Tác giả Chủ đề: Nhắc nhở TV Linhnhi và Groups \\\"CMNV\\\"  (Đã xem 9931 lần)

LinhNhi

• bạn
Trả lời #6 vào: 27-09-2010 10:12:31
Trích dẫn

Chao ban ntcm quantri,

Đầu tiên cho phép tôi(thành viên của ChonMotNiemVui) được bày tỏ sự không
hài lòng về email này của bạn. Theo tôi nó không thể hiện được một sự lịch
sự cần thiết khi muốn gửi một thông điệp đến một tổ chức nào đấy. Mong rằng
điều này không sảy ra nữa nếu sau này chúng ta còn có dịp trao đổi thông tin
cùng nhau.

Qua link bạn gửi tôi thấy rằng các bạn đang kịch liệt phản đối vì ở đâu đấy
đang có và sẽ có những tổ chức ra đời và có hoạt động tượng tự như tổ chức
của các bạn? Hay là đấy chỉ đơn giản là lãnh đạo nhóm của chúng tôi đã \\\"vô
tình\\\" sử dụng lại các điều lệ của các bạn như là điều lệ của nhóm? Bản thân
chúng tôi không quan tâm vào những thứ viết trong cái điều lệ đó ( tôi chưa
đọc bao giờ cho đến khi nhận đc email này). Có thể bạn chưa biết điều này,
chúng tôi hoạt động dựa vào sự tự nguyện của các thành viên với mong muốn
tạo ra niềm vui cho bản thân cũng như cho xã hội. Cá nhân tôi không hiểu tổ
chức của các bạn đang hoạt dộng như thế nào, nhưng nếu nó đúng như những gì
các bạn đã viết ra thì tại sao các bạn lại cảm thấy \\\"khó chịu\\\" khi biết rằng
có một tổ chức đang đồng cảm và sử dụng tiêu trí của các bạn làm mục đich
hoạt động? Tôi thấy các bạn nên tự hào vì điều đó thì đúng hơn trừ khi các
bạn đang không thực sự làm giống như những gì các bạn đã viết(tôi không hi
vọng thế...).

Dù sao cũng cám ơn những góp ý kịp thời của các bạn, chúng tôi sẽ chỉ cần
nghĩ rằng cần phải làm gì và sẽ làm theo suy nghĩ của chúng tôi. Chúc tổ
chức của các bạn ngày càng phát triển và làm được nhiều điều tốt cho xã hội.

Chon Mot Niem Vui

Thành viên.

Một thành viên trong nhóm muốn nhờ LinhNhi gửi ý kiến.  :unsure:

LinhNhi

• bạn
Trả lời #5 vào: 27-09-2010 02:23:46
Trưa nay LinhNhi cũng đã trao đổi một chút với A Thế Anh qua điện thoại. Có lẽ nói thì dài dòng nhưng LinhNhi đã nhận ra  mình sai trong việc copy quy trình giúp đỡ của NTCM làm tôn chỉ hoạt động cho nhóm ( vì LinhNhi thấy nó minh bạch. điều mà linhnhi nghĩ đến đâu tiên khi liên quan đến vấn đề tiền bạc là sự rõ ràng và minh bạch).

LinhNhi cũng không biết nick nào đó đã báo cáo như thế nào với anh nhưng LinhNhi làm thì LinhNhi chịu trách nhiệm cho hành động của mình và LinhNhi không cảm thấy hổ thẹn với hành động của mình. Còn ai nghĩ như thế nào thì đó là tuỳ người ta. Hơn nữa LinhNhi chẳng hơi đâu để ý đến những lời thiện hạ.

Thấy sai thì sửa đó là chuyện bình thường. LinhNhi kêu gọi mọi người đơn giản vì muốn đánh thức lòng nhân ái đang dần bị ngủ quên trong mỗi người mà lý do có lẽ do lăn lội với cuộc sống mà quên đi điều đó, hoàn toàn không có ý đánh vào thương hại của mọi người.

