Tác giả Chủ đề: Đăk Nông (Krông Nô) - Bé Trà My - Bại não  (Đã xem 51106 lần)

Ngủ rồi penguin

Trả lời #35 vào: 23-06-2011 08:42:52
Quỹ đã chuyển 1.000.000VND của anh TLC vào tài khoản Laohatien.
Thân.

Ngủ rồi laohatien

Trả lời #34 vào: 22-06-2011 20:11:58
Hôm nay laohatien đã vào thăm hai bà cháu Trà My. Theo lời chị haybanglong hai bà cháu khăn gói thu xếp ra viện châm cứu để bắt đầu cho đợt điều trị hai tháng của cháu Trà My.
Gom góp được hơn một triệu qua việc vay mượn và đi xin ra đến Hà Nội số tiền đó đã gần hết. Hiện tại sức khoẻ của cháu Trà My quả là có khá hơn so với đợt đầu, cháu có thể nhận biết được sơ sơ và có thể tự ngồi được. Hai bà cháu đã hết tiền ăn, chi dùng thêm cho việc điều trị của cháu hàng ngày \\\"nếu có tiền\\\" là 1 lọ thuốc trị giá 75 nghìn đồng và kim tiêm phải mua thêm ngoài danh mục bảo hiểm. Hoàn cảnh của bà đưa cháu đi khám bệnh cũng đã được đăng tải từ 2008 đến nay, nhưng quá trình điều trị lâu dài ( mỗi đợt tối đa 2 tháng, ngắt quãng tháng 1 để đúng chế độ bảo hiểm) nên laohatien đề xuất CMKTX 3.000.000đ tiền ăn cho hai bà cháu trong hai tháng và tiền thuốc thì kêu gọi mọi người đóng góp hỗ trợ cho cháu bé.
Hôm nay laohatien đã trao tiền CMKTX 1.000.000đ từ bác TLC cho hai bà cháu, tạm thời chỗ tiền này cũng đủ chi dùng trong mấy ngày trong lúc chờ quyết định từ tổ điều phối và đóng góp của các mạnh thường quân.

Ngủ rồi Minhna

Trả lời #33 vào: 22-06-2011 20:06:14
Thứ 2 tuần sau em có việc vào viện châm cứu tiện thể sẽ ghé qua thăm 2 bà cháu!

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #32 vào: 22-06-2011 08:58:06
Pen em chuyển 1.000.000 (từ TLC giúp) cho bác Lão để đi thăm hai bà cháu My.

Thân.

Ngủ rồi laohatien

Trả lời #31 vào: 22-06-2011 00:19:29
Đề nghị tổ điều phối xuất quỹ CMKTX 1.000.000đ từ bác TLC mai laohatien sẽ đi thăm hai bà cháu ạ.
Có bác nào đi cùng ới em tiếng nha. :)

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #30 vào: 21-06-2011 14:00:37
Chào cả nhà!

Sáng nay bà bé Trà My đính chính lại địa chỉ:

Hiện 2 bà cháu đang nằm tại:

Khoa Nhi - Tầng 4 - Phòng 27 - Giường 55

Rất mong các bạn quan tâm đến xác minh và cho đề xuất giúp đỡ ạ!

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #29 vào: 20-06-2011 14:06:34
Chào cả nhà!

Trưa nay bé Trà My đã nhập Viện CC.

Giường 55  -  Phòng 37      -    Tầng 4 -     Khoa Nhi

Rất mong các bạn quan tâm!

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #28 vào: 20-06-2011 09:30:57
Xin chào cả nhà!

Sáng hôm nay 2 bà cháu bé Trà My đã ra tới BV châm cứu Trung ương - tại 49 phố Thái Thịnh - quân Đông đa - HN. Hai bà cháu đang xếp hàng để lấy số thứ tự khám. Khi nào bé nhập viện, có số phòng bệnh thì sẽ thông báo cho cả nhà biết.

Hiện nay mình đang quá bận nên chưa thể đến thăm bà trong vài ngày tới, rất mong các bạn trong DD sớm tới thăm và xác minh, đưa ra hướng giúp đỡ. Mình thấy bà đã rất cố gắng để đưa được cháu ra BV, bà rất mong sự quan tâm giúp đỡ của cả nhà.

