Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tác giả Chủ đề: Con đồng tính, mẹ... vẫn yêu con!  (Đã xem 1694 lần)

tinhyeutraiviet

• bạn
Trả lời #1 vào: 12-05-2012 17:52:25
Sốc là phản ứng của tất cả các bậc phụ huynh khi biết giới tính của con mình không bình thường. Không chỉ riêng bạn, chính đứa con có giới tính không bình thường đôi khi cũng cảm thấy hoang mang về bản thân chúng.

Điều quan trọng là bản thân bạn phải vượt qua được cú sốc đó và cố gắng thấu hiểu con mình. Dưới đây là những điều bạn nên làm khi rơi vào tình cảnh này:

1. Chấp nhận sự thật

Đừng nổi giận hoặc phủ nhận bằng cách cho rằng đó chỉ là một trạng thái mất cân bằng và con bạn đang mất phương hướng.

Nếu muốn chắc chắn, bạn nên nhẹ nhàng thuyết phục con cùng mình gặp chuyên gia tâm lý. Học sẽ giúp bạn xác nhận trẻ có thật sự đồng tính hay không.

Khi biết sự thật, bạn không cần cố gắng che giấu nỗi buồn, nhưng cần học cách chấp nhận điều đó. Càng sớm chấp nhận, bạn càng dễ vượt qua.

2. Đừng đổ lỗi cho mình

Cha mẹ sinh ra con, trời sinh ra tính. Đừng nghĩ chuyện giới tính của con không bình thường là lỗi ở bạn. Các nhà khoa học và tâm lý học đều đồng ý rằng người ta sinh ra đã là đồng tính hoặc lưỡng tính. Bố mẹ không liên quan gì đến việc đó.

3. Đặt mình vào vị trí của con

Khi quyết định chia sẻ sự thật với gia đình, chính đứa con đồng tính của bạn cũng đã phải cân nhắc rất nhiều. Chắc chắn chúng đã trải qua khoảng thời gian lo lắng, sợ hãi, sợ bị hắt hủi, xa lánh, bỏ rơi khi mọi người biết sự thật.

Cần hiểu rằng con bạn đã quá mệt mỏi với việc che giấu sự thật. Không nên làm chúng thêm chán chường với những lời phán xét, đánh giá. Cũng như bạn, chúng chẳng có lỗi gì trong việc giới tính của mình khác người. Chúng chỉ đang cố gắng sống đúng với bản chất, con người thật sự của mình mà thôi.

Lúc này, thái độ của bố mẹ rất quan trọng. Hãy đặt con lên đầu tiên. Đừng phán xét. Nếu bạn không biết phải làm gì, hãy im lặng. Thời gian sẽ giúp bạn nhìn nhận vấn đề một cách bình tĩnh, nhẹ nhàng hơn.

Mẹ đã rất sốc khi biết con đồng tính. Nhưng mẹ hiểu và luôn yêu con!
(Ảnh minh họa).

4. Hãy cho con biết tình yêu của bạn dành cho chúng không thay đổi

Tất cả những người làm cha mẹ đều mong con mình lớn lên, lập gia đình, sinh con như những người bình thường. Thế nhưng, đó chỉ là giấc mơ của bạn, đừng áp đặt nó lên con. Hãy để con bạn đi trên con đường của chúng.

Bạn hãy cho con biết xảy ra chuyện gì, không gì có thể thay đổi được tình mẫu tử, phụ tử. bạn vẫn là bố mẹ và yêu thương chúng vô điều kiện, trong mọi hoàn cảnh. Lời nói: “mẹ yêu con” thật sự vô giá trong hoàn cảnh này.

5. Tìm hiểu về cuộc sống của con

Đây là bạn cần quan tâm hơn đến thế giới của con. Bạn có thể thông tin trên mạng hoặc hỏi trực tiếp con. Chúng sẽ giúp bạn có cái nhìn chính xác hơn về thế giới của mình.

Những kiến thức đó sẽ giúp bạn hiểu hơn về suy nghĩ và cảm giác của con. Chúng cũng giúp mẹ con bạn không gặp khó khăn khi nói chuyện với nhau.

6. Bạn có thể chia sẻ bí mật này với ai?

Bạn khó tránh khỏi cảm giác chán nản và bế tắc khi biết chuyện của con. Bạn không biết có thể nói chuyện với ai vì sợ bị đánh giá. Nếu thực sự cần chia sẻ, bạn hãy gặp chuyên gia tâm lý. Họ sẽ lắng nghe và cho bạn những lời khuyên bổ ích trong việc ứng xử với con.
Việc có nên cho tất cả thành viên trong gia đình, họ hàng biết hay không phụ thuộc hoàn toàn ở con bạn.

Hãy nói chuyện với chúng. Có thể con bạn chưa sẵn sàng để công khai. Hãy tôn trọng quyết định của con. Đó cũng là cách giúp mẹ con bạn gần gũi nhau hơn.