Tác giả Chủ đề: Hà Nội - Dự án Quán Cơm 2000 đồng  (Đã xem 64642 lần)

Ngủ rồi Lason

Trả lời #112 vào: 08-10-2011 08:17:02
Chiều qua Lason đã gặp Ammerock nói chuyện,bạn rất nhiệt tình và sẵn lòng ủng hộ cả về tiền bạc lẫn công sức...còn hứa sẽ chuyển tiền một lần luôn.Cảm ơn bạn thật nhiều vì đã tin tưởng vào NTCM.
 Tuy nhiên việc thuê địa điểm ở HN thật sự là một vấn đề nan giải.Hiện tại bệnh viện huyết học đã chuyển về Nguyễn Phong Sắc kéo dài được 1 năm.Toàn bộ bệnh nhân của huyết học ở Bạch Mai và các viện đều chuyển về đây,số lượng bệnh nhân ngày càng đông,giường nằm cũng không đủ.Bệnh nhân huyết học thực sự là những bệnh nhân nan y ,phải khám chữa lâu dài.Khu vực này cũng qui tụ rất nhiều trường Đại Học ( có thể nói là nhiều nhất Hà Nội).Vậy chúng ta có thể đổi hướng để đặt quán cơm ở khu vực này được không?Các bạn cho ý kiếm nhé.

Ngủ rồi kim bang

• Mắt thương nhìn cuộc đời!
  • NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #111 vào: 13-09-2011 11:20:19
Nếu có thể nhờ các bác chuyển các ý kiến của kimbang, Theanh... vào mục :ý kiến đóng góp-topic : thắc mắc quán cơm 2.000đ có lẽ phù hợp hơn.
 Xin cảm ơn!

Ngủ rồi Theanh

Trả lời #110 vào: 09-09-2011 21:32:09
@Gửi bác Kimbang:
Trước hết, em xin cảm ơn bác về những góp ý! Đồng thời cũng nhất trí với bác là Bước dài - Không vội vã.

Chỉ xin trao đổi với bác thêm mấy điều về đối tượng ở quán cơm:
Khi mở quán cơm, đối tượng của chúng ta là người nghèo và sinh viên khó khăn.

Cho đến nay, ở quán cơm SG và Cần Thơ đối tượng vẫn đạt tiêu chuẩn đề ra. Ở quán cơm SG: Sinh viên khoảng 30 - 32% (trừ ngày hè), xích lô - vé số - ve chai - ba gác khoảng 40%, phụ hồ khoảng 5%, người lang thang cơ nhở khoảng 5 - 8%, 15% là người nghèo ở địa phương và khoảng 5 - 7% là ngoài đối tượng của chúng ta. (Đây là con số tôi đã nhờ một người bạn làm điều tra xã hội học thực hiện \\\"bí mật\\\" trong 4 tuần của tháng 6/2011).

Ở quán cơm Cần Thơ thì đối tượng tương đối ổn hơn cả SG.

Trong số những người ngoài đối tượng của chúng ta gồm có: Một số người Hoa nhà gần đó, một số người vì tò mò hoặc là MTQ đến ăn thử, một số khá nhưng vẫn ăn.

Quan điểm của BQT là với sai số 5 - 7% là chấp nhận được, vì:
-Để quản lý chặt hơn chúng ta phải mất một khỏan phí quản lý cao hơn thực tế đang diễn ra.

-Trong số người Hoa đến ăn, họ đã giúp lan tỏa đến cộng đồng người Hoa khá giả quanh đó đến giúp đỡ quán cơm.

-Với các MTQ \\\"vi hành\\\" đến ăn chỉ để thử là cơ hội để chúng ta chứng minh chất lượng.

-Với những người khá giả, trung trung nhưng vẫn đến ăn thì thiết nghĩ rằng với họ cũng cần được \\\"cưu mang\\\" về cách suy nghĩ (cái đầu). Cứ để cho họ tới ăn, để họ chứng kiến sự chia sẻ của mọi người để mong rằng họ sẽ thay đổi, bớt ích kỷ hơn. Và trên thực tế, điều này đã xảy ra, nhiều người chỉ ăn một lần rồi lặn tăm, có người quay lại giúp đỡ về công sức hặc vật chất. Có người quay qua giúp đỡ những người nghèo đang xếp hàng cùng họ... Gần như những người này thường xuyên luân chuyển, điều này cho thấy lòng tự trọng của họ cũng không đến nỗi chai lỳ...

ammerock đã viết:
Trích dẫn
Theo dõi topic từ đầu đến giờ thì khó khăn lớn nhất với kế hoạch là Thuê MẶT BẰNG.

