Tác giả Chủ đề: Daklak - Em Thanh Loan - Một tấm gương nghị lực  (Đã xem 41665 lần)

Ngủ rồi vicuocsongnhanloai

• Rất Tích Cực
  • Thích 0
Trả lời #14 vào: 08-03-2011 16:47:38

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #13 vào: 08-03-2011 09:14:37
Start2404 đã chuyển 500,000 đồng tiền CMKTX của thành viên ngochanh cho trường hợp của Lano đến thủ quỹ Pen.
Nhờ chú xác nhận lại dùm. Cám ơn chú.
Xin gửi lời chúc sức khỏe đến Lano.

Ta lang thang về miền vô định,
Cõi trần ai lắm cảnh đau thương.

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #12 vào: 07-03-2011 22:49:21
chào cả nhà.
cám ơn bài viết của chị haybanglong,đã nói thay lời của lehung rồi...là anh 2,lehung xin đc thay mặt gia đình L cám ơn tất cả tấm chân tình mà cả nhà đang hướng về Lano..với những tình cảm như người thân này ,sẽ là nguồn động viên cho Lano vững bước trên con đường dài phía trước,dù có khó khăn đến mấy L sẽ luôn vững tin sẽ chiến thắng .

những ý kiến của lehung cũng giống như ý chị haybanglong đã nêu..mong cả nhà chung tay giúp sức gia đình em,cũng như là giúp lano vượt qua thời điểm khó khăn này.số tiền vay đề xuất hơi cao nhưng lehung tin là với vòng tay rộng mở của cả nhà.mọi chuyện điều có thể..

hy vọng một tương lai tốt đẹp sẽ đc nhà mình chung tay giúp cho L cả nhà nhé..
@chị cotoiday và sonnynhan..lehung đã nhận đc và sẽ chuyển liền cho lano kịp ngày lên đường.

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi ngochanh

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #11 vào: 07-03-2011 17:17:55
Tôi đóng góp cho bạn Lano 500k nhờ thành viên start2404 trung chuyển dùm. Cám ơn!
Chúc Lano mau khoẻ lại

Ngủ rồi vitcon702

Trả lời #10 vào: 07-03-2011 16:37:35
Vitcon dang ky giup em 2 trieu se chuyen tien trong thoi gian som nhat

Ngủ rồi Sonnynhan

Trả lời #9 vào: 07-03-2011 15:19:24
Sonnynhan xin được giúp lano 2tr6 cho lần vô thuốc 9/3 (nhờ anh lehung73 chuyển giúp, cám ơn anh), chúc Lano sức khỏe.!
Thân!

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #8 vào: 07-03-2011 11:15:01
Xin chào các bạn!

Thanh Loan là ai và tính cách, đạo đức, nghi lực ntn và cả hoàn cảnh kinh tế gd ra sao thì chúng ta đã được biết không chỉ trên DD mà cả ở báo chí trên mạng. Đến nay có thêm một bài xác minh của TV trên DD về hc nhà em, tuy với cá tính của mình em không muốn đưa lên mạng ở dạng muốn được cưu mang, nhưng với hc thực sự rất khó khăn của em, với lòng quí mến nghị lực của em mà mọi người quan tâm đến em - một TV của DD và bàn hướng giúp đỡ em, mình xin có thêm chút thông tin và đề xuất sau:

Mình đã gọi điện thoại tâm sự mấy lần với chị Nghĩa - mẹ của Loan, chị cứ nói được 1-2 câu lại ho khan, phải dừng rất nhiều lần trọng cuộc nói chuyện, ( mình cảm nhận đây là tiếng ho của người vì vất vả quá sức chứ không phải do viêm họng ), mẹ em Loan ban ngày làm các việc ở nhà, chăm sóc vườn tược, đến chiều tối lại đi làm thêm đến 23h mới về ( trước tết thì phụ bán hàng, giờ thì ai thuê gì làm nấy ). Việc mẹ đi làm thêm và cụ thể gđ vay lãi suất cao bn thì cả nhà giấu Loan, sợ em buồn lo quá mà nản lòng. Nhưng đến hôm nay mình phải viết lên đây là mong mọi người cùng chung tay giúp đỡ gđ em vượt qua giai đoạn ngặt nghèo này.

