Tác giả Chủ đề: KÊU GỌI XIN SÁCH GIÁO KHOA CHO CÁC HS VÙNG SAU LŨ  (Đã xem 34320 lần)

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #125 vào: 01-11-2010 17:18:11
Giám đốc Blue_Gem nhà mình đang bị kẹt cứng tại Ninh Thuận, do ảnh hưởng cuả đợt mưa lũ mới nhất ở Nam Trung bộ . Điện thoại hết pin, đang dùng ké điện thoại người bên cạnh.

\\\"... một số vùng ngập lút nhà, còn mỗi nóc nhà....2 bên đường mênh mông nước, chỉ có con đường là nổi lên mặt nước, xe kẹt kéo dài hàng mấy cây số, kg thấy hết được, kiểu này không biết bao giờ xe mới đi được\\\"

Thương Blu_Gem quá chừng, gợi ý BG ra sân bay lấy vé bay về SG nhưng giờ này thì cũng không có cách gì ra sân bay và có lẽ cũng hết vé rồi.

Cả nhà động viên BG nhé!

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #124 vào: 01-11-2010 06:57:21
Tiếp theo là Spam bên lề chuyến đi ạ:
Được anh Uily gửi gắm kỹ, nên em phải luôn để mắt chăm sóc chị Y\\\'Thy, nhất là trong thời tiết lạnh của miền Bắc thế này. Chuyến bay đến Vinhc ủa chị bị trục trặc ngay từ đầu nên phải mất 4 tiếng sau, Sunny mới đón được chị về nơi trú ẩn an toàn (hai chị em lang thang trong mưa lạnh ở TP Hà Tĩnh tìm KS mà cóng hết tay chân vì thời điểm này KS đều kín chỗ). Cả đêm hồi hộp, thấp thỏm chờ hai chàng trai Bymyside và Blu_Gem, mãi cho đến 2h sáng mới hạ cánh an toàn. Sau khi hỏi ra giờ xuất phát là 6h sáng, hai chàng nhà ta rên lên một tiếng não nề rồi lăn ra ngủ.
Toàn nhà vô địch về nói nhiều nên suốt chuyến đi hầu như ko có lúc nào là dứt tiếng. Con đường đi xác minh hai trường hợp của diễn đàn khá gian nan, chiếc xe taxi cũng bị trật bánh lệch xuống lề đường rồi không lên được nữa. Với sự giúp đỡ nhiệt tình của một người dân địa phương và sự hợp sức đẩy của mấy chàng nhà ta thì cuối cùng nó mới chịu tiếp tục lăn bánh
Tối hôm đó, về đến KS, chàng Blu_Gem bị một phen đau đầu vì những tính toán liên quan đến tiền nong, hihi, mà như Bymyside chỉ ra nguyên nhân là \\\"do ít tiếp xúc với xã hội ấy mà\\\". Sunny còn doạ thêm là giao 38 triệu của Diễn đàn cho mà thanh toán làm cu cậu méo mặt. Tranh thủ nói xấu tý trước khi chàng về chứ  :P
Còn Bymyside cũng bị hai chị Y\\\'Thy và Sunny_night đe doạ sẽ đưa ra ánh sáng những tật xấu nho nhỏ, nhưng thôi, tha cho em đó, he.
Cảm ơn tất cả mọi người vù một chuyến đi ý nghĩa