Các anh lo lắng ảnh hưởng uy tín cũng là điều đương nhiên và dễ hiểu. Nếu như LinhNhi tham gia vào NCTM mà lại tạo group riêng kêu gọi lập quỹ làm ảnh hưởng đến anh, em. Khiến mọi người nghĩ LinhNhi là cái sân sau của NCTM thì đó là điều mà mình chưa nghĩ đến và nếu thực sự việc LinhNhi là mầm mống ảnh hưởng đến NTCM thì có lẽ các anh, chị em cho LinhNhi ra khỏi DD cũng là điều không oan uổng. Mặc dù cá nhân em không muốn điều này.

Trong nhóm đa phần là bạn bè tự nguyện tham giam, duy nhất chỉ có một trường hợp \\\"ép buộc\\\" vào nhóm. Hơn cả là em hiểu người đó sẽ ủng hộ em trong việc làm của em. lý do đơn giản thôi. Bạn em thì phải ủng hộ em. (Đương nhiên em biết những người bạn nào là đi theo sự \\\"ép buộc\\\" của em một cách tự nguyện).

Một lần nữa từ đáy lòng mình xin lỗi các bạn. Rất rất xin lỗi.

Gửi mọi người bức thư LinhNhi kêu gọi anh, chị em trong công ty lập quỹ và nhiều người tham gia đã cùng nhau thảo luận lập ra nhóm này, hi vọng mọi người có thể hiểu hơn được những gì mà LinhNhi đang làm. LinhNhi không cố tình làm hại, phá hoại hay lợi dụng DD tư lợi riêng, có lẽ là vì LinhNhi chưa suy nghĩ thấu đáo nhưng gì mình đang làm.

Trích dẫn

Thân gửi các bạn exo!

Gửi mọi người một chút tâm sự.

Có người từng gọi tôi là đồ dơ hơi, khủng, sĩ diện, thân mình lo chưa xong còn bày đặt... chỉ vì tôi \\\"trót dại\\\" bỏ ra 500k để giúp đỡ một đứa trẻ ở viện nhi vì bệnh tim. Bức thư tôi kêu gọi mọi người chỉ được một số ít hưởng ứng đa phần trong số họ là team lead và sau đó tôi cảm thấy hơi lạc lõng giữa lối đi của mình (trí ít là tôi cảm nhận điều đó trong mắt những người tôi gặp trong công ty cũ). Số tiền cuối cùng tôi nhận được là hơn 1.700k.  
Những ngày giáp tết tôi quyết định điện cho mẹ bé Lộc để tới thăm em nhưng hình như tôi không có duyên với em. Em mất cách đó vài ngày và tôi cũng chẳng biết làm gì với số tiền này. (Sau này khi rời công ty tôi đã gửi lại toàn bộ số tiền thu được để tránh lời đàm tiếu thị phi ). Thật may mắn tôi đã tìm cho mình được hội những kẻ khủng, điên giống mình ở một diễn đàn. (nguoitoicuumang.com).

Các bạn biết không trong 10 điều nghịch lý của cuộc sống mà tiến sĩ Kent M. Keith đưa ra có một điều :

\\\"Nếu bạn làm điều tốt, có thể mọi người sẽ cho là bạn làm vì tư lợi. Dù sao đi nữa, hãy làm điều tốt.\\\"

Đương nhiên là như thế, vì đa phần lòng tin chúng ta đang bị mai một vì những thứ mà chúng ta đã trải qua và nghi ngờ luôn là cái gì đó thường trực trong mỗi chúng ta khi quyền lợi bị ảnh hưởng. Nhưng nếu ai cũng thế thì ai sẽ là người giúp bạn, gia đình bạn và cả bạn bè của bạn khi sao quả tạ chẳng  may chiếu vào.