Chờ tin của các bạn!

ĐT mà bà đang giữ: 01659734230

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #27 vào: 14-06-2011 21:31:11
Chào Habara và cả nhà!

Rất cám ơn em đã có thông tin mới cho DD biết. Tuy vậy mình vẫn rất mong được chính các bạn tại Đà Nẵng đến xác minh và chụp ảnh, đưa đề xuất giúp đỡ lên để các bạn trên DD cân nhắc. Mình là Hạnh, xin đính chính 1 điều trong bài viết: vì mình biết bạn TCL đã chuyển vào Thủ quỹ giúp bé 1T và mình tin rằng nếu bé ra được Viện châm cứu thì sẽ có xác minh của DD và khả năng được giúp thêm vài trăm là có thể nên mình đã nói bà Bốn cố gắng lo cho cháu ra đến HN thì sẽ được mọi người trên DD giúp khoảng như vậy - mục đích cũng để bà ước liệu, không quá hy vọng vào một nơi ( chứ không phải là cá nhân mình giúp ). Tất nhiên mình sẽ có trách nhiệm cuối cùng với khoảng tiền đã nói với bà. Không hiểu mình làm vậy có gì không đúng không cả nhà?

Rất mong cháu nhận được thêm sự hỗ trợ ở các DD khác để cháu có đk chữa bệnh, cơ hội phục hồi tốt hơn.

Ngủ rồi Haibara82

Trả lời #26 vào: 14-06-2011 14:18:31
E đã post trường hợp 2 bà cháu Trà My lên bên Hội cha mẹ Nhân Ái và đã có bạn đi xác minh.
Bài viết của bạn ý đây, có gì mọi người cùng xem xét:

