Tác giả Chủ đề: TP HCM (Quận 12) - Cụ Sao - Cần hỗ trợ mai táng  (Đã xem 10963 lần)

Ngủ rồi knight

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #14 vào: 25-10-2010 11:35:06
Dạ chào anh Thái Duy ,theo tụi em thì cụ chỉ cần thêm 1 cái bàn nhỏ thui ah, không cần ghế vì cụ đã có 2 cái ghế nhựa rùi.Tks anh! :)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #13 vào: 25-10-2010 09:46:56
Theo thông tin từ các bạn đi thăm hỏi, hiện cụ sao cần:

- Một ít tấm bạt để che mưa hắt.
- Một bộ bàn ghế nhựa nhỏ để cụ ngồi ăn cơm, uống nước.
- Một cái mùng (màn) - HMHai đã nhận giúp cụ.

Hai khoản trên chưa có ai đăng ký. Có bác nào giúp cụ già không ạ?

Cảm ơn cả nhà.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi HMHai

Trả lời #12 vào: 25-10-2010 09:38:44
Chào cả nhà,
Hôm trước chị Hường (ở cạnh nhà cụ) gọi điện cho tôi cũng nói muốn xin cho cụ 1 cái mùng (màn), vậy các bạn xem khi nào đi thăm thì mua giúp.
Tôi xin đóng góp số tiền đó (gởi trả lại cho người mua giúp).
Thanks.

Ngủ rồi knight

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #11 vào: 25-10-2010 00:53:23
Chào cả nhà ha, cho em được bổ sung chút xíu ha anh bymyside4.hj ;) .Nhà cụ rộng khoảng hơn 11m2,mái được lợp bằng tôn cũ nhưng vẫn còn sử dụng được.Mặc dù vách đã bao bằng lá dừa khô nhưng vẫn còn bị hở nhiều chỗ (nếu trời mưa to gió lớn thì hắt ướt hết nhà mất  :( huhu).Vậy nhờ các chú xem xét nếu được thì chúng ta mang một ít tấm bạt xuống bao quanh, che phần hở lại cho cụ.
Ah trong nhà cụ tụi e thấy có 1 cái bàn gỗ nhưng giờ dùng để đồ đạc hết rùi. Nếu có thể chúng ta sẽ cho cụ 1 cái bàn nho nhỏ để cụ ngồi ăn cơm hay uống nước.hjhj :cheer:
Dạ báo cáo cả nhà , em xin hết.chúc mọi người buổi sáng tốt lành!
Ui xíu nữa thì em wen , từ khi cái màn cũ rời bỏ cụ (vì nó thấy cụ vẫn khỏe, trẻ trung còn nó thì đã già wa rùi :silly: ), cụ vẫn chưa có màn để ngủ.
Dạ giờ em hết thiệt rùi hjhj.

Ngủ rồi bymyside4

Trả lời #10 vào: 24-10-2010 21:27:58
Hôm nay sau khi phát cháo ở bệnh viện Gia định, Cả nhà có xuống thăm và trao cho Cụ số tiền 300k CMTX . Cụ vẫn khỏe nhưng hình như dao này Cụ hơi lãng tai 1 tí,phải nói chuyện thật to Cụ mới nghe thấy  :)  .

Hiện tại Cụ không còn ở căn phòng cũ nữa . Người chủ nhà vừa làm cho Cụ 1 ngôi nhà mới ở gần phòng cũ của Cụ . Căn nhà rộng và thoáng hơn chỗ ở cũ,xung quanh làm bằng lá Dừa khô,lợp tôn . Có điều buổi trưa thì rất nóng ,còn trời mưa vẫn còn 1 số chỗ bị dột .Trong nhà vẫn chưa có ổ điện để Cụ nghe đài và mở quạt .
chúc cả nhà có 1 buổi tối vui  :)

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #9 vào: 28-09-2010 10:11:05
chủ nhật 26/9 sau khj phát cháo ở bv Gia Định xong, nhóm bạn Tiger, Tygon trang, Gem, Dung, Knight do cô Lá dẫn đầu lên đường đến thăm và trao tiền CMTX 300k cho cụ Sao.
Bất ngờ khj thấy tóc mới của cụ, có lẽ vì thế mà nhìn cụ có vẻ trẻ trung và khỏe khoắn hơn thì phải. :laugh:  :laugh:
Khj hỏi cụ ăn cơm trưa chưa, cụ trả lời, trưa không ăn, để tối ăn 1 lần luôn. :huh:  :blink:

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #8 vào: 07-09-2010 23:21:19
Lâu rồi không ghé thăm cụ được, nhớ tính hóm hỉnh của cụ. Nhìn hình thấy cụ vẫn khỏe và vui tươi thật an lòng. Hôm nào ghé thăm chọc kiểu tóc mới của cụ mới được, Vịt vẫn thích kiểu tóc đinh \\\"chịu chơi\\\" của cụ cơ, rất xì tin  :) .