Em muốn hỏi anh phụ trách công việc tìm kiếm mặt bằng là chi phí thuê maximum NTCM cho phép là bao nhiêu ? Em xin đóng góp 5tr/tháng chi phí thuê nhà, giao 1 cục 60tr cho việc ký năm đầu hợp đồng và cam kết ủng hộ lâu dài ạh.

Trước hết, thay mặt DD, tôi xin cảm ơn tấm lòng của bạn dành cho NTCM! Mong bạn cũng tin rằng chúng tôi hoàn toàn tin tưởng lời hứa của bạn.
Hiện DD vẫn đang xúc tiến tìm kiếm mặt bằng và nhân sự để lo cho quán cơm Hà Nội. Mặt bằng đã khó, kiếm người có thời gian, hiểu tiêu chí DD để chăm sóc quán cơm thường xuyên lại càng khó hơn.

Chừng nào NTCM tìm được mặt bằng, có khung giá, kế hoạch cụ thể chúng tôi sẽ liên lạc với bạn.
Cảm ơn và chúc bạn sức khỏe!
Thân.

Ngủ rồi kim bang

• Mắt thương nhìn cuộc đời!
  • NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #109 vào: 08-09-2011 11:06:28
Xin chào cả nhà!
 Xin thứ lỗi cho những đóng góp thẳng thắn, chân tình...
 Chúng ta nên chậm một bước để nhìn lại quá trình hình thành và phát triển của chuỗi quán cơm 2.000đ.
 1/Quán cơm SG : Phải nói là cả sự nao nức của cả nhà, và có thể gọi là thành công về mặt \\\" doanh thu\\\", nhưng về đối tượng phục vụ có đúng như mong muốn của chúng ta?
 2/ Quán cơm CT: cả 2 mặt doanh thu và đối tượng phục vụ có vẻ chưa ổn! Hàng tháng phải \\\"bù lổ\\\" khoảng 30.000.000đ/ tháng, trích từ quĩ quán cơm SG, còn đối tượng phục vụ thì đề nghị chính các bạn ở CT cho ý kiến!
 3/ Quán cơm Đà Lạt : đang trong quá trình hoàn thiện, đang kêu gọi đóng góp nhưng hình như chưa đủ?
 Xin mựon lời của bác phuclehuu : bước dài- không vội vã!
 Thân ái!

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Trả lời #108 vào: 08-09-2011 10:22:03
ammerock đã viết:
Trích dẫn
...
 Em xin đóng góp 5tr/tháng chi phí thuê nhà, giao 1 cục 60tr cho việc ký năm đầu hợp đồng và cam kết ủng hộ lâu dài ạh.
E vẫn theo dõi và ủng hộ quỹ được 1 thời gian rồi, mong BQT hồi âm sớm.

Long, sdt 0934.861168
P/S: Tất cả những gì em nói đều nghiêm túc, mong mọi người tin tưởng. Liên lạc mọi lúc mọi nơi trừ giờ ngủ ạh. Em ở Hanoi. Chị lathuvang vào xác nhận danh tính hộ em.
Mong dự án tiếp tục dc triển khai.

Rất cảm ơn ammerock - MTQ thân thiết của quán cơm 2000đ Cần Thơ  đã quan tâm , ủng hộ dự án quán cơm 2000đ Hà Nội. Mong rằng qc 2000đ Hà nội sẽ nhanh chóng ra đời để thoả lòng mong đợi của mọi người.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi daicatroc

Trả lời #107 vào: 08-09-2011 06:21:53
ammerock đã viết:
Trích dẫn
...Mong dự án tiếp tục dc triển khai.

Thank Bác Ammerock, Bọn em cũng tìm khá nhiều mặt bằng nhưng đều chưa hợp duyên, hợp số. Con đường tình duyên  của Quán cơm này lận đận thế  không biết. Bọn em sẽ cố gắng mai mối cho em nó trong thời gian sớm nhất. Bác cứ chờ tin nhé.

Ngủ rồi ammerock

Trả lời #106 vào: 08-09-2011 00:22:45
Theo dõi topic từ đầu đến giờ thì khó khăn lớn nhất với kế hoạch là Thuê MẶT BẰNG.

Em muốn hỏi anh phụ trách công việc tìm kiếm mặt bằng là chi phí thuê maximum NTCM cho phép là bao nhiêu ? Em xin đóng góp 5tr/tháng chi phí thuê nhà, giao 1 cục 60tr cho việc ký năm đầu hợp đồng và cam kết ủng hộ lâu dài ạh.

E vẫn theo dõi và ủng hộ quỹ được 1 thời gian rồi, mong BQT hồi âm sớm.

Long, sdt 0934.861168

P/S: Tất cả những gì em nói đều nghiêm túc, mong mọi người tin tưởng. Liên lạc mọi lúc mọi nơi trừ giờ ngủ ạh. Em ở Hanoi. Chị lathuvang vào xác nhận danh tính hộ em.

Mong dự án tiếp tục dc triển khai.

gnoul

• bạn
Trả lời #105 vào: 06-09-2011 20:38:53
http://vozforums.com/showthread.php?t=2032714

mọi người vào đây kêu gọi thêm người ủng hộ từ Hà Nội nhé, cũng có nhiều bạn trẻ quan tâm và sẵn sàng giúp lắm :) B)  B)

Ngủ rồi Tepty

Trả lời #104 vào: 21-06-2011 18:47:37
Cám ơn ý kiến đóng góp từ gnoul mình sẽ bàn thêm với penguin xem thế nào nhé
@Anh Trọc và mứt na đi xem địa điểm kia thế nào rùi, sao im ắng thế nhỉ

gnoul

• bạn
Trả lời #103 vào: 15-06-2011 23:36:30
Trích dẫn

@All : nếu không phải cái nhà thờ mà bạn  gnoul giới thiệu mà một nhà thờ khác thì các bạn thấy sao? mình cũng đang có một đề xuất từ một nhà thờ khác tại trung tâm hà nội...

Nhà thờ TH?

Việc làm từ thiện kết hợp với các tổ chức tôn giáo là bình thường và mình thấy ở nhiều nước các tổ chức tôn giáo làm rất tốt việc này.

Mượn đất nhà chùa hay nhà thờ với mục đích từ thiện mình thấy đều được và mình nghĩ họ cũng sẵn lòng. Việc đòi đất của NT là một vấn đề hoàn toàn khác và không nên lấy đó để cho rằng NT sẽ không muốn hợp tác với chúng ta.

Ngủ rồi Tepty

Trả lời #102 vào: 15-06-2011 17:15:14
Minhna đã viết:
Trích dẫn
Cái nhà em tả ở trên người ta làm nhôm kính đang thuê 4 triệu 1 tháng! Các bác xem giá đấy có đc không ạ? Nếu giá đấy chấp nhận được thì chúng ta tiến hành đi xem nhà ạ!

Giá đó là trong khuôn khổ ngân sách BQT duyệt đấy. Nhờ anh Trọc và minhna đi xem nhé

Ngủ rồi daicatroc

Trả lời #101 vào: 15-06-2011 16:57:41
Chỗ đó ngay gần nhà Daica, để lát nữa về Daica chạy qua đó xem thế nào, Mứt Na có gần đó ra uống trà đá đi

Ngủ rồi Minhna

Trả lời #100 vào: 15-06-2011 16:23:36
Cái nhà em tả ở trên người ta làm nhôm kính đang thuê 4 triệu 1 tháng! Các bác xem giá đấy có đc không ạ? Nếu giá đấy chấp nhận được thì chúng ta tiến hành đi xem nhà ạ!

Ngủ rồi Minhna

Trả lời #99 vào: 14-06-2011 19:05:58
Chị nói đến Vĩnh Tuy thì có cái nhà đối diện Trường mầm non Vĩnh Tuy! Nhà đấy đang cho thuê làm nhôm kính, diện tích 50m2 x 2 tầng, nhà 2 mặt tiền, chỗ để xe rộng! Nếu anh chị muốn xem thì alo cho em nhé em đưa đi!  Nếu ưng thì em có thể thuê lại nhà đấy đc.
Chúc dự án nhà mình thành công :laugh:
SDT của em: 0904041368

Ngủ rồi Tepty

Trả lời #98 vào: 14-06-2011 18:27:28
Lason đã viết:
Trích dẫn
Lason khởi động lại dự án này nhé .
 Sau khoảng thời gian dài tìm địa điểm ,có lẽ chúng ta nên mở rộng hơn khu vực cần tìm chăng ?Ví dụ :Gần bệnh viện ,khu dân cư nghèo ,không nhất thiết là phải bệnh viện Bạch Mai .Các bệnh viện trung tâm thuê nhà rất đắt và thực sự là khó khăn .Với điều kiện của chúng ta ,ngôi nhà đó tại Hà Nội rất nhiều tiền để thuê .Vậy ta có thể tìm những bệnh viện xa hơn 1 chút không ?

Đúng rồi chị, mình đã thống nhất mở rộng diện tìm kiếm địa điểm rồi. Ưu tiên gần bệnh viện, trường học và khu vực có nhiều dân cư nghèo. Nếu mình làm truyền thông tốt một tí thì người nghèo sẽ biết mà tìm đến với mình chị ạ. Cá nhân em thấy khu gần bệnh viện thanh nhàn, đường minh khai, vĩnh tuy hội đủ điều kiện mà giá nhà khu đó cũng đỡ mắc hơn, hihi. Chị ra tay giúp tụi em với nhé  :kiss:  :kiss: