Tác giả Chủ đề: Quán cơm 2.000 đồng tại Huế  (Đã xem 6940 lần)

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #7 vào: 16-07-2011 17:28:41
Chào cả nhà

Gửi đến các bạn mới tham gia NTCM.có lẻ các bạn là TV mới nên chưa biết và đọc qua hết các bài viết liên quan về quán cơm 2000 đồng ở Huế này. vậy các bạn đọc lại từ DD NTCM cũ và tìm hiểu để biết thêm các bạn nhé.
Quán cơm DD NTCM ra đời ngày.5-9-2009, tại địa chỉ 14/1 đường Ngô Quyền, phường 5, quận 10 - TPHCM.

Quán cơm 2000 đồng ở Huế ra đời ngày. 23 - 02 -2009. xin nói quán cơm này là của GĐ TV MaiAnh cũng như quán cơm 2000 đồng ở Cư Xá Lữ Gia Q 11 ở Sài Gòn cũng là của GĐ TV MaiAnh.

MaiAnh Đã Viết. ngày 18/02/2009

Chào cả nhà

Quán cơm 2,000đ thực hiện đến nay đã đi vào ổn định,và được sự hổ trợ của rất nhiều người về vật chất lẫn tinh thần, vì vậy  gia đình mình nhận phần ủng hộ đó chia sẽ lại cho Huế,vì đó là nơi tập trung rât nhiều sinh viên nghèo của các tỉnh Miền Trung và Tây Nguyên.

Ngày 24/2/2009  tiến hành khai trương tại 22 Đoàn Hữu Trưng- TP Huế,vào các ngày thứ Ba, Năm, Bảy mỗi tuần, quán cơm này mình lo lắng nhiều lắm,mong các bạn chúc lành và cầu nguyện giúp.

Mình có đến bịnh viện Huế, thấy ở đó rất cần một nồi cháo,do đó vào buổi sáng các ngày ba,năm,bảy sẽ phát cháo,nhưng kinh nghiệm về nấu cháo không có vì vậy nhờ bác banbe 6x hướng dẫn và truyền kinh nghiệm.
Ngày khai trương có thành viên nào của chúng ta ở Huế mong các bạn lại giúp.

Link từ DD cũ. đọc thêm ở đây http://ntcmvietnam.com/vsbaiviet.asp?TID=8106&PN=1

Ngủ rồi meocon@6789

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #6 vào: 16-07-2011 16:01:31
hic.... liệu vụ quán cơm này có được xem là \\\"ăn cắp bản quyền\\\" của quán cơm 2k của NTCM ko nhỉ? các bác lãnh đạo có cần phải điều tra xem có mầm mống nào của DĐ đứng sau ko(!?) xem có ai \\\"to gan\\\" lại đi ăn cắp bản quyền cơm 2k của NTCM mà ko xin phép ko rồi \\\"xử\\\" luôn đi :D (nhớ cái vụ TV LinhNhi hình như với quán cơm 5k năm xưa ấy...)
kể ra thì làm từ thiện mà.... mình có thể giúp đc gì thì giúp thôi chứ quan trọng gì cái việc \\\"nó giông giống của ai\\\", miến là mình cho đi và có người hạnh phúc khi tiếp nhận... thế thôi cũng đủ.
Mọi người cuối tuần Vui-Trẻ-Khỏe-hạnh phúc....

Ngủ rồi Minhna

Trả lời #5 vào: 16-07-2011 07:31:26
Cách tổ chức, ý tưởng quán cơm 2k ở Hưế hầu như giống hệt mô hình quán cơm 2k của DĐ. Cả câu slogan cũng giống (khác 1 chút về câu chữ). Nhưng ko thấy logo, đồng phục, dụng cụ.... của DĐ. Màu xanh của quán cơm ko phải là màu lá cây. Minhna nghĩ đây có lẽ ko phải quán cơm của DĐ. Chỉ là giống thôi ạh!

Đang duyệt giangcoinamtruoc

• Tồn tại hay không tồn tại!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 16-07-2011 06:32:30
Giangcoi cung đông ý với ý kiến như trên của ban gietthoigian0707!không biết có phải quán cơm của DD mình không nhỉ?Nếu phải thì tranh thủ thứ bảy Giang còi đến xin chân \\\"rửa chén\\\"\\\" hay phục vụ bàn cũng được!thân ái, Mong tin!

Ngủ rồi gietthoigian0707

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #3 vào: 15-07-2011 20:49:05
chao ca nha!cho 0707 hoi quan com 2000 tai Hue thuc su la cua me Hieu hay cua DD?0707 cung ko thay TV hay MTQ nao CMTX cung nhu CMKTX cho truong hop nay,1 ti thac mac nho mong ca nha thong cam!0707 thay topic nay hon 1 nam nay ko ai de cap va 0707 la TV moi nen co chut to mo muon biet thoi.xin chan thanh cam on!

Ngủ rồi la toi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 03-05-2010 13:53:45
mot y tuong rat hay ve bai hoc moi truong.Thuc khach phai tu don dep phan thuc an cua minh va phan loai rac.Dieu nay hau nhu da co mat o khap noi tren the goi tai cac quan an nhanh va cac khu du lich.Co the bqt nen dua dieu nay thanh qui dinh cho tat ca cac quan an trong tuong lai.Than thuong

Newone

• bạn
Trả lời #1 vào: 23-04-2010 11:47:28
Quán cơm 2.000 đồng ở Huế

Quán cơm dành cho sinh viên và người nghèo tại số 22 Đoàn Hữu Trưng, TP Huế  Ảnh: Nguyễn Đông
TTO - Trưa 23-2-2009, quán cơm dành cho sinh viên nghèo và những người thật sự nghèo đã chính thức khai trương tại Huế.
Theo dự định ban đầu, quán sẽ mở cửa đón khách (chủ yếu là sinh viên) đến ăn trưa từ 10g-12g vào các ngày thứ ba, thứ năm và thứ bảy hàng tuần. Tuy giá chỉ 2.000đ/suất nhưng thực khách không những được ăn ngon mà còn được phục vụ một cách tận tình, chuyên nghiệp.

Quán cơm nghĩa tình

Đó là quán cơm của mệ Nguyễn Thị Hiếu, 68 tuổi, tại 22 Đoàn Hữu Trưng, TP Huế. Trước đây, mệ Hiếu làm nghề nấu rượu rồi đi bỏ cho các quán. Về già, mệ dành số tiền có được cộng với số vốn của một số người bà con trong Sài Gòn để mở một quán cơm phục vụ cho các bạn sinh viên nghèo. “Hầu hết các em sinh viên đều có gia cảnh khó khăn, mình giúp các em một bữa ăn cũng là việc nên làm” - mệ Hiếu tâm sự.

Để có được một quán cơm như ngày hôm nay, mệ Hiếu đã trăn trở nhiều. “Thực tình lúc đầu mệ cũng chưa biết làm gì để giúp các em sinh viên nghèo, may nhờ anh em và các cháu gợi ý, giúp vốn nên mệ quyết định mở một quán cơm dành cho các em sinh viên” - mệ Hiếu kể lại.

Các món ăn tại đây gồm có: cơm, canh, món mặn… được đựng trong một khay nhựa sạch sẽ và còn có thêm một viên kẹo tráng miệng. Thực đơn ở đây cũng luôn được thay đổi cho phù hợp với khẩu vị của thực khách. Chỉ với giá 2.000đ nhưng khách có thể lựa chọn thức ăn tùy thích (dĩ nhiên là không tính tiền phần thức ăn này) sau đó còn được uống trà đá miễn phí.

Quán nằm gần các trường đại học và khu trọ của sinh viên nên các bạn sinh viên ghé quán trong ngày khai trương rất đông. Được ăn một suất cơm với giá bình dân ai ai cũng vui. Bạn Trần Cẩn, sinh viên năm 2 khoa ngữ văn Trường đại học dân lập Phú Xuân, tâm sự: “Mình rất vui khi được ăn một suất cơm no với giá chỉ 2.000đ. Vừa qua giá điện, giá nước đều tăng vọt, may có quán cơm giá rẻ nên bọn mình cũng bớt đi phần nào trong chi tiêu. Mừng quá!”.

Gọn gàng và sạch sẽ

Theo chủ quán cho biết quán đã chuẩn bị 300 suất cơm để có thể phục vụ lượng khách trong ngày khai trương. Gạt vội những giọt mồ hôi trên trán, bác Nguyễn Văn Nghĩa, 64 tuổi, em trai của mệ Hiếu, vui vẻ: “Làm thì mệt rứa nhưng nhìn các em sinh viên ăn ngon miệng với một tâm lý thoải mái là tụi tôi thấy vui rồi!”. Bác Nghĩa cho biết thêm: “Lúc đầu tụi tôi định cho các em sinh viên ăn miễn phí nhưng rồi sợ các em mặc cảm là “mình đi xin ăn” nên mới tính giá 2.000đ. Giúp các em được phần nào hay phần đó chứ mình đâu có tính lời lãi làm gì”.

Đông đảo các bạn sinh viên và người nghèo đến thưởng thức bữa cơm 2.000đ đầu tiên xuất hiện tại Huế - Ảnh: Nguyễn Đông

Nhiều người dân nghèo đạp xích lô, bán vé số, hàng rong cũng ghé quán để thưởng thức bữa cơm trưa giá 2.000đ đầu tiên ở Huế và như là một cách để tiết kiệm trong cơn bão giá. Bác Nguyễn Thị Hảo, 38 tuổi, làm nghề bán vé số vừa tranh thủ ăn vội đĩa cơm vừa cho biết: “Với mỗi suất cơm như ni ở các quán tụi tôi phải trả 8.000 - 10.000 đồng, may mà có quán cơm của mệ Hiếu, tụi tôi tiết kiệm được cả gần chục ngàn phụ gia đình”.

Khách đến dùng cơm tại đây phải xếp hàng mua phiếu mệnh giá 2.000đ rồi đến nhận suất cơm của mình. Và một điều đặc biệt là khách ăn xong phải tự thu dọn đĩa, giấy vệ sinh gọn gàng (không phải rửa đĩa). Thấy tôi thắc mắc, mệ Hiếu giải thích: “Không phải là mình không có người dọn dẹp nhưng để các em tự thu dọn là giúp các em tập tính tự giác trong việc phân loại rác. Chứ như vừa rồi thấy báo đài đưa tin về việc người dân xả rác bừa bãi, mệ cũng thấy buồn lòng!”.  Bạn Trần Tuấn, sinh viên Trường đại học Ngoại ngữ Huế, nhận xét: “Quán cơm không chỉ giúp tụi mình một bữa ăn với giá sinh viên mà hơn thế nữa còn cho tụi mình một bài học về vệ sinh môi trường”.

Trong ngày đầu khai trương, hầu hết những người giúp việc đều là người nhà của mệ Hiếu, còn về lâu về dài mệ Hiếu đang muốn thuê khoảng 5 bạn sinh viên làm thêm. “Mình thuê các em vừa để các em có bữa ăn miễn phí vừa giúp các em có thêm thu nhập” - mệ Hiếu bộc bạch.

NGUYỄN ĐÔNG