thơ để tìm kiếm cơ hội mở Quán Cơm 2.000đ. Xin cập nhật vài điểm quan trọng cho mọi người biết.

- Về mặt bằng: Nhiều khả năng mình có thể mượn được một chỗ từ Cha Sanh (LM phụ trách một tu viện ở Cần Thơ). Tuy nhiên, Cha đang làm các thủ tục cần thiết cho phần đất đó nên mình phải chở thêm một thời gian nữa.
Phương án thứ hai cũng được bàn đến là thuê một căn nhà trong hẻm, khoảng 3-4 triệu/ tháng để làm.

- Về nhân lực: Hiện có 2 thành viên tích cực ở Cần Thơ là anh Phú và HTVY sẵn lòng giúp DD quản lý QC bên cạnh những tình nguyện viên khác. Anh Phú có thể huy động nhiều sinh viên tham gia. Trong thời gian công tác ở TpHCM, anh Phú cũng thường ghé QC 2.000đ đường Ngô Quyền để quan sát và nắm cách tổ chức theo mô hình chung.

- Về ngân sách: BQT chưa chính thức kêu gọi đóng góp. Tuy nhiên, chúng ta đã sẵn sàng trích quỹ để hỗ trợ chi phí ban đầu như cải tạo mặt bằng, mua sắm trang thiết bị v.v...

Hy vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp. Chúng tôi sẽ cập nhật khi có tin tức mới.
Thân
---------------------
Ngày 10/12/2010: Opla xin phép bổ sung vào bài viết này để các thành viên mới nắm bắt.

Sau một thời gian kêu gọi và chuẩn bị, được sự đồng lòng của nhiều người, chúng ta đã thuê được địa điểm cho quán cơm 2.000 đồng tại Cần Thơ. Việc cải tạo căn nhà thuê để hợp quy chuẩn đang được gấp rút hoàn thành và dự kiến ngày 17/12/2010 là ngày \\\"chạy thử\\\" để chuẩn bị cho khai trương.
Quán cơm sẽ phục vụ cho sinh viên nghèo và người nghèo vào thứ 2, thứ 4, thứ 6 hàng tuần - từ 11 giờ cho đến hết cơm.

Địa chỉ quán cơm:

8A3, hẻm 3T2, đường 30-4, Xuân Khánh, Tp.Cần Thơ