Tại thời điểm hiện tại nhà em đang vay mượn như sau:
             +    Vay NH NN và PTNT Hòa Hiệp: 80T với LS 2%/tháng ( LS do bạn Ke... đưa lên là ở thời điểm đầu 2010 )

+  Vay LS cao ở bên ngoài: 30T với LS 4%/T và theo ngày là 20T với LS 0,4%/ngày( 12%/thang ).

Vì vậy theo mình điều làm đau đầu nhất và suy kiệt kinh tế gia đình của em, cũng như ảnh hưởng đến tâm lý chữa bệnh của Loan chính là số tiền mượn LÃI SUẤT CAO bên ngoài.

Mình xin được đề xuất vài vấn đề, mong cả nhà thảo luận và chung tay giúp đỡ:

+    Cho gd Loan vay số tiền là 50T theo dạng Hearbank để trả dứt nợ LS cao bên ngoài; hàng tháng gđ sẽ chuyển trả DD là 1.000.000đ. Hoặc: cho vay 50T với LS gửi vào NH theo từng thời điểm năm ( như hiện tại là 14%/năm), có thể trả lãi từng tháng hoặc một lần ( tùy theo yc của bên cho vay). ( mà có khi phải trả lãi thì em L thấy đỡ áy náy, yên tâm hơn chăng?) Mình biết là với hc nhà L bây giờ thì phải 5 năm nữa, khi các em L ra trường mới có kn trả nợ; nhưng mỗi TV giúp được giai đoạn nào thì đỡ cho gđ em giai đoạn đó, đáng lẽ chúng ta gửi vào NH thì bây giờ tin gđ em, đưa cho vay được thời gian nào thì đã tốt cho gđ em lúc đó rồi, khi các bạn cần rút lại thì gđ sẽ lại vay chỗ khác để trả các bạn. Bản thân mình vẫn đã và đang giúp vài hc bên ngoài DD như vậy, có nhiều triển vọng tốt.

+ CMKTX: giúp thêm gđ em chi phí mỗi lần Lano vào thuốc.

+ Chung tay giúp 2 em của Lano yên tâm học tập để mau ra trường phụ giúp gia đình trả nợ và chữa bệnh cho chị.
        Khi đã đỡ được nợ LS cao sẽ giúp gđ L yên tâm làm kinh tế lo con đường dài chữa bệnh cho em.

Mình có đôi thông tin và đề xuất như vậy, mong cả nhà cùng thảo luận và có hướng giúp đỡ em càng sơm càng tốt, mình quá sợ khoản vay nặng lãi khiến người nghèo khó phát triển lên được.

Ngủ rồi duonganh

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #7 vào: 05-03-2011 20:39:53
Mình xin ủng hộ chuyến đi này của Pé Loan 200k...!!!
Cố lên em nhè...!!!

Ngủ rồi HMHai

Trả lời #6 vào: 05-03-2011 20:33:39
Chào cả nhà,

Trước hết cám ơn K87yeng đã lặn lội đến tận nơi thăm gia đình và viết bài cập nhật cho mọi người cùng biết. Hoàn cảnh thật sự khó khăn nhưng thật vui vì các bạn thương nhau còn hơn anh em một nhà.

Tôi xin góp 500,000 vnd trong dịp này.

Với Lano, tôi nghĩ em có bản lĩnh để chịu đựng khó khăn nhưng cái làm em đau khổ chính là nhìn thấy gia đình đang phải mang gánh nặng dường như quá sức vì mình. Vì thế, tôi muốn bày tỏ vài cảm nghĩ như sau:

Lano không hề là một gánh nặng của gia đình và bạn bè. Gánh nặng có chăng chính là căn bệnh mà Lano là người gánh chính. Gia đình và bạn bè như chúng ta đây chỉ đóng vai phụ. Với những gì Lano thể hiện trong cách hành xử, tôi không dám chắc ai có thể làm tốt hơn khi không may vướng phải căn bệnh ấy.