Ngủ rồi thubuon

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #7 vào: 07-09-2010 15:01:43
Cảm ơn các bạn đã nhín chút thời gian đến thăm Cụ . Hôm nay Cụ đổi kiểu tóc trông khoẻ khoắn hơn, trông trẻ ra nhỉ . Ôi hôm nay mái nhà Cụ lại trông thấy sao rồi , mong các anh hôm nào cùng nhau chống dột giúp Cụ nhé.
Cảm ơn nhiều .

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #6 vào: 07-09-2010 00:51:23
Sau khi ghé thăm TT dưỡng lão Tân Quy, nhóm bạn đến nhà cụ Sao thăm cụ.
Không quên lời hứa lần trước, Tiger đã mua cho cụ 1 dây cắm radio. Đến nơi thấy cụ đang nghe radio, hỏi ra mới biết cụ mượn dây cắm của người ta về xài tạm, vậy là bây giờ cụ có dây mới \\\"xịn\\\" để xài rùi. :laugh:
Nhà cụ khá lụp xụp, nhất là chỗ giường và bếp bị thủng mái, hôm trước mưa lớn nước tạt vào ướt cả chỗ cụ ngủ.
Trên bàn chỉ có một nồi cơm nhỏ cụ nấu, không có đồ ăn mà cụ chỉ ăn cơm với nước tương.
Cụ rất vui tính, vì vậy mà Tiger cứ ngồi chọc cụ cười suốt.
Nhóm cũng trao 300.000đ ( CMTX tháng 8) cho cụ.

Vài hình ảnh về căn nhà hiện tại của cụ

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #5 vào: 26-07-2010 00:16:57
Cùng chuyến lên Tân Quy, bác Banbe6x, Tigon trang và Tiger ghé thăm nhà cụ Sao và trao khoản CMTX tháng 7 (300k) cho cụ. Vì mỗi tháng ghé thăm nhà cụ có 1 lần nên hôm nay bác 6x mới mua cho cụ 2 hộp vitamin như lần trước cụ bảo. Cái Radio của cụ bị mất dây giắc cắm vào nguồn điện nhưng lần này Tiger lại quên mua nên lần sau nếu ai ghé thăm cụ thì mua giùm luôn nhé. :)

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #4 vào: 01-07-2010 19:40:37
Trích dẫn
Chào cả nhà,

Trường hợp cụ Sao khoản CMTX tháng 6 không biết đã được chuyển chưa vì em chưa thấy có thông tin gì mới cả. Tuần sau ngày nào thuận tiện em sẽ đi thăm cụ, và trung tâm dưỡng lão Tân Quy luôn. Tuần này cập rập quá, vì mọi người còn lo cơm để bán cho các sĩ tử đi thi ( 3 ngày t7, CN và t2).

Bác 6x ơi, thứ 7 này lên quán cơm cháu và bác bàn lại xem sao nhé!

Cảm ơn bác K87yeng đã nhắc không Tiger cũng quên post bài mất (đáng trách thật :silly: ). Cùng chuyến lên Tân Quy, Tiger & Tigon trang ghé qua nhà cụ sao để chuyển tiền CMTX tháng 6 (300k). Lúc ghé nhà cụ thì thấy 2 người bạn già trò chuyện cười cười nói nói với nhau :P .
 Cụ bảo nhắn với bác 6x lúc nào lên gửi cho cụ ít hộp cốm xanh, đỏ, tím, vàng với. :lol:(vitamin).

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #3 vào: 01-07-2010 16:53:13
Chào cả nhà,

Trường hợp cụ Sao khoản CMTX tháng 6 không biết đã được chuyển chưa vì em chưa thấy có thông tin gì mới cả. Tuần sau ngày nào thuận tiện em sẽ đi thăm cụ, và trung tâm dưỡng lão Tân Quy luôn. Tuần này cập rập quá, vì mọi người còn lo cơm để bán cho các sĩ tử đi thi ( 3 ngày t7, CN và t2).

Bác 6x ơi, thứ 7 này lên quán cơm cháu và bác bàn lại xem sao nhé!

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #2 vào: 23-05-2010 22:55:23
Em chào cả nhà,

Hôm nay phát cháo xong, chị PhaLe, k87yeng cùng Tiger đi tới trung tâm dưỡng lão Tân Quy và sau là thăm cụ Sao. PhaLe trao tiền CMTX 300k cho cụ Sao. Mùa hè nóng, bước vào căn phòng nhỏ của cụ thấy thương cho cụ ghê, cụ ít dùng quạt vì sợ tốn tiền điện, vẫn thấy cái quạt mo trên giường cụ. Bếp đang đỏ lửa, cụ kho ít thịt ăn cơm. Chị PhaLe giỡn, bảo con đói quá cụ còn cơm ăn không, cụ bảo hết cơm rồi, nấu 1 lon gạo ăn sáng tối. Dạo này cụ gầy hơn đợt trước, (chị PhaLe nhận xét chứ em lần đầu gặp cụ mà), cụ bảo dạo này cụ rầu (buồn ấy ạ), tại bệnh nhiều. 3 đứa cháu tới thăm cụ vui lắm, hay cười, Tiger hỏi cụ nhớ con không thì cụ nói không nhớ, :) , cụ nhớ bác 6x mà bác ấy lại bận nên hôm nay không đi cùng 3 chị em được. Tiger chụp hình cụ, PhaLe bảo cụ giơ tay chữ V nhưng cụ cứ nhìn rồi cười, nụ cười xen lẫn bao cảm xúc của người già lẻ loi như cụ, vui có, buồn có, tủi thân cũng có. Nhưng dù thế nào điều đó cũng khiến 3 chị em cảm thấy nhẹ lòng vì cảm giác ấm áp mang lại. Qua chuyến đi hôm nay em có một vài điều muốn thưa với cả nhà như sau:

- Một là sắp tới mùa mưa, phía vách trên nơi giường cụ ngủ bị trống, mưa lớn và liên miên sẽ hắt vào nhà và ẩm ướt, cụ sẽ lạnh và khó ngủ. Nếu được, nhà mình có thể giúp cụ sửa lại đôi chút cho căn phòng thêm kín đáo được không? Thanh niên trẻ thì không nói làm gì, chứ người già sức khỏe yếu, SG không bao giờ có mùa Đông nhưng với cụ sẽ vẫn lạnh như thường. Đọc bài bên DĐ cũ thấy các anh chị trước kia đã sửa sang lại nơi ở cho cụ rồi, nhưng qua thời gian cũng cần tu sửa lại cho phù hợp với \\\"hoàn cảnh\\\": SG sắp bước vào mùa mưa.

- Hai, là ở phía bếp nấu cơm. Em thấy phần mái lợp trên bếp lủng lỗ chỗ, mưa xuống nước tạt vào cụ không thể nấu nướng được, biết lấy gì ăn đây?

- Ba, tủ đựng đồ ăn và chén bát. Cái chạn (người Bắc em gọi thế) đã khá cũ rồi. Nhà mình có thể ủng hộ cụ cái tủ khác để cụ bỏ đồ ăn vào cho vệ sinh hơn được không, chứ để như thế lỡ có kiến gián gì bò vào thì không ổn. Chén bát để lên trên sẽ sạch hơn, để ở dưới tro bụi bay vào hoài thôi.

- Bốn, và cũng là cuối cùng, :P , bác nào nhà mình có thời gian tới thăm cụ và có thể cắt tóc cho cụ được không, với điều kiện phải cắt đẹp đẹp tí nhé, :) , cho gọn gàng hơn và nhẹ đầu cho cụ nữa. Cụ không thể ra quán như mình được , với cụ đi bộ 1km cũng là xa rồi.

Tiger giao cho em trách nhiệm post bài, sai sót gì Tiger sẽ bổ sung và post hình luôn ạ.

Thân, :)

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #1 vào: 26-03-2010 15:15:22
Trường hợp cụ Sao do chị Hường giới thiệu, chị Hường là người được CMTX ngay thời gian đầu thành lập diễn đàn. Cụ sống một mình, đối diện nhà chị Hường và được thành viên Thocon CMTX 100.000đ/tháng từ tháng 3/2007 thông qua chị Hường. Trong quá trình điều chỉnh kỹ thuật trang web của dd, một số bài viết bị mất, trong đó có bài viết về cụ Sao.

Tháng 10/2008, thành viên Banbe6x và Nhomai_2002 ghé lại thăm cụ, cung cấp thêm thông tin cuộc sống của cụ:

Bài viết của thành viên Banbe6x:

“Bữa rồi Banbe6x có cùng Nhomai_2002 thăm lại Cụ Sao ngoài 80 tuổi – Một trường hợp đã được DĐ của chúng ta CMTX 100.000đ mỗi tháng từ 3/2007 tới nay. Hiện giờ Cụ Sao vẫn ở nhờ trong một chái bếp của người bà con xa (khu vực này cụ Sao đã ở khoảng hơn 20 năm rồi). Sinh hoạt hiện nay của Cụ hoàn toàn trông chờ vào 100.000đ/ tháng trợ cấp từ chính quyền địa phương, 100.000đ/ tháng từ diễn đàn NTCM cũng như sự giúp đỡ từ nhà Chùa cùng những tấm lòng Nhân ái quanh đó.

Mảnh đất cắm dùi không có nên Chính quyền địa phương dù muốn cũng chẳng thể nào vận động xây dựng được một căn nhà Tình thương cho Cụ. Nhìn cái chái bếp khá xập xệ mà thầm tủi cho phận người già không con cháu ruột thịt phụng dưỡng. Chút niềm vui có được khi thăm Cụ chính là tình cảm mà Chị Hường (một hoàn cảnh khó khăn đang được NTCM giúp đỡ) cũng như một số bà con gần đó dành cho Cụ Sao, khi ít gạo, lúc chút đồ ăn hoặc tô canh hay vài món đồ dùng lặt vặt trong sinh hoạt.

Lúc trò chuyện 6X có hỏi ý Cụ về việc dọn đến một nơi nào đó có nhiều Cụ cùng trang lứa cho vui và có điều kiện cơ sở vật chất tốt hơn thì Cụ Sao trả lời rằng không thích vì cuộc sống mấy chục năm ở đây đã quen rồi. Lúc tụi mình lại thăm Cụ vui lắm, cười suốt và khi nhắc ăn cơm thì Cụ bảo: “Bà ăn lúc nào mà chả được ” – Vậy mới thấy cái Cụ cần chỉ là một nhu cầu tối thiểu của cuộc sống cộng với đám con cháu quây quần trò chuyện mà thôi.

Hôm qua 6X quay trở lại nhà chị Hường và được chị ấy chính thức có ý nhường bớt 100.000đ trong tổng số 300.000đ CMTX của Chị ấy qua cho Cụ Sao (từ trước tới giờ chị ấy vẫn thường giúp đỡ Cụ cả về vật chất lẫn tinh thần ). Ngoài ra 6X đề xuất DĐ chúng ta giúp thêm Cụ Sao 100.000đ/ tháng nữa để tổng số tiền mà Cụ có ổn định trong tháng là 400.000đ (100k từ Chính quyền địa phương, 100k CMTX cũ đang thực hiện, 100k chia sẻ từ Chị Hường, 100k CMTX bổ xung). Có bạn sẽ thấy mức thu nhập này của Cụ Sao chẳng thấm tháp gì so với thời giá hiện nay nhưng chúng ta còn phải chừa lại một chút niềm vui cho những tấm lòng Nhân ái thường hay giúp Cụ nữa, phải không nào?

P/S : Hôm qua 6X cũng nghĩ tới việc biếu Cụ cái nồi cơm điện nhỏ để Cụ đỡ cực nhưng hỏi kỹ thì biết Cụ không quen xài nên rất sợ điện, Cụ nấu củi đã quen rồi và nấu cơm rất ngon.”

Trước đề xuất tăng mức CMTX cho cụ, từ tháng 12/2008, mức CMTX của cụ là 300.000đ/tháng do HMHai (100.000đ), Thaidzuy (100.000đ) và P.dung (100.000đ) cùng chung tay.

Tháng 6/2009, chiến dịch dọn dẹp và sửa sang chái bếp của cụ được nhóm MN lên kế hoạch hành động. Sau nhiều ngày trao đổi, bàn bạc rôm rả trên dd, ngày 27/6/2009, các thành viên Banbe6x, Asianhelper, tieuhuongduong, nguoitoiyeu, khanhvy, merci, momboo+ox, Subin mẹ + Subin nhí… tiến hành dọn dẹp, sửa sang và sơn mới lại căn phòng của cụ. Một ngày lao động chân tay vất vả nhưng ai cũng cảm thấy vui vẻ vì đã mang lại niềm vui cho cụ cũng như cho chính mình.

Căn phòng của cụ giờ không chỉ sáng sủa hơn mà còn trở nên ấm cũng và rộn ràng khi hằng tháng con cháu trên dd đều ghé thăm, trò chuyện và trao trực tiếp 300.000đ CMTX cho cụ.

Bài viết từ diễn đàn NTCM cũ:
http://dd.nguoitoicuumang.com/vsbaiviet.asp?TID=7674&PN=1&TPN=1