Thông tin về bé Trà My:
- Bé Trà My tên thật là Võ Nguyễn Trà My, hiện tại 4 tuổi từ lúc sinh ra đã bị bại não và mù. Bà nội bé là Võ Thị Bốn (năm nay 53 tuổi) kể lại: Khi mới sinh ra, bà và gia đình thấy bé có biểu hiện không bình thường nên đưa bé đi khám tại bệnh viện huyện Krông Nô bà bệnh viện đa khoa thành phố Buôn Mê Thuột nhưng các bác sỹ nói khong sao. Vô tình khi bé được 6 tháng tuổi, ba mẹ bé đi làm tại Huyện Cưmgar (cách nhà bé khoảng 40 - 50km) một người khách nói vói mẹ bé là: \\\"em nên đưa con đi khám đi chứ không sau này nó không biết gì đó\\\". Sau khi nghe nhiều người nói như thế, ba mẹ bé đưa bé đi Sài Gòn khám, tại đây ba mẹ bé mới biết con mình bị bại não và bị mù. Tuy nhiên, kinh phí để thuê trọ, ăn uống và chữa bệnh quá lớn nên gia đình đưa bé về quê lại. Một thời gian sau đó, bà Nội đưa bé đi Huế khám, các bác sỹ ở Huế nói: \\\"bà ẵm bé về đi, bệnh này không chữa được đâu, về nhà có gì bà cháu ăn nấy cho qua ngày\\\". Lúc này bà ẵm bé về DakNong và trình bày với gia đình điều các bác sỹ ở Huế nói. Mẹ bé sau đó, nghe lời mẹ (bà ngoại của bé Trà My) nên đã bỏ con đi Sài Gòn sống, lúc đó Trà My mới được 9 tháng tuổi. Kể từ đó thương cháu bà Nội ẵm bé đi xin ở các chợ trên địa bàn tỉnh ĐakNong và ĐakLak.
- Năm 2010, bà Nội bé nghe người ta nói ra Hà Nội sẽ chữa khỏi bệnh nên đã đưa bé đi Hà Nôi, trước khi đi HN bà Nội ẵm bé ra Đà Nẵng và đi xin ở chợ Cồn, Hàn, Đống Đa,... nhưng tại Đà Nẵng, do thành phố thực hiện chính sách không có người ăn xin trên địa bàn nên vừa vào tới cổng chợ Cồn bà đã bị đội Quản lý chờ giữ lại và giao cho Công an thành phố xử lý. Theo lời bà kể, khi Công an TP giữ, bà có trình bày nguyên nhân tại sao đi xin ở chợ, Cán bộ Công an đã cảm thông và cho bà 500k (của 4 Cán bộ CA và 1 cán bộ Quản lý chợ). Sau đó bà tiếp tục nhận được 5 triệu từ ông Nam (từ một thành viên một công ty tại ĐN) và 3 triệu đồng từ ông Huy (thành viên công ty xây lắp miền Trung). Sau khi có được số tiền trên cộng với một ít bà có (hàng xóm cho, con gái cho,...) bà đưa bé đi Hà Nội, thời gian ở đây là 8 tháng. Sau khi ở HN trở về, bé Trà My đã chữa khỏi mắt và cảm giác được như: biết cười khi nhột, biết nghe bà gọi,....Bệnh Nhi ở Hà Nội có hẹn bà sau một tháng tái khám (đúng vào tháng 11 năm 2010), nhưng do gia đình không có tiền nên tới giờ vẫn chưa đưa bé đi khám lại.
- Hiện tại mẹ bé Trà My đã về nhà (tại DakNong). Bà Nội bé nói mẹ bé về đưa bà được 3 triệu đồng. Bé Trà My có một người anh trai là Võ Quốc Hải (11 tuổi) học rất giỏi và rất thương em gái mình. Bà Nội bé Trà My đang ở với con gái bà tại Quảng Nam (là Chị Hằng sdt 01263793559). Về gia đình chị Hằnh thu nhập như sau: Chồng Chị Hạnh trước đây có mở tiệm sửa xe, nhưng do ít khách quá nên đã đóng quán và hiện tại đang đi bốc vác thuê, lương hưởng theo ngày bốc và số lượng hàng bốc, chị Hạnh thì bán cả ở ngã tư (cách nhà khoảng trên dười 50m), gia định chị Hạnh có một đứa con trai 6 tuổi. Thu nhập của 2 vợ chồng chị không nhiều, nên dù thương cháu anh chị cũng không giúp được nhiều cho cháu, bà Nội nói khi nào cháu đi chữa bệnh ở xa, anh chị đều cho vài trăm đi đường.
- Về số tiền dành cho bé Trà My: bà Nội bé nói một tháng hoặc có khi là 2,3 tháng ba bé mới gửi tiền cho 2 bà cháu, mà mỗi lần gửi chỉ vài trăm thôi vì công việc của 2 vợ chòng chủ yếu bây giờ là làm thuê, bà Nội nói trong nhà có gì cầm hoặc bán được ba mẹ bé cũng đã bán rồi nên giờ không còn gì đáng giá nữa. Việc đi Hà Nội tái khám lại với bà rất ít hy vọng do bà càng ngày càng già mà bé càng ngày càng lớn nên việc ẵm bé đi xin gặp rất nhiều khó khăn.
P/S: E có hỏi số tiền bà nhận được cho bé Trà My từ trước giờ là bao nhiêu, bà có trả lời bà không nhớ vì họ cho nhiều nhưng mỗi lần cho ít. Bà mong nhận được sự giúp đở của Hội mình lắm.
À, có chị Bích Hạnh nào đó (số nhà 33 Phạm Ngủ Lão Hà Nội, sdt: 0915889666) có liên lạc với bà bé nói bà bé Trà My là kiếm tiền đưa bé đi Hà Nội tái khám lại đi, ra đó rồi chị sẽ hổ trợ 2 triệu.
Tất cả thông tin e hỏi + bà bé Trà My kể lại e viết lại hết rồi đó, Cô xem trường hợp này sao ha!

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #25 vào: 09-06-2011 22:21:09
Chào cả nhà!

Mình kéo topic này lên mong các bạn ở Đà Nẵng dành thời gian xác minh để các bạn trên DD hiểu rõ hoàn cảnh thực tế của 2 bà cháu hơn. Tối nay bà Bốn gọi cho mình bằng số máy: 01263793559, có nói rằng: sức khỏe 2 bà cháu đã ổn hơn, bà vẫn phải tiếp tục bế cháu đi xin các nơi ở Đà Nẵng dành tiền đưa cháu ra HN.