Vậy đây hoàn toàn không có sự thương hại. Những người bạn hoặc nếu có thể nói - những người thân mới được làm quen - đang thực tâm muốn chia sẻ gánh nặng ấy với Lano trong niềm yêu thương vô bờ. Dù ít hay nhiều, bên cạnh cái tình cảm thân thương khi giúp đỡ còn có chút ngưỡng mộ và khâm phục nữa.

Gia đình chắc sẽ rất vui khi thấy DD chúng ta quan tâm đến em, và như thế, chắc em cũng sẽ lấy làm vui vì như trên đã nói, cái làm em đau khổ không phải là nỗi đau thể xác mà sự dằn vặt bản thân khi nhìn cha mẹ và các em nặng nhọc với mình.

Chúc Lano chóng lành bệnh.

Ngủ rồi cotoiday

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #5 vào: 05-03-2011 15:31:05
Cotoiday dang ky 2 trieu  vnd cho em Thanh Loan di chua binh . Chuc em manh khoe va gap nhieu may man . Than men.
@ Chi Hkfami ui ! Chi giup em chuyen tien nay den em loan nha Chi . cam on Chi nhieu lam .

Ngủ rồi XuLanhTinhNong2

Trả lời #4 vào: 05-03-2011 00:33:50
Cảm ơn k87yeng đã xác minh và cập nhật ! Đây là bài viết tôi đang đợi để đọc đây.

Theo suy nghĩ của tôi đây là những việc chúng ta nên quan tâm:

Về mặt tinh thần: Tôi nghĩ chắc Loan cũng đang cảm nhận được tình cảm của mọi người. Đúng như k87yeng nói là không phải thương hại mà là thông cảm và muốn chia sẻ và đồng hành với Loan để em dũng cảm chiến đấu với bệnh tật. Đọc những bài viết của Loan tôi nhận thấy rằng em rất có nghị lực! Hãy giữ vững nó Loan nhé.

Về mặt tài chính:
- Tôi thấy việc trứơc mắt là làm sao giúp Loan với kinh phí cho những đợt hóa trị. k87yeng có cập nhật là khỏang 12.5triệu + chi phí khác. Xin k87yeng cho biết thêm chi tiết là bao lâu thì phải lập lại một lần (mỗi tháng?)
- Về việc giúp gia đình với những khỏang công nợ hiện có cũng đáng được quan tâm. Ít nhất là giúp được phần trả nợ hàng tháng???

Tôi xin giúp 5 triệu cho đợt này. Vì thời gian quá gấp. Nếu có thể xin quỹ tạm ứng trước được cho em kịp lên đường. Sẽ nhờ Trangvitgioi trung chuyển trong thời gian sớm nhất. Thanks Trang

Kính xin mọi người chung tay. Xin chân thành cảm ơn!

Lá Lành Đùm Lá Rách
- Xứ Lạnh Tình Nồng

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #3 vào: 04-03-2011 16:14:44
Ken đã viết:

Nay sức gd đã cạn, hoàn cảnh hết sức khó khăn, nợ nần còn đó, những nơi vay được đã vay hết, gd đang rơi vào tuyệt vọng. 2 em của Loan có nguy cơ bỏ học để cùng gd lo cho chị, sức khỏe của ba em ngày yếu hơn và trên mái đầu của người mẹ tảo tần mỗi ngày vương thêm bao sợi bạc. Loan đang rơi vào tình trạng tuyệt vọng và không muốn chữa trị nữa. Loan sợ gd sẽ khánh kiệt vì Loan. Loan hận bản thân và căn bệnh của mình. Một cô gái đầy nghị lực và mạnh mẽ nay đang bơi trong biển trời lo âu, sợ hãi và những tổn thương lòng sâu sắc, bởi những hiểu lầm và lời nói không hay từ chính người bạn thân từ nhỏ gây nên, đã lấy đi bao nước mắt của người mẹ và chính Loan.

Hoàn cảnh này thật sự khó khăn,về bệnh tật Lano phải điều trị lâu dài rất tốn kém, gđ nợ nần lại chồng chất.nếu kg có sự giúp đỡ sẻ chia của chúng ta thì GĐ sẽ khánh kiệt. kg nơi nương thân và nơi chốn làm kế sinh nhai. trong khi các em học giỏi,lại có nguy cơ bỏ học vì hoàn cảnh gđ quá khó khăn trong lúc này
Vậy Ken và các Bác cho biết cụ thể hơn tiền học phí của cậu em trai đang là SV năm 2 trường ĐH. và đứa em gái út học lớp 12 là bao nhiêu tiền trong năm. để mọi người biết và giúp đỡ cho các em trong quá trình học tập.vì các chính em mới là chiếc cần câu vững chắc giúp đỡ cho gđ sau này. nếu các em được đến trường và học thành tài

Để tóm gọn lại bài viết về HC gđ. theo lời đề nghị giúp đỡ cho gđ TV Lano này, Ken và các Bác nên cho biết cụ thể hơn, là chúng ta giúp cho gđ như thế nào.để các MTQ biết rõ mà lên tiếng giúp ạh.
Mong các Bác giang rộng cách tay giúp cho gđ TV Lano này được phần nào hay chừng ấy ạh.
Hãy cố lên nhé Lano,mọi người trong ngôi nhà NTCM này luôn đồng hành cùng với em. Thanks All

Ngủ rồi kim bang

• Mắt thương nhìn cuộc đời!
  • NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #2 vào: 04-03-2011 10:27:58
Cảm ơn Ken đã đường xa vất vả!
 Thương em quá !!! Mong cả nhà quan tâm và chia sẻ gánh nặng quá sức đối với em và gia đình. Xin cảm ơn!

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #1 vào: 03-03-2011 09:00:58
Chào cả nhà,

Có lẽ nhà ta đã quá quen thuộc với nhân vật chính của topic Viết sách trên giường bệnh, em Thanh Loan, cũng là cô gái nghị lực đã tặng cho DD bản ghita hay và cảm động Một cõi đi về trong dịp SN của NTCM miền Nam lần 4 vừa rồi.

http://www.nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=view&catid=29&id=16702&limit=9&limitstart=81#forumtop

Như đã nói trước đó, do hoàn cảnh của gd Loan rất khó khăn nên anh em DD đã quyết định tìm hiểu gia cảnh gd và mong là có thể giúp đỡ được em phần nào đó. Dịp về quê ăn Tết vừa qua em đã đến thăm hỏi gd Loan ở Daklak, và đây là phần xác minh của em.

Chào cả nhà,

Có lẽ cả nhà ta không ai còn xa lạ với nhân vật chính trong topic Viết sách trên giường bệnh – Em Thanh Loan. Biết đến Loan từ trang báo, gặp gỡ, trò chuyện, chia sẻ, một cô gái với bề ngoài vui vẻ mang trong mình căn bệnh K luôn cố tỏ ra mạnh mẽ ẩn chứa đằng sau bao ưu tư lo lắng về gd. Biết được hoàn cảnh của Loan, mấy anh em đã quyết định tìm hiểu xem có giúp đỡ được em phần nào hay không. Mồng 6 Tết, cách nay 3 tuần, qua gần 80km chạy xe em đã tới được nhà Loan và hoàn thành xong phần xác minh gia cảnh, nhưng với 1 số lý do cả chủ quan và khách quan nên đến hôm nay bài xác minh mới được gửi lên DD. Em xin chân thành nhận lỗi và mong mọi người thông cảm giùm cho em. Hôm em lên TV Bymyside ở cách đó khá xa và cũng có việc bận nên không thể qua được, ở Daklak cũng không có TV nào khác nên người XM chỉ có mình em, hy vọng sẽ không có gì cản trở và em xin cam đoan những gì trên đây hoàn toàn là sự thật.

Gd Loan có 5 người, Loan là con đầu. Cách nay 2 năm Loan bắt đầu bị bệnh và mọi chuyện thay đổi từ đó. Ba và Mẹ là lao động chính trong gd, nhưng từ khi Loan học tiểu học chú do lao lực nên đã bị thoái hóa cột sống, sức khỏe giảm đi nhiều, không làm được nhiều việc và mình cô cáng đáng tất cả, từ chăn nuôi, trồng trọt và làm cà. Trước đây gd làm ăn cũng được và đủ lo cho cuốc sống gd và học hành 3 chị em, nhưng từ khi Loan bệnh cuộc sống gd trở nên khó khăn hơn rất nhiều. Với chi phí chữa bệnh tốn kém, gd đã vay hơn 100 triệu để lo cho Loan.

Với một gd thuần nông thì số tiền lãi mỗi tháng là một nỗi lo lớn của gd. Ngoài số tiền 50 triệu vay ngân hàng khi hết hạn lại đáo hạn và vay lại, gd còn vay lãi cao bên ngoài hơn 50 triệu nữa, tiền lãi tính theo ngày, rồi theo tháng, rất cao, lên gần 40%/năm. Rất tiếc do bên cho vay giữ hết giấy tờ nên em không thể chụp lại để cho cả nhà xem.

Mảnh đất hiện tại của gd trước kia rộng hơn nhiều, từ khi Loan bệnh nhà đã bán bớt và hiện tổng diện tích chỉ còn lại 2 sào, gồm cả căn nhà đang ở. 2 sào cà sau vườn của nhà quá ít, lại đất sỏi như thế này, mỗi năm gd thu không được bao nhiêu cà.

Do vay tiền người ta mà không có tiền trả, mỗi khi hái cà xong chủ nợ vào tận vườn lấy cà đi. Cô chú đã thầu thêm của nhà nước 5 sào cà gần đó, mỗi năm trả lại 800kg cà, cả năm vất vả không được bao nhiêu do cà rất xấu, năng suất thấp. Năm nào mất mùa hay cà mất giá thì có lẽ mọi người cũng biết, cuộc sống gd lại thêm chật vật. Gạo ăn của gd trông chờ vào 1 sào lúa và cũng chỉ đủ ăn.

Một góc ao nhỏ phía cuối vườn. Trước kia cô chú cũng nuôi cá, nhưng đây là ao tù, không thoáng, cá không lớn được và hay chết cộng thêm trẻ con quanh xóm hay sang phá nên không thể tận dụng, đành bỏ không như thế này.

Mấy cây điều khô cuối nhà và mấy trụ tiêu, rất ít trái.

Trước Tết gd có chăn nuôi heo nhưng để chuẩn bị tiền cho Loan ra HN đợt trước Tết nên gd đã bán đi, mặc dù số tiền ấy không thấm vào đâu so với chi phí bệnh tật khổng lồ. Video này em quay không nhằm mục đích post lên trong bài viết này vì em quay hơi lung tung,  nhưng để mọi người có cái nhìn cụ thể hơn nên em xin post lên đây, có gì hơi lạc chủ đề chút xíu mong mọi người thông cảm.

Góc sân nhỏ trước nhà trồng rau cải thiện bữa ăn gd.

Một vài hình ảnh ngôi nhà của gd.

Mặc dù gd khó khăn nhưng Loan và 2 em học rất giỏi. Thương Ba Mẹ, Loan cố gắng đạt học bổng và đi làm thêm để gánh bớt chi phí gd phải lo cho Loan, dù sức khỏe của Loan rất yếu.

Em trai Loan đang học năm 2 trường Khoa học Tự Nhiên, em gái út năm nay học lớp 12 và chuẩn bị thi ĐH. Cách nay nửa năm khi Loan còn nằm trong bệnh viện thì bất ngờ hay tin em trai bị tai nạn giao thông nặng đưa vào BV Chợ Rẫy, gd hoảng loạn. Em bị tổn thương não cho đến nay chưa hồi phục hoàn toàn, đầu còn đau nhưng gd chưa có tiền đưa đi tái khám. Trước Tết, cô em gái út mới mổ ruột thừa xong dù còn rất đau nhưng vẫn ra vườn mót từng hạt cà phê, hy vọng đỡ đần được gd phần nào...

Loan có BHYT, nhưng với căn bệnh của Loan BHYT không giúp được do Loan đang chữa trị lọai thuốc mới với phương pháp mới theo CT liên kết, chi phí đã cao nay càng cao và trở thành gánh nặng không nhỏ lên chính bản thân và gd của Loan. Gd Loan muốn bán mảnh đất gd duy nhất đang ở để lấy tiền chữa bệnh cho em nhưng người ta ép giá chỉ có 70 triệu nên cô chưa muốn bán, được giá cô sẽ bán và cả nhà đi thuê nhà ở. Dù có thế nào cũng phải chữa cho Loan hết bệnh. Anh em có hỏi thì cô nói, dù khổ thế nào cũng phải chữa trị cho em. Đợt 9/3 sắp tới Loan sẽ ra HN để vào thuốc một lần nữa, mỗi lần vào thuốc chi phí rất tốn kém.

Nay sức gd đã cạn, hoàn cảnh hết sức khó khăn, nợ nần còn đó, những nơi vay được đã vay hết, gd đang rơi vào tuyệt vọng. 2 em của Loan có nguy cơ bỏ học để cùng gd lo cho chị, sức khỏe của ba em ngày yếu hơn và trên mái đầu của người mẹ tảo tần mỗi ngày vương thêm bao sợi bạc. Loan đang rơi vào tình trạng tuyệt vọng và không muốn chữa trị nữa. Loan sợ gd sẽ khánh kiệt vì Loan. Loan hận bản thân và căn bệnh của mình. Một cô gái đầy nghị lực và mạnh mẽ nay đang bơi trong biển trời lo âu, sợ hãi và những tổn thương lòng sâu sắc, bởi những hiểu lầm và lời nói không hay từ chính người bạn thân từ nhỏ gây nên, đã lấy đi bao nước mắt của người mẹ và chính Loan.

Cũng xin thưa thật với cả nhà một chuyện, sau khi em lên xác minh ở nhà Loan về có nhắn cho Loan bảo là chị vừa từ nhà em về đây, thì Loan có nhắn lại, nói : Không phải chị định đưa em lên DD để cưu mang chứ? Và sau đó thì Loan cũng trách anh hai Lehung rất nhiều.  Xin mọi người hiểu cho, Loan đã chịu quá nhiều đau khổ và tổn thương, Loan không muốn bản thân và gd bị người ta thương hại, không muốn thêm bất kỳ tổn thương nào nữa. Anh Lehung và em có giải thích cho Loan rất nhiều để Loan hiểu. Và giờ đây, khi một tia hy vọng cho cuộc sống đang lóe lên với Loan cùng khả năng khỏi bệnh cao thì vấn đề chi phí cho suốt 1 chặng đường dài thực sự quá tải với gd em bởi con số hơn 200 triệu là quá lớn. Số tiền anh hai Lehung cùng phụ giúp vào với bạn bè anh trong thời gian qua chỉ vừa đủ cho 1 lần vào thuốc cho đợt 9/3 sắp tới, chính xác là 12tr5 tiền thuốc, chưa kể chi phí sinh hoạt trong thời gian ở viện chữa trị.

Mái nhà duy nhất đang có nguy cơ bị bán đi, 2 đứa em siêng năng vì miếng cơm có thể học hành dang dở, ba bệnh, mẹ lao tâm khổ tứ mà sức khỏe suy kiệt. Bán nhà rồi gd biết ở đâu, nợ ngân hàng biết làm sao trả? Nếu thế Loan cũng không đành lòng nhìn gd mà tiếp tục chữa bệnh. Ngày bảo vệ luận văn tốt nghiệp cận kề, tương lai tươi sáng đang ở ngay phía trước nhưng cũng mù mờ, ảo ảnh biết bao. Mong mọi người giang rộng vòng tay giúp cho 2 em Loan có điều kiện đi học, để Loan và gd có thể yên tâm phần nào mà tập trung chữa bệnh cho em. Còn riêng Loan, hoàn cảnh gd nợ nần chồng chất, miếng cơm hàng ngày còn phải lo thì lấy tiền đâu để chữa bệnh? Loan (Lano) cũng là thành viên của nhà mình, con đường dài phía trước cần lắm sự sẻ chia của anh chị em trong nhà ta. Rất mong mọi người cùng chung tay thắp sáng lên tia hy vọng đang le lói trong cuộc sống của Loan, của gd và của một tương lai đang rộng mở…