Và ngay cả T. Harv Eker tỉ phú người Mỹ người viết ra cuốn sách  Secret of Millionaire Mind có đưa ra phương quản lý tiền bạc:

Financial Freedom Account (FFA) - Tài khoản tự do tài chính 10%
Long term saving for spending account (LTSS) - Tài khoản tiết kiệm tiêu dùng cho tương lai 10%
Education account (EDU) - Tài khoảngiáo dục 5%
Neccessities (NEC) -Tài khoảnchi tiêu cần thiết 55%
Play - Tài khoản hưởng thụ 10%
Give - Tài khoản từ thiện 10%
Ông cũng dành ra 5% - 10% số tiền thu nhập hàng tháng để làm từ thiện và lý do của nó thật đơn giản. Bạn muốn nhận về trước hết hãy cho đi. http://vn.360plus.yahoo.com/kelapdi_084/article?mid=193
Có thể ai đó đã nghĩ hoặc chưa nghĩ đến lý do chúng ta tồn tại là gì? Mỗi chúng ta đã sinh ra thì phải sống nhưng sống sao cho đúng nghĩa thì có lẽ ít trong chúng ta nghĩ đến, Cuộc đời bạn không phải chỉ của riêng bạn, bạn phải sống vì tương lai của thế hệ sau,vì sự phát triển của xã hội.

Nghe có vẻ quá to tát, đạo lý và nhiều người tự thầm hỏi tôi. \\\"Thế mày đã làm được cái gì chưa?\\\" Xin thưa. Các bạn đừng lấy tôi là mục tiêu để so sánh vì tôi chẳng là gì cả, các bạn đừng trông chờ ai đó làm rồi mình mới làm theo. Hãy là người tiên phong và làm những gì mình muốn để tốt cho tương lai, để tốt cho xã hội.

Khi tham gia diễn đàn và tiếp xúc với các hoàn cảnh có quá nhiều điều tôi muốn làm. Có quá nhiều thứ tôi muốn thay đổi. Nhưng không. Tôi không thể và tôi cũng chẳng có đước cái năng lực để làm điều đó. Sự đóng góp của tôi cũng chỉ như muối bỏ bể nhưng những điều tôi muốn làm không phải thay Chúa hay ông trời để thay đổi mà chỉ đơn giản làm lan tỏa lòng nhân ái trong mỗi chúng ta. Để có thể cùng nhau thay đổi ít hay nhiều số phận.

Tôi không thể cúi xuống nhặt hết rác trên cả một đoạn đường dài nhưng các bạn và tôi có thể nếu mỗi người nhặt một thứ.
Tôi không thể cứu sống một em bé đang sắp chết vì thiếu tiền thực hiện một ca phẫu thuật vì thiếu 10 triệu nhưng các bạn và tôi có thể nếu mỗi người chúng ta chỉ với 10k,20k,50k,100k. Bạn có thể mua một mạng sống với giá quá rẻ phải không?
Chúng ta có thể đem lại nụ cười, một niềm hạnh phúc cho một em bé sắp chết với chỉ một tấm áo mới. Điều mà em đang mong mỏi từ những ngày trước đó.
 Và còn nhiều nhiều hơn nữa......

Tôi mạo muội kêu gọi những anh, chị,em của mình thành lập một quỹ từ thiện.
Chúng ta có thể tìm kiếm và xác minh một vài trường hợp để cưu mang thường xuyên hoặc không thường xuyên, hoặc có thể tham gia diễn đàn. Ở đó chúng ta có thể có nhiều hơn các thông tin chúng ta tìm kiếm.

Hiện diễn đàn nguoitoicuumang.com bao gồm rất nhiều hoạt động dải trên cả 3 miền

Nồi cháo dinh dưỡng : cho bênh nhân nghèo ở các bệnh viện
Quán cơm 2000 : Cho người lao động thu nhập thấp và người già không có khả năng lao động. học sinh-sinh viên nghèo.
Xây nhà tình thương :
Xác minh các trường hợp đáng thương mà các báo đài và thông tin đại chúng chưa từng nhắc, hoặc đã được nhắc đến nhưng ít nhận được sự hỗ trợ từ xã hội

Ở đâu đó quay bạn nếu có những trường hợp cần được cưu mang thực sự hãy để cho tôi biết hoặc bạn có thể tham gia trực tiếp trên diễn đàn post bài về trường hợp đó. Tôi không hứa có thể thay đổi số phận của họ nhưng nguoitoicuumang.com có thể giúp đỡ họ một chút gì đó trong nhất nhiều các trường hợp mà chúng tôi đang giúp đỡ.

@Thành thật xin lỗi nếu bức thư này làm phiền các bạn.