Rất mong tin của các bạn!

Thân!

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #24 vào: 03-06-2011 21:38:46
Chào bạn Phuclehuu và cả nhà!

Rất cám ơn bạn Phuclehuu đã có ý giúp đỡ xác minh hc này. Sáng hôm qua bà bé My gọi cho mình kể rằng: cháu ốm, rồi bà lại ốm nên chưa ra HN được; cháu lớn lên 1 chút thì cũng nặng hơn, bà ngày càng già yếu hơn nên bế cháu nhiều cũng rất mệt, ra HN chỉ có 2 bà cháu nên phải đủ SK mới dám ra. Nếu 2 ngày nghỉ cuối tuần, các bạn Đà Nẵng thu xếp đến thăm và xác minh hc của bà khi đang ở nhà con rể tại Đà Nẵng thì quá tốt. DD mới chỉ biết bà qua giới thiệu, qua điện thoại nên không dám chắc về hc thực của bà ra sao?

Con rể của bà tên là: Vĩnh Thành ( sửa xe hon đa ). ĐT: 01659734230    Tổ 1 - Thôn: Quan Châu - Xã: Hòa Châu - Huyện: Hòa Vang - Đà Nẵng. ( tên thôn có thể sai vì mình nghe không rõ được tiếng nói trong đó ).

Rất mong các bạn Đà Nẵng xm được hc này. Nếu có thể được thì các bạn ứng trước cho mình 100.000d để làm quà cho cháu bé. Rất cám ơn các bạn.

Thân!

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Trả lời #23 vào: 02-06-2011 09:25:22
Nếu bé đang ở Đà Nẵng và cả nhà thấy cần thiết để thăm hỏi, tìm thêm thông tin, trung chuyển tiền CM thì chuyển giao thông tin để tổ Đà Nẵng lo nhé!

Thân mến!

Bước dài _ Không vội vã!

Ngủ rồi TLC

Trả lời #22 vào: 02-06-2011 04:56:24
Cám ơn haybanglong đã cập nhật. TLC có đọc kỹ lại và thấy đúng là địa chỉ nhà case này xa quá nhưng TLC vẫn hy vọng gửi được số tiền nhỏ này đến bà nội của cháu.

\\\"Em biết rằng, trong cuộc đời này, có nhiều số phận đau thương cần giúp đỡ. Nhưng tấm lòng của người bà đối với sinh mạng nhỏ bé của đứa cháu, đã làm em cảm động. Bà nói với em rằng, những ngày đầu đi xin, thấy nhục nhã lắm...nhưng thương cho số phận của bé, nên bà tiếp tục đi..
Quote từ post của Khanh Le

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #21 vào: 01-06-2011 21:28:30
Xin chào TLC và các bạn!

Mình rất xin lỗi cả nhà vì bận quá nên ít cập nhật về hc này. Hồi đầu tháng 5 bà Bốn có gọi cho mình nói là đang trên đường ra HN thì bé Trà My ốm nên phải vào ở nhà con gái tại Đà Nẵng nghỉ. Sau đó không thấy bà gọi lại.

Hôm nay mình vừa gọi chị Mai (cháu bà Bốn ) hỏi thăm thì biết: tối qua bà mới gọi cho chị Mai bảo rằng sau khi bé ốm thì bà Bốn lại ốm nên vẫn đang ở Đà Nẵng.

Với hc này thì thực sự khó ước chừng khi nào ra tới HN, tùy bạn TLC xem xét khoản tiền của mình. Mình nghĩ rằng: dù bây giờ bạn TLC có chuyển khoản định giúp là 1.000.000dd sang hc khác ( vì thông tin về hc này quá châm, tiền để lâu không phát huy hiệu quả thì cũng không nên phải không ạ? )thì khi 2 bà cháu có thể ra đến Viện châm cứu thì mình mong và tin rằng các bạn trong DD vẫn đi xác minh và tiếp tục giúp đỡ hc này.

Chúc cả nhà ngủ ngon giấc!