Tác giả Chủ đề: Hà Nội - Em Binh - Hoàn cảnh khó khăn  (Đã xem 30655 lần)

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #6 vào: 24-04-2019 00:36:51
Mong BQL và các MTQ quan tâm chia sẻ cùng gia đình em Bình ạ!

The following users thanked this post: maitramtg, naydjrueng

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #5 vào: 04-04-2019 16:43:45

Thông tin của Ankhue là Bình đã được hỗ trợ 1 chiếc xe gắn máy rồi mà...
Không biết là nhóm kia đã hỗ trợ em Bình chưa ha lày đang có kế hoạch nhưng em và anh Tuntun đến thì cả 3 mẹ con đều ở nhà và trong nhà chỉ có 1 chiếc xe đạp và mọi người cũng bảo đi lại bằng xe đạp hết ạ!

Ngủ rồi -TrườngGiang-

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 6
Trả lời #4 vào: 22-03-2019 16:40:58
TG đăng ảnh xác minh giúp Rùa con./.

Sức mạnh tinh thần và vẻ đẹp tâm hồn cao cả thường tỏa ánh hào quang có thể lấn át, đè bẹp những kẻ to xác, những tâm hồn hèn hạ

The following users thanked this post: banbe6x, maitramtg, minhsơn97, Sẻ Chia, naydjrueng

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #3 vào: 20-03-2019 19:18:48
...
 nhóm đề xuất phương án giúp đỡ như sau:
1. Cưu mang không thường xuyên em Bình một chiếc xe đạp điện để em đi lại đỡ vất vả.
2. Cưu mang thường xuyên gia đình 500k/Tháng để gia đình có điều kiện ăn uống tăng dinh dưỡng.
...

Thông tin của Ankhue là Bình đã được hỗ trợ 1 chiếc xe gắn máy rồi mà...

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #2 vào: 20-03-2019 17:21:03
Chào cả nhà!
Hôm 29-1 vừa rồi Ruacon và anh Tuntun có đến thăm xác minh gia đình em Bình.
Hoàn cảnh gia đình cơ bản giống như bài giới thiệu chị Ankhue đã viết, em bổ sung một số thông tin như sau!
- Gia đình em Bình có 3 mẹ con, gồm cô Gái, em Nguyễn Thăng Bình và em Nguyễn Tràng Thắng. Em Bình đang học năm nhất  khoa CNTT - Học viện Bưu chính viễn thông, em Thắng bị thiểu năng từ nhỏ chỉ biết cười còn các thức khác không biết gì kể cả vệ sinh cá nhân.
Gia đình ban đầu là nhà khá tuy nhiên vợ đầu không sinh được con trai nên bố của các em  đi thêm bước nữa và sống như vợ chồng, chu cấp cho cô Gái, sau đó sinh được 2 em Bình và Thắng rồi một thời gian thì bác trai mất.
Ngôi nhà hiện tại 3 mẹ con đang ở điêu tàn và nứt nẻ sập xệ.
Tiền học phí hàng năm của em Bình là 17tr/năm, phần này đang được gia đình chị gái (con vợ đầu của bố em Bình) đóng cho.
Thu nhập gia đình hiện tại chỉ có 2 nguồn là từ trợ cấp hàng tháng của em Thắng khoảng 500k và hàng ngày cô Gái nhận đồ vàng mã về gia công (làm 1000 cái được 10 ngàn đồng, trung bình ngày được 10k => Tháng 300k) => Tổng thu nhập cả nhà khoảng 800k/Tháng. Vì cả gia đình 3 mẹ con chỉ trông chờ vào 2 nguồn thu nhập đó để ăn uống cả tháng nên cả nhà nhìn rất khổ và gầy yếu. Em Bình đã 18 tuổi nhưng nhìn em như trẻ học cấp 2, người gầy còi, em sờ người em Bình chỉ thấy da với Xương.
Hàng ngày em Bình đạp xe đạp ra điểm xem bus gần nhà để bắt xe đi học, sáng đi trưa về nhà ăn cơm, Em gầy yêu nên việc di chuyển này rất là vất vả nhất là càng ngày lịch học của em ở trường càng nhiều
Hai anh em cảm nhận không gian sống của gia đình gia đình rất nặng nề và khó khăn còn đi theo gia đình lâu dài, lối thoát tốt nhất cho gia đình chắc chỉ dựa vào tương lai của em Bình vì vậy nhóm đề xuất phương án giúp đỡ như sau:
1. Cưu mang không thường xuyên em Bình một chiếc xe đạp điện để em đi lại đỡ vất vả.
2. Cưu mang thường xuyên gia đình 500k/Tháng để gia đình có điều kiện ăn uống tăng dinh dưỡng.
Mong các Mạnh thường Quân chung tay giúp đỡ gia đình cô Gái ạ.
Hiện em không tải được ảnh nên sẽ nhờ đăng bổ sung sau ạ!

The following users thanked this post: banbe6x, maitramtg, naydjrueng

Ngủ rồi an_khue

Trả lời #1 vào: 05-08-2018 23:09:09
Địa chỉ: Ngõ 34 - Thôn Siêu Quần - Xã Tả Thanh Oai - Thanh Trì - Hà Nội
Hoàn cảnh: Bố đã mất. Nhà có 3 mẹ con, mẹ Nguyễn Thị Gái - 59 tuổi và 1 người em khuyết tật trí tuệ bẩm sinh. Thu nhập của gia đình dựa vào số tiền trợ cấp của em bé khuyết tật và những việc vặt nhà nông của mẹ.
Trong nhà không có gì đáng giá ngoài 1 cái xe đạp ( không nhà vệ sinh, không nhà tắm, căn bếp đun củi tuềnh toàng...). Bình đi học được nhờ sự giúp đỡ một phần của họ hàng và miễn giảm học phí của nhà trường từ lớp 1- 12. Thể chất gày gò bé nhỏ, vậy mà suốt những năm đi học em đều đạt HSG và hiện là sinh viên năm 1 khoa CNTT - Học viện Bưu chính viễn thông. Hàng ngày em đạp xe gần 10km từ nhà đến trường, buổi trưa về đến nhà hôm nào cũng vào 13h và lúc đó mới ăn cơm.
Người giới thiệu hoàn cảnh này là cô giáo cũ của em Hoatiti Nguyễn (người mặc áo xanh, chụp ảnh cùng mẹ con Bình) và nhóm Hoa sen xanh, các chị đã kêu gọi quyên góp mua được cho Bình một chiếc xe máy cũ để trợ lực cho em đi học và nếu có cơ hội đi làm thêm để trang trải chi phí học tập
Bí Ngô tình cờ đọc được hoàn cảnh này, xin đề xuất xác minh và trợ giúp em, có thể là CMTX, có thể là tìm cho em một việc làm phù hợp với sức khỏe và học tập để con đường đến trường của em không dang dở và cũng là tiền đề cho tương lai tốt đẹp hơn của gia đình em về lâu dài.
Trân trọng!
 [ Tập tin đính kèm không tồn tại ]

The following users thanked this post: banbe6x, Bơ Làng, naydjrueng