*** Có muốn điều tôi muốn chia sẻ với các bạn. Hãy tham gia bằng trái tim mình đừng vì bất cứ một điều gì mà gò ép mình chạy theo cái mình không muốn vì bạn có cuộc sống, cách nghĩ của chính bạn và cách đóng góp của riêng mình cho xã hội. Nếu không nó chỉ làm cho cuộc sống và suy nghĩ của bạn thêm nặng nề mà thôi. ***

Nếu ai đó muốn cùng mình đi trên con đường này hãy đến với mình : skype vu.the.linh :)  hoặc email cho mình theo địa chỉ. vuthelinh@gmail.com

Xin cám ơn vì đã bỏ thời gian đọc lá thư này!

Ngủ rồi Theanh

Trả lời #4 vào: 26-09-2010 16:40:04
Cảm ơn Linhnhi vì sự hợp tác cũng như hỗ trợ NTCM trong viêc xử lý vấn đề này.
Theo như Linhnhi giải thích thì Groups này Linhnhi lập ra là để các thành viên trong công ty mình hoạt động cùng nhau. Nhưng có lẽ Linhnhi quên rằng việc đăng thông tin trên Google có thể được cả thế giới biết đến. Dù sao mọi chuyện cũng đã qua, chúc Linhnhi và Groups của mình ngày càng lớn mạnh!

Xem lại thông tin trên Groups mà Linhnhi đã chỉnh sửa, mình chỉ thấy hơi buồn khi bạn viết thế này:

\\\"...LinhNhi chỉ hi vọng group của chúng ta không bị phá huỷ ngay
trong trứng nước thế này. Đôi khi làm điều tốt cũng không
phải là sự dễ dàng gi?\\\"

Có lẽ Linhnhi chưa hiểu hết anh em nhà NTCM nên trong cơn nóng giận mới viết như thế chăng? Mong là bạn sẽ chỉnh sửa nó khi bình tâm trở lại. Bởi không nên Lấy mục đích để biện minh cho phương tiện bạn ạ! Mình làm từ thiện khác với chiếc xe cấp cứu, không thể chạy ngược chiều, lấn làn với chỉ lý do: Tôi đi cứu người mà...

Xây dựng được niềm tin đã khó, giữ được nó lại khó bội lần.

NTCM luôn sẵn sàng hỗ trợ, hợp tác, chia sẻ với bất kỳ nhóm từ thiện nào để chung tay giúp đỡ người nghèo, nhưng phải trên tiêu chí: Tôn trọng pháp luật, tôn trọng lẫn nhau trong quá trình hợp tác, tôn trọng tiêu chí - nguyên tắc của NTCM, không trái với đạo lý, không gây trở ngại hay ảnh hưởng đến NTCM...

Riêng với Linhnhi, là một thành viên của NTCM, chúng tôi sẵn lòng hỗ trợ, chia sẻ kinh nghiệm để giúp Groups của bạn ngày một lớn mạnh hơn trên cơ sở tuân thủ những nguyên tắc của NTCM.

Một lần nữa xin cảm ơn Linhnhi đã hợp tác. Chúc bạn sức khỏe và thành công trên con đường lý tưởng của mình!

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #3 vào: 26-09-2010 15:16:21
Bravo bác linhnhi  :P  !

LinhNhi

• bạn
Trả lời #2 vào: 26-09-2010 13:52:09
Gửi đến BQT lời xin lỗi chân thành.

Mọi thứ đã được thực hiện.

Ngủ rồi Theanh

Trả lời #1 vào: 26-09-2010 04:06:51
Chào thành viên Linhnhi và cả nhà!

Tình cờ chúng tôi đọc được trên Google Groups thông tin về nhóm \\\"Chọn một niềm vui\\\" do một người có nickname là Linhnhi khởi xướng. Sẽ chẳng có gì để nói nếu những thông tin đăng tải trên groups này có thể sẽ gây sự ngộ nhận và ảnh hưởng đến uy tín của NTCM.

Ngay trên Group này, Linhnhi đã copy gần như 100% \\\"Quy trình và cách thức giúp đỡ\\\" của NTCM. Đặc biệt, với chương trình CMTX và CMKTX, là hai chương trình chính của chúng ta cũng được nhóm này sử dụng nguyên xi. Ngoài ra, việc kêu gọi quỹ, báo cáo quỹ cũng là form giống NTCM đang sử dụng... Với hình thức, nội dung được copy từ NTCM y xì như vậy sẽ dễ gây sự ngộ nhận, nhầm tưởng từ nhiều thành viên khác.

Các bạn có thể tham khảo qua link sau:

-Quy trình giúp đỡ đăng tải trên Groups \\\"CMNV\\\": click here
-Quy trình giúp đỡ của NTCM: click here
-Báo cao quỹ trên Group \\\"CMNV\\\": click here

Thông tin cá nhân của Linhnhi đăng tải trên Groups này là:
Mr. VuThe Linh
eXo Platform SEA
8 Flr, Thaiha building, 18/11 alley, Thaiha Str, Hanoi
website:www.exoplatform.com
Phone : +84 984 303 104

Qua kiểm tra số điện thoại thì chúng tôi thấy người này có số điện thoại trùng với số của thành viên Linhnhi trên diễn đàn NTCM. Chúng tôi cần bạn Linhnhi trên DD NTCM xác nhận xem có phải Groups này do bạn lập ra hay không?

Nếu là thành viên Linhnhi trên DD NTCM (hoặc bất kỳ ai) thì chúng tôi yêu cầu bạn tháo gỡ những thông tin trên, vì mấy lý do:

-Sử dụng \\\"Quy trình và cách thức giúp đỡ\\\" do NTCM soạn thảo và giữ bản quyền khi chưa trao đổi và chưa được NTCM cho phép.

-Sử dụng nguyên xi tên gọi chương trình \\\"Cưu mang thường xuyên\\\" và \\\"Cưu mang không thường xuyên\\\" do NTCM khởi xướng sẽ dễ gây sự ngộ nhận từ các thành viên khác về chương trình của Groups \\\"CMNV\\\" là do NTCM tổ chức, điều hành. -->Gây bất lợi cho toàn thể cộng đồng NTCM.

Việc này là vi phạm nguyên tắc của NTCM, đồng thời nó cũng gây ra những ngộ nhận và làm ảnh hưởng đến uy tín của NTCM nghiệm trọng. Vì thế, đề nghị bạn gỡ bỏ ngay lập tức những thông tin trên. Nếu đến ngày 29/9/2010, những thông tin trên chưa được gỡ bỏ thì bắt buộc chúng tôi phải có những biện pháp khác đồng thời yêu cầu phía Google gỡ bỏ những thông tin vi phạm nói trên theo quy định của pháp luật.

Rất mong sự thông cảm và chấp hành nội quy NTCM của bạn Linhnhi!

Chúng tôi sẵn sàng hỗ trợ, hợp tác, chia sẻ với bất kỳ nhóm từ thiện nào để chung tay giúp đỡ người nghèo, trên tiêu chí: Tôn trọng pháp luật, tôn trọng lẫn nhau trong quá trình hợp tác, tôn trọng tiêu chí - nguyên tắc của NTCM, không trái với đạo lý, không gây trở ngại hay ảnh hưởng đến NTCM... Tham khảo thêm Nguyên tắc của NTCM: click here

Tiện đây, cũng mong những thành viên của NTCM thông tin rộng rãi những vấn đề trên để không gây ra những ngộ nhận đáng tiếc. Mong là các bạn sẽ giúp đỡ chúng tôi trong việc xây dựng - bảo vệ hình ảnh NTCM cũng như xây dựng NTCM ngày một vững mạnh.

Hiện NTCM không có bất kỳ chương trình nào khác ngoài những chương đã được thông báo trên diễn đàn. NTCM cũng không kêu gọi quỹ, hiện vật ở bất kỳ nơi nào khác ngoài diễn đàn. Mọi giao dịch ngoài diễn đàn chúng tôi sẽ không chịu trách nhiệm khi có rủi ro xảy ra. Mong các thành viên cẩn trọng!

Xin cảm ơn cả nhà! Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ!

-Thông tin trên Groups \\\"CMNV\\\" được chụp lại từ màn hình (Click vào để xem rõ hơn):

Đoạn đầu:

Đoạn sau: