Tác giả Chủ đề: Cần Thơ - Mẹ con cô Thêm - Nghèo & bệnh - Ô Môn  (Đã xem 14066 lần)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #2 vào: 17-03-2012 21:33:43
@Quyen_Omon ơi, hoàn cảnh này có lẽ gần nhà em. Em xem thu xếp xác minh được không nhé.

Khi nào đi được thông báo giùm, cho anh gửi 200,000 VND nhờ em mua chút quà.

Cảm ơn em.

Từ đây người biết thương người...

ho_van54

• bạn
Trả lời #1 vào: 17-03-2012 20:29:03
Bà Nguyễn Thị Thêm ngụ 242 khu vực Thới Lợi Phường Thới An Quận Ô Môn TP Cần Thơ. Chồng mất khi con gái mới 8 tuổi , 1 mình bà bươn chải nuôi con ăn học . Khi con gái lên lớp 9 thì bà đột ngột bệnh bao nhiêu tiền trong nhà cũng không đủ cho bà trị bệnh . Thế là từ 1 học sinh giỏi , Ngọc Diệu phải từ bỏ ước mơ của mình để đi tìm việc làm thêm phụ mẹ . Không lâu sau đó em cũng bị viêm khớp , đi đứng khó khăn gia đình càng thêm túng.Chân phải bị liệt không còn cảm giác , đi lại khó khăn hầu hết bà Thêm nằm trên ghế bố cánh tay phải của bà không còn cảm giác . Cuộc đời của bà kéo dài nỗi bất hạnh khi làm ăn thất bại trong nhà không còn tiền lại là lúc chồng bà phát bệnh năng sau đó thì chết.Lúc chưa bị bệnh bà cố gắng thức khuya dậy sớm để làm bánh bán . Thương mẹ nên năm nào Diệu cũng là học sinh khá giỏi . Năm Diệu 14 tuổi bàn chân bà bị sưng , đầu bị nhức thường xuyên không đi đứng bình thường được . Không có tiền đi bệnh viện bà mua thuốc gần nhà uống , nhưng không lâu sau chân phải gần như bị liệt nhức đầu nhiều hơn ăn uống không được .Bà nhờ lương y về nhà châm cứu nhiều ngày mà vẫn không có tác dụng mà cơ thể ngày càng gầy,yếu chỉ nằm 1 chỗ . Thấy vậy chị của bà đưa bà đến BV Chợ Rẫy BS cho biết bà có khối u trong não cần phẫu thuật gấp.Chị em của bà phải đi vay mượn khắp nơi . Ca phẫu thuật thành công nhưng bà không làm lụng được nữa . Từ ngày mẹ bệnh Diệu phải đi làm thêm do không đủ tuổi nên mượn hồ sơ của người khác và bị chính quyền phát hiện phạt 1 triệu . Không đi làm công nhân được Diệu phụ quán, giúp việc nhà chờ đủ tuổi xin làm công nhân . Cơ thể em vốn gầy gò mà phải thức khuya dậy sớm hàng ngày nên sức khỏe ngày càng yếu . Đi làm công nhân cho 1 cty  ở khu công nghiệp Trà Nóc hễ tăng ca 2 ngày là Diệu bị bệnh . Có lần em cố sức làm việc bị xỉu ơ cty.Vừa tròn 18 tuổi em phát hiện mình bị viêm khớp gối . Hễ trời lạnh hay đi đứng nhiều , lao động nặng em thường xuyên bị nhức không chịu nổi . Có lúc về không có tiền mua đồ ăn em đành ăn mì gói . Thu nhập gần 2 triệu 1 tháng em để dành lo thuốc thang cho mẹ . Nhiều khi không có tiền bà phải đi chích thuốc thiếu khi nào con có lương thì trả . hầu như đồ đạc trong nhà em đều do hàng xóm cho . Vách nhà lá nhờ cháu xây giùm mái nhà xiêu vẹo thì có tổ từ thiện xây cho . Bà đang bảng bán nhà để mong có tiền trả nợ khi đi phẫu thuật . Nhà bà thuộc diện hộ nghèo . Mong được sự giúp đỡ của bà con gần xa