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #123 vào: 01-11-2010 06:42:22
Sunny_night đã quay lại điểm xuất phát thứ 3 sau chị Y\\\'Thy và Bymyside, còn cu cậu Blu_Gem thì giờ này chắc vẫn đang ôm chăn ngủ ngon trên xe Mai Linh  :)
Chuyến đi của bốn hcij em thay mặt cho diễn đàn mang tình yêu thương đến với các em học sinh vùng lũ đã thành công tốt đẹp.
Em xin báo cáo tổng kết như sau:
Đến tối 28/10, cả bốn thành viên Y\\\'Thy, Bymiside, Blu_Gem_VT_90 và Sunny_night đã tập kết tại TP Hà Tĩnh. Sáng sớm ngày 29/10, trời mưa và lạnh, cùng với số lượng hàng hoá tương đối nhiều (gồm 10 thùng thuốc bổ của chị Hkfami và 1 thùng thuốc nhỉ mắt của chị Tepty) nên cả nhóm quyết định đi Taxi. Chuyến đi này may mắn có sự giúp đỡ nhiệt tình của anh Trung - bạn của Sunny tại Hà Tĩnh, có anh đi theo nên việc tìm đường lên trường đã ko còn là vấn đề. Dọc đường đi lên huyện Vũ Quang, những dấu tích của lũ lụt vẫn còn để lại khá rõ, mặc dù theo như lời anh Trung thì về cơ bản đã được don dẹp sạch sẽ. Vẫn còn những đoạn đường bị sạt lở, những ngôi nhà còn hằn dấu nước, bùn bám đến ngọn tre, cột điện và rác vẫn còn bám trên những dây điện rất cao.
Sau hơn 1 tiếng đi taxi, cả nhóm đã đặt chân tới trường. Ấn tượng đầu tiên là ngôi trường cấp 2 Hương Thọ khá sạch sẽ, khang trang và thầy cô giáo ở đây rất tâm huyết, nhiệt tình. Cả nhóm tiến hành chuyển quà vào và căng chiếc băng-rôn do anh Opla thiết kế lên một góc sân trường và thống nhất chương trình phát quà với lãnh đạo nhà trường.
Trước đó một ngày, toàn bộ 291 phần quà (mỗi phần quà bao gồm 5kg gạo và 1 lít dầu ăn) và 60 bộ SGK đã được vận chuyển lên và được thầy Hiệu phó nhà trường tiếp nhận.
Tuy nhiên, xe tải chở hàng vẫn chưa ra tới, vì thế cả nhóm lang thang đi chụp ảnh, ngắm các em học sinh tập thể dục giữa giờ và hỏi han thầy cô về tình hình học tập sau lũ của các em.
Gần 9h, xe tải chở hàng tới, hàng hoá trên xe bao gồm một số thùng quần áo, sách vở, bút đã nhanh chóng được vận chuyển vào và kiểm kê.
Trước đó, cả nhóm đã thống nhất với nhà trường sẽ trao quà trực tiếp cho 260 học sinh, bao gồm mỗi em một phần quà (5kg gạo, 1 lít dầu ăn, hai lọ thuốc bổ và một lọ nước rửa mắt)và 10 cuốn tập, 10 cây viết, toàn bộ những gì còn lại sẽ được nhà trường tiếp nhận và phát tiếp cho các em.
Lần lượt từng lớp học đã được các thầy cô chủ nhiệm dẫn ra tập trung để nhận quà. Quà được phát theo từng lớp để tránh các em chờ lâu giữa trời mưa phùn và lạnh. Các em đã rất vui mừng khi nhận những phần quà nặng trĩu tay và rất nhiều em đã nói lới cảm ơn (anh/chị) rất dễ thương. Học sinh miền núi nên có rất nhiều em tuy học cấp 2 rồi và vẫn còn tương đối nhỏ con, có em chỉ bằng học sinh lớp 3,4 ở TP.
Trong quá trình phát quà cho các em, đã có một cầu truyền hình được thiết lập qua ĐT với diễn đàn và được chị Trangvitgioi báo tin vui là có thêm một số người ủng hộ thêm tiền cho các em, BQT và Tổ điều phối đã quyết định sẽ điều phối hết số tiền. Sau khi bàn bạc, cả nhóm thống nhất sẽ nhờ hỏi mua gạo rồi phát cho những em HS có hoàn cảnh khó khăn của trường. Tuy nhiên, sau lũ, các người buôn bán gạo đều giảm số lượng (do có gạo cứu trợ cho dân) và ở đây là vùng miền
núi nên không thể tìm ra một nơi nào bán đủ số gạo mình cần cũng như đường sá xa xôi, họ cũng không nhận vận chuyển hàng lên trường cho mình. Cũng do không thể mua gì cho kịp vào lúc này nên sau khi hỏi ý kiến BQT, nhóm đã quyết định chia số tiền 2 triệu đồng thành 10 phần quà bằng tiền mặt, mối phần 200.000 đồng để nhà trường sẽ trao cho 10 em học sinh có hoàn cảnh khó khăn nhất. Có ba em học sinh khó khăn nhất mà Ban giám hiệu và các thầy cô biết rõ được mời lên để nhận quà trực tiếp là các em: Nguyễn Văn Ánh (lớp 6A), Ngô Thị Hoa (8B), Nguyễn Thị Thu Dung (9C). 7 suất quà còn lại sẽ được các thầy cô xét và trao cho 7 học sinh của trường.
Cuối buổi, nhóm cũng đã có vài lời phát biểu với thầy cô giáo và đại diện học sinh nhà trường về mục đích, ý nghĩa của chuyến đi đồng thời cũng chia sẻ những khó khăn, mất mát với giáo viên, học sinh nhà trường sau lũ, phía đại diện nhà trường và học sinh cũng rất cảm động vì sự nhiệt tình, sự quan tâm của diễn đàn từ một nơi rất xa xôi mà vẫn đến tận nơi để thăm trường.
Có một sự cố nho nhỏ xảy ra và đã được khắc phục kịp thời:
Do một số lượng hàng hoá nhỏ bị tài xế nhầm chuyển xuống Quảng Bình mà nhóm phát quà ko biết, cứ nghĩ sẽ có đủ hơn 3000 tập vở và 3000 cây bút như đã thống kê nên mới quyết định sẽ phát trực tiếp 10 quyển vở và 10 cây viết cho hóc inh, nhưng cuối cùng, số lượng vở thì đủ, còn bút thì thiếu đến 1.100 cây mới đủ phát cho hết học sinh. Để khắc phục, nhóm đã quyết định gửi tiền lại cho nhà trường và sẽ được thầy Năng - Hiệu phó nhà trường trực tiếp mua và phát tiếp cho các em (đảm bảo công bằng giữa tất cả các em học sinh).
Sau khi phát hết và bàn giao toàn bộ số quà cho các em, đoàn lại tiếp tục đi xác minh hai trường hợp vừa được diễn đàn đưa lên tại huyện Vũ Quang, cách trường khoảng 25km.
4h chiều, đoàn quay lại TP Hà Tĩnh với thân thể mệt nhoài nhưng tinh thần thì rất vui vẻ và ấm áp vì đã có một chuyến đi ý nghĩa.
Sunny xin cảm ơn tất cả các anh chị, các thành viên trong và ngoài diễn đàn đã cùng chung tay cho chuyến đi đến với các em HS vùng lũ. Cảm ơn trường THCS Hương Thọ _Vũ Quang đã phối hợp với nhóm để hoàn thành trọn vẹn việc phát quà cho học sinh, cảm ơn anh Trung đã là một tình nguyện viên tích cực hỗ trợ cho chương trình. Chị Y\\\'Thy khi chia tay còn nói đùa: Lần sau thấy NTCM chắc chạy mất dép ko dám quay đầu nữa :) Anh Trung hứa sau này mà có cần gì thì anh sẵn sàng giúp đỡ với tư cách tình nguyện viên.
Một thành công khác của chuyến đi mà không thể không kể đến là đã thu hút, lôi kéo, dụ dỗ được thêm ít nhất là hai thành viên cho CLB xác minh miền Trung, đều là hai thầy giáo trẻ, nhiệt tình của trường Hương Thọ.
Toàn bộ công việc tiếp theo sau khi nhóm ra về được giao lại cho thầy Năng - Hiệu phó nhà trường, giờ đây cũng đã là một thành viên của diễn đàn nên thầy sẽ tiếp tục cập nhật tin tức, hình ảnh.
Về hình ảnh, chắc em sẽ gửi qua hộp thư nhờ anh Opla post lên giúp, iem hết sức rùi ạ! Còn báo cáo tài chính nữa cũng xin khất ạ!
Còn Bymyside, sao lại đùn đẩy thế hả, em cũng lo mà viết đi chứ. Hix, thương cho em Blu, bây giờ vẫn còn ở trên xe.
Chúc cả nhà đầu tuần vui vẻ, anh lành!

