Tác giả Chủ đề: Đồng Nai (Long Thành) - Bác Côn (Tramca) - Mong được vay vốn  (Đã xem 5032 lần)

Ngủ rồi tramca

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
fullmoon_107 đã viết:

Bác Trầm Ca có thể cho cả nhà biết để làm hoàn thành các vấn đề trên cần số vốn bao nhiêu không ah?
Thân...!!![/quote]
Chào các bạn , chào f.moon_107 .Vấn đề khoan giếng thì có nhiều giá khác nhau ( tùy theo đất cát hoặc đất đá ).Nơi đây thuộc vùng đất đá xanh nên giá hơi bị cao .Giá giao động từ 7tr - 7 triệu 500 ngàn ( nếu dùng bơm hỏa tiển cho độ sâu trên 20m )và từ 5tr - 6tr 500 ngàn ( khoan > 20m và dùng bơm thường 02 mã lực ).Tổng giá làm chuồng heo và khoan giếng khoản chừng 10 tr .Rất mong sớm được vay vốn NHTT.Thân mến .

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
tramca đã viết:
Trích dẫn
.Tuy nhiên tôi vẫn đang còn băn khoăn môt vài điều cần tới sự vay vốn của NHTT như là làm chuồng nuôi heo , khoan giếng lấy nước sinh hoạt , tắm heo ,vệ sinh chuồng trại và nhất là trồng rau xanh vào mùa nắng ( hiện nay tôi đang phải mua nước của giếng khoan nhà kế bên ).
   Mong các bạn hỗ trợ và cho ý kiến .Thân mến .

Diễn đàn ta Bác nào có kinh nghiệm về các khoàn này có thể tư vấn cho Bác Trầm Ca không ah?
Bác Trầm Ca có thể cho cả nhà biết để làm hoàn thành các vấn đề trên cần số vốn bao nhiêu không ah?
Thân...!!!

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
A Sonnynhan viết:
Trích dẫn
Sonnynhan dang ky giup bac Tramca 1tr3 de mua heo giong.!

@ A Sonnynhan: 1.3 triệu anh giúp bác Tramca mua heo giống em đã chuyển vào thủ quỹ Penguin chờ quyết định của tổ điều phối.
Thân mến!

Ngủ rồi tramca

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Chào cả nhà !Như vậy theo góp ý của 6x về phương án  mới trong việc vay vốn chăn nuôi đã có thêm bạn Sonynhan ủng hộ và hỗ trợ tiền mua heo cái.Chân thành cám ơn 6x ,sonynhan và các bạn.Tuy nhiên tôi vẫn đang còn băn khoăn môt vài điều cần tới sự vay vốn của NHTT như là làm chuồng nuôi heo , khoan giếng lấy nước sinh hoạt , tắm heo ,vệ sinh chuồng trại và nhất là trồng rau xanh vào mùa nắng ( hiện nay tôi đang phải mua nước của giếng khoan nhà kế bên ).
   Mong các bạn hỗ trợ và cho ý kiến .Thân mến .

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
tramca đã viết:
Trích dẫn

@6x :Đối với việc nuôi heo như trên 6x đề nghị chúng ta giúp bác Trầm Ca 1 con heo cái giống 20kg giá 1,5 triệu , con còn lại thì cho bác vay tiền để mua ( 1,5 triệu )
  @Carycon :Chờ nghe góp ý về việc nuôi bò của bạn.

Đã có gà giống mà các thành viên DiepThien & DzungNguyen cùng Slim ủng hộ vậy thì như anh 6x nói là nuôi heo giống thì rất là phù hợp cho chú Tram Ca rùi . Còn như Carycon nói là nuôi bò thì không phù với chú Tram Ca đâu vì chú cũng già rùi mà bò thì hàng ngày phải thả rông . Thân

Ngủ rồi giangcoinamtruoc

• Tồn tại hay không tồn tại!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Ôi! Mừng quá! Cảm ơn bác Sonnynhan nhiều!Chúc bác sức khỏe và hạnh phúc!

Ngủ rồi Sonnynhan

Sonnynhan dang ky giup bac Tramca 1tr3 de mua heo giong.!
Sr vi loi k danh dau duoc.
Than!

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
banbe6x đã viết:
Trích dẫn
...
Đối với việc nuôi heo như trên 6x đề nghị chúng ta giúp bác Trầm Ca 1 con heo cái giống 20kg giá 1,5 triệu , con còn lại  thì cho bác vay tiền để mua ( 1,5 triệu )

6x xin được ủng hộ bác Trầm Ca 200,000đ để mua heo giống .
Mong có sự chung tay của các bạn .
Thân .

Bác Trầm Ca đã thống nhất điều chỉnh kế hoạch Heart Bank theo phương án 6x đề nghị rồi .

Khoản cho vay Heart Bank 1,500,000đ chúng ta sẽ sớm giải ngân khi khoản giúp vốn hoàn tất để tiện cho việc bác Trầm Ca mua 1 cặp heo cái .

Khoản giúp vốn 1,500,000đ để mua heo giống còn thiếu 1,300,000đ . Mong các bạn ủng hộ thêm .
Thân .

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi tramca

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Chào cả nhà !
 Mặc dù rất bân rộn chuẩn bị giờ G của quán cơm 2000 ĐL , nhưng 6x cũng dành ít thì giờ quý báu để góp ý về việc vay vốn chăn nuôi của tôi.Thật sự tôi vô cùng cảm kích trước những ý kiến chân tình và thiết thực của 6x . Vô cùng cám ơn 6x và các bạn .Tôi xin tiếp thu và mong chờ những ý kiến khác của cả nhà .Thân mến và chúc khỏe.
  @6x :Đừng thức khuya quá nhé !Anh em rất lo cho sức khỏe của bạn đấy .
  @Carycon :Chờ nghe góp ý về việc nuôi bò của bạn.

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Chào cả nhà !
Coi phương án chăn nuôi của bác Trầm Ca thấy thật nhiều điều bất ổn , ngẫm lại càng thương bác ấy khi về chiều còn phải quá bận tâm tới chuyện cơm áo đời thường .
Bác Trầm Ca hiện có sức khoẻ kém nên trong việc chăn nuôi gần như  toàn bộ phải nhờ vào người khác từ kỹ thuật tới công việc .
Kiến thức chăn nuôi của bác vẫn chưa có bao nhiêu nên rủi ro càng cao hơn nữa .
Bởi những lẽ đó mà 6x không đồng ý với dự án của bác vì lo rằng sẽ treo một gánh nặng nợ nần lên vai vợ chồng bác .

Nhưng để đáp lại mong ước vươn lên từ con đường chăn nuôi của bác Trầm Ca thì 6x có một phương án khác khả thi hơn xin trình bày cùng bác và cả nhà :
 Bác nên nuôi 2 con heo cái đẹp có trọng lượng khoảng 20kg/con và có giá khoảng 1,4 – 1,5 triệu đồng / 1 con .
Sau 3,5 tháng nuôi thì cặp heo này sẽ có trọng lượng từ 80 – 100kg và sẽ chọn 1 con đẹp để làm nái giống .
Con còn lại bán heo thịt để thanh toán tiền cám ( trong quá trình nuôi thì mỗi con tiêu thụ khoảng 12 bao cám – 1 bao của tháng nuôi đầu đắt tiền = 340,000đ – 350,000đ/bao ; 11 bao cám còn lại khoảng 240,000đ – 250,000đ/bao ) .
Nếu cả 2 con nái đều đẹp cả thì làm giống cả 2 để nhanh tăng đàn . Trường hợp 2 heo cái không được như ý thì có thể bán heo thịt và lấy tiền mua heo nái trưởng thành luôn ( 50-70kg ) .
Việc đầu tư này ít mạo hiểm và vợ chồng bác Trầm Ca cũng được trải qua một quá trình thực tế từng bước trong chăn nuôi heo , bên cạnh đó bác Trầm Ca cũng đã được các thành viên DiepThien & DzungNguyen cùng Slim ủng hộ gà giống để đa dạng hơn trong chăn nuôi rồi .
Nếu phát triển tốt thì chỉ sau 8 tháng là bầy heo và gà của vợ chồng bác Trầm Ca đã đông đúc lắm rồi .

Đối với việc nuôi heo như trên 6x đề nghị chúng ta giúp bác Trầm Ca 1 con heo cái giống 20kg giá 1,5 triệu , con còn lại  thì cho bác vay tiền để mua ( 1,5 triệu )

6x xin được ủng hộ bác Trầm Ca 200,000đ để mua heo giống .
Mong có sự chung tay của các bạn .
Thân .

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi ThaiDzuy

• Moderator
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trường hợp này không biết đã có thành viên nào thu xếp xuống bàn bạc thêm với gia đình bác Tramca chưa ạ?

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi tramca

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Chào cả nhà !
Được sự quan tâm của các bạn ,tôi xin giải trình thêm việc vay vốn để chăn nuôi như sau :
 *v/v chăn nuôi heo :
      -Con giống :Hiện em trai tôi ( người cho đất làm nhà )đang nuôi 04 con heo nái đẻ và một bầy heo con rất thành công.Tôi sẽ tuyển chọn môt con nái tốt, trong thời gian ngắn sẽ cho phủ nọc ngay .
      -Về thú y :em tôi cũng có kinh nghiệm tự tay làm tốt việc này.Bằng chứng là trong đợt dịch heo tai xanh năm rồi,nhờ chăm sóc tốt và phòng chống hiệu quả nên không bị thiệt hại một con heo nào .
      -Về sức khỏe để nuôi heo thì vợ tôi ( TV hoanhatnguyet )mát tay trong việc nuôi heo đẻ lắm.Tôi chỉ phụ việc mà thôi .
  *v/v chăn nuôi gà vịt :
      -Vì đây là chăn thả nên cần có lưới rào bao bọc.Có bạn góp ý là nên dùng cây , tre tại chỗ để làm hàng rào.Nhưng ở đây tuy là vùng nông thôn nhưng tre không còn và mua không rẻ tý nào.Còn cây thì ở đây không còn rừng mà chỉ có cây cao su và cây tràm bông vàng ( trồng làm giấy ) nên chỉ một thời gian ngắn thôi thì đã mục vì mối mọt .
   Vài hàng gởi đến gia đình ta .Rất cám ơn các bạn đã góp ý và rất mong BQT cho xác minh theo trình tự như các trường hợp vay vốn khác.Thân mến .

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Chào cả nhà...!!!
Dù là thành viên hay không là thành viên của diễn đàn mọi người đều có thể kêu gọi sự giúp đỡ. Ở đây Bác Côn ( thành viên TramCa) đã đưa ra một bản kết hoạch của dự án và cách hoàn vốn khá rõ ràng. Nhưng cũng cần phải có cuộc xác minh lại vì:
Thứ nhất: đúng quy trình cho vay heartbank.
Thứ hai : có thể góp ý cho Bác một vài vấn đề.
Thân...!!!

Ngủ rồi ThaiDzuy

• Moderator
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trước hết, xin hoan nghênh tinh thần vươn lên vượt khó của gia đình bác Tramca.

Gia đình bác không xa lạ gì với cả nhà. Hoàn cảnh hai bác cũng đã được xác minh kỹ lưỡng trước khi quyết định có Ngôi Nhà Mơ Ước.

Tuy nhiên, vay vốn Ngân hàng Từ thiện lại nằm trong lĩnh vực khác, liên quan tới đầu vào và đầu ra cho sản phẩm. Vì vậy, rất mong có thành viên xuống ngồi lại cùng gia đình bác, bàn thảo sâu hơn:

1. Tập trung nuôi con gì: Heo, Gà hay Ngan hay con gì nuôi được là nuôi?

2. Hiện trạng chuồng trại và nhu cầu sửa sang dựa vào mục 1 nêu trên

3. Thời gian có thể thu hồi vốn và định mức hoàn trả.

4. Các vấn đề khác...

Chúc bác thành công,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi tramca

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Chào cả nhà !Tôi tên là Lê văn Côn ( nick tramca )TV NTCM , hiện cư trú tại Xã Bàu Cạn -Long Thành tỉnh Đồng Nai .Tôi xin được trình bày với cả nhà đề cương vay vốn  NHTT (Heart bank )của NTCM để chăn nuôi như sau :
 1/Cơ sở vật chất :
  Hiện tôi đang còn cái lều cũ để làm trại,nhụng chưa có chuồng .Có 300m2 đất không trồng trọt gì của người em cho mượn dài hạn để chăn nuôi.
 2/Con vật chăn nuôi :Mua  heo nái đẻ đã lớn ( không nuôi heo thịt để đạt xác suất an toàn cao và mau hoàn vốn )
 -Nuôi gà ta thả vườn , gà sao và nuôi thử nghiệm một ít gà H\\\'Mong ; vịt xiêm ( con ngan ).Hiện tôi đang có 05 ngan mái đang đẻ trứng và bầy ngan con 01 tháng tuổi.Cần mua 01 con ngan trống .
 3/Số tiền xin vay :30 triệu đồng ( ba mươi triệu đồng)
 Tạm thời được hạch toán như sau :
  *Xây 02 chuồng nuôi heo : 2 ( 02x02,5m x01m )
  *Mua 01 con heo nái đẻ đã lớn
  *    100 con giống gà ta
  *        con giống gà sao và một ít giống gà H\\\'Mong
  *    01 con ngan trống lớn
  *    một số ngan mái đẻ lớn ...
     Tận dụng thức ăn địa phương và thêm thức ăn công nghiệp cho các con vật nuôi.

*Khoan một giếng công nghiệp để tắm heo , vệ sinh chuồng trại , tưới tiêu trồng rau xanh mùa nắng ( nước sinh hoạt hiện thời mua lại nước của hàng xóm )
  *Gia cố lại vách lều làm trại cho chắc chắn .
  *Mua lưới rào chung quanh mảnh đất 300m2.
  4/Thời hạn vay : 03 năm ( 36 tháng )
  5/Cách thức hoàn vốn :Sau 06 tháng kể từ ngày nhận tiền vay sẽ hoàn vốn mỗi tháng 1.000.000 đ ( một triệu đồng /th ):01trx30th = 30.000.000 đ.
   Trên đây là chiết tính sơ khởi. Mong các bạn cho ý kiến bổ sung và hướng dẫn dùm vì tôi rất vụng về trong cách trình bày .
   Chân thành cảm ơn cả nhà đã quan tâm.Trong hoàn cảnh của vc tôi hiện giờ chỉ có khả năng chăn nuôi như đã nêu trên .Mong cả nhà hỗ trợ và góp ý .
  **Phụ chú :Các bạn nào có giống gà sao cho biết hoặc hướng dẫn nơi bán có đính kèm hướng dẫn kỹ thuật chăn nuôi càng tốt . Thanks.