Tác giả Chủ đề: Mượn địa chỉ Quán cơm 2000đ Sài Gòn để nấu bánh Tét 2021  (Đã xem 1623 lần)

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Xin cảm ơn chương trình đầy ý nghĩa của các bạn trẻ.

Thân mến.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

The following users thanked this post: maitramtg

Ngủ rồi Lê Hoàng Giang

WORKSHOP BÁNH TÉT 2021 “PRE-TẾT”
Trong không khí vui tươi của ngày Tết Nguyên Đán – nét đẹp văn hóa truyền thống từ ngàn đời của dân tộc ta, bánh Tét là món ăn không thể thiếu trong ngày Tết cổ truyền của người dân Nam Bộ với ý nghĩa mong ước một năm mới sum vầy, sung túc và đủ đầy. Thế nhưng, trong cuộc sống hiện đại, hầu hết mọi người đều bận rộn với công việc, học hành nên không thường tiếp cận với hoạt động gói bánh tét. Chính vì vậy, CLB Công Tác Xã Hội Khoa Dược đã tổ chức Workshop Bánh Tét 2021 “PRE-TẾT” với mong muốn tạo cơ hội để các bạn sinh viên được tự tay làm ra những chiếc bánh tét của mình, qua đó trao gửi yêu thương, cùng nhau mang đến một mùa Tết ấm áp hơn cho những hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn TP. Hồ Chí Minh.

Đây là năm đầu tiên chương trình Workshop Bánh Tét “PRE-TẾT” được CLB tổ chức và đã nhận được sự ủng hộ rất lớn từ các bạn sinh viên Khoa Dược - Đại học Y Dược TP. Hồ Chí Minh ngay từ những ngày đầu tiên. Chương trình được tổ chức còn nhằm mục đích gây quỹ cho các hoạt động tình nguyện sắp tới của CLB, vì vậy nên giá mỗi vé tham gia chương trình là 45.000 đồng/sinh viên. Toàn bộ số tiền có được từ Workshop sẽ được sử dụng cho các hoạt động tình nguyện trong tương lai.
Chương trình Workshop Bánh Tét “PRE-TẾT” với sự tham gia của hơn 120 bạn sinh được chia vào ba ca, mỗi ca khoảng 40 bạn sinh viên kéo dài trong gần hai giờ đồng hồ để các bạn tự tay làm ra những chiếc bánh Tét dưới sự hướng dẫn CLB. Các bạn sẽ được tự tay làm hai chiếc bánh Tét, trong đó một chiếc các bạn sẽ được nhận lại để dành tặng cho người thân, gia đình, bạn bè, hay dành tặng cho chính bản thân mình trong mùa Tết năm nay, chiếc bánh còn lại sẽ được trao tặng cho những người dân nghèo đến ủng hộ quán cơm 2000 đồng của nhóm Ngươi Tôi Cưu Mang. Từng chiếc bánh Tét thành phẩm sẽ trải qua rất nhiều công đoạn và mỗi công đoạn đều mang sự tỉ mỉ và hơn hết là sự yêu thương của các bạn sinh viên đối với những hoàn cảnh khó khăn được gửi gắm vào bên trong những chiếc bánh do chính tay các bạn làm ra.
Bên cạnh đó, khi đến với chương trình các bạn sinh viên đã biết được kỹ năng cùng như những kinh nghiệm để làm nên một chiếc bánh tét nhân chuối thật đẹp với dây lát. Để làm phong phú hơn những chiếc bánh tét, CLB đã hướng dẫn các bạn cách tạo màu nếp tự nhiên từ rau củ và đã chuẩn bị cho các bạn sinh viên 2 loại nếp: màu trắng và màu tím từ lá cẩm. Vì thời gian chương trình có hạn nên các bạn sinh viên được làm công đoạn gói bánh còn các công đoạn như sơ chế nguyên liệu, nấu bánh, phơi bánh thì CLB đã thay các bạn thực hiện.
Buổi Workshop còn trở nên thú vị hơn nhờ hoạt động làm bao lì xì hình con trâu vì 2021 là năm Tân Sửu. Các bạn sinh viên sau khi được hướng dẫn sẽ làm ra 03 chiếc bao lì xì. Trong đó 01 chiếc các bạn sẽ được giữ lại như một món quà, một lời chúc mừng năm mới nhiều may mắn mà CLB dành tặng. Còn 02 chiếc bao lì xì, CLB sẽ thay mặt các bạn sinh viên cùng gửi đến thầy cô, kính chúc các thầy cô có một năm mới nhiều thành công.Với tất cả sự khéo léo và sáng tạo của mình, các bạn sinh viên đã cùng nhau tạo ra hơn 300 chiếc bao lì xì vô cùng đặc biệt và dễ thương.
Vào buổi trưa Thứ Ba ngày 26/01/2021, CLB Công Tác Xã Hội Khoa Dược đã tổ chức phát hơn 150 chiếc bánh Tét tại Quán cơm 2000 Đồng và những chiếc bánh ấy cũng được xem như một món quà tinh thần để dành tặng cho những người dân có hoàn cảnh khó khăn khi đến quán cơm. Tuy rằng những chiếc bánh này không thể giúp họ vượt qua khó khăn nhưng nó như một một ngọn lửa giúp họ cảm thấy ấm lòng hơn trong dịp Tết Nguyên Đán này.
Cũng trong buổi trưa Thứ Ba ngày 26/01/2021, CLB đã tổ chức gửi lại ngẫu nhiên gần 100 chiếc bánh dành cho các bạn sinh viên tham gia chương trình. Nhìn ai nấy đều vô cùng háo hức và vui vẻ khi nhận được chiếc bánh Tét là một sự động viên rất lớn dành cho CLB.

Với sự hỗ trợ của Quán cơm 2000 Đồng của nhóm Người Tôi Cưu Mang, CLB Công Tác Xã Hội Khoa Dược đã có một buổi làm bánh thật ý nghĩa dành cho các bạn sinh viên. CLB xin gửi đến quán cơm cũng như nhóm Người Tôi Cưu Mang những lời cảm ơn sâu sắc và chân thành nhất.
Cuối cùng CLB xin gửi lời cảm ơn đến Quý Thầy Cô, Quý Mạnh Thường Quân, các bạn sinh viên Đại học Y Dược TP. Hồ Chí Minh đã chung tay tạo nên một mùa Tết thật đặc biệt và đầy ấm áp. Để những điều ý nghĩa ấy được nhân rộng hơn nữa, CLB mong rằng sẽ luôn nhận được sự ủng hộ và quan tâm từ Quý Thầy Cô, Quý Mạnh Thường Quân, các bạn sinh viên và đặc biệt là sự giúp đỡ từ Quán cơm 2000 Đồng của nhóm Người Tôi Cưu Mang trong các chương trình tình nguyện trong tương lai. Một lần nữa, CLB Công Tác Xã Hội Khoa Dược xin chân thành cảm ơn!

« Sửa lần cuối: 05-02-2021 21:51:46 gửi bởi Lê Hoàng Giang »

The following users thanked this post: banbe6x, lehung73, DucTai, maitramtg

Ngủ rồi letuantu

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 34
Cảm ơn các bạn bên CLB CTXH khoa Dược đã có rất nhiều hoạt động thiết thực & ý nghĩa vừa giúp các bạn sinh viên có thêm trải nghiệm làm bánh tét, vừa có phần quà nhỏ gửi đến những thực khách khi đến dùng cơm tại quán.

Do bánh tét cần nấu trong thời gian khá lâu và các bạn lại nấu vào buổi tối nên ngày mai ( thứ 7), các bạn sắp xếp ghé qua để letuantu hướng dẫn cách sử dụng bếp & tắt mở gas cho an toàn nhé.

Chúc chương trình thành công!

Gieo niềm tin vào cuộc sống...

The following users thanked this post: banbe6x, lehung73, DucTai, Nam2441998, maitramtg

Ngủ rồi Lê Hoàng Giang

Em xin chào cả nhà,
Em xin thay mặt các bạn trong CLB Công Tác Xã Hội Khoa Dược gửi đến diễn đàn Người Tôi Cưu Mang lời chào và lời chúc sức khỏe ạ.
Workshop Bánh Tét “PRE-TẾT” là chương trình gây quỹ tình nguyện do CLB Công Tác Xã Hội Khoa Dược - Đại học Y Dược TP. Hồ Chí Minh tổ chức với mong muốn mang không khí Tết Nguyên Đán đến gần hơn với những người dân có hoàn cảnh khó khăn tại địa bàn thành phố Hồ Chí Minh.
Thông qua chương trình, các bạn sinh viên Khoa Dược - Đại học Y Dược TP. Hồ Chí Minh sẽ tự tay thực hiện những chiếc bánh Tét nhân chuối để gửi tặng khoảng 100 chiếc bánh Tét đến với những người dân tại Quán cơm 2000đ của nhóm Người Tôi Cưu Mang.
Workshop Bánh Tét lần này, chúng em muốn xin phép mượn Quán cơm 2000đ (14/1 Ngô Quyền - P.5 - Q.10 - TP. Hồ Chí Minh) để làm nơi nấu những chiếc bánh Tét do chính tay các bạn sinh viên làm ra và trao gửi đến những người dân nghèo.
-  Thời gian nấu: 19g00 ngày 24/01/2021 đến 07g00 ngày 25/01/2021.
-  Số lượng người tham gia nấu bánh: khoảng 10 người.
-  Thời gian gửi bánh cho người dân ở Quán cơm 2000đ: Thứ Ba, ngày 26/01/2021.
Để chương trình được diễn ra trọn vẹn, CLB kính mong nhận được sự xem xét và giúp đỡ của Ban Quản Trị. Một lần nữa, CLB xin chân thành cảm ơn và chúc diễn đàn một năm mới thật bình an ạ.
-------------------------------------------
Người phụ trách: Lê Hoàng Giang (0915869418)

The following users thanked this post: banbe6x, lehung73, phuclehuu, DucTai, letuantu, Nam2441998, maitramtg, locnguyen