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi bymyside4

Trả lời #122 vào: 31-10-2010 20:10:22
Mình xin cảm ơn khoản \\\" lộ phí \\\" của các Anh và các Chị đã dành cho mình và Blue _Gem . Sau chuyến đi thì số tiền đó vẫn còn . tổng cộng là 1800000 đ .Mình và Blue _gem xin phép các Anh và Chị xử lý số tiền đó luôn ah
 - 500 k cho Bé Ngọc Hân
 - 300 k nhờ Chị HKfami nấu cho cả nhà 1 nồi chè thật bự mừng chuyến đi thuận lợi( thiếu nhờ Hkfami bỏ thêm ah )
 - 1000 k cho chuyến đi Ka lăng sắp tới
@ Blue _gem : giải thích các khoản chi tiêu của 2 Anh em nếu có ai hỏi heng ( con không thì thui heng hihihi )
Thank cả nhà ,chúc cả nhà sức khỏe và nhiều niềm vui !
chuyến đi sẽ do Blue _blue _ blue _gem và Sunny _night kể cho cả nhà (Bymyside và Y Thy hết nhiệm vụ rùi hihi)

Ngủ rồi tiquauvn

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #121 vào: 30-10-2010 21:51:01
Tôi đã chuyển 500.000 vào tài khoản của thủ quỹ. Nhờ bạn kiểm tra giùm. Cám ơn bạn.
Chị lathuvang ơi, em cũng đã chuyển tiền CMTX tháng 11, chị kiểm tra giùm em luôn nha. Cám ơn chị nhiều.

Ngủ rồi penguin

Trả lời #120 vào: 30-10-2010 12:09:32
pquyen đã viết:
Trích dẫn

Ythi chưa có số tk nên sẽ chuyển cho bác 6x nhờ gởi lại cho Ythi.

Pen em chuyển 2.000.000 cho bác 6x nhờ trao lại cho Ythi.

Quỹ đã chuyển 2.000.000VND vào tài khoản anh 6x. Nhờ anh kiểm tra lại và chuyển giúp cho Ythi.
Cảm ơn anh!

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #119 vào: 30-10-2010 03:00:50
Chào cả nhà ! Chị Thuỳ Vân ủng hộ 300k cho chương trình này . 6x đã chuyển cho Pen ngày 27-10 vừa . Xin lỗi vì đã chậm cập nhật .

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Trả lời #118 vào: 30-10-2010 01:20:29
tiquauvn đã viết:
Trích dẫn
Cho tôi được góp 500.000 vào hoạt động này ạ, từ bữa đến giờ tôi bận việc nên không vào diễn đàn và không nắm thông tin.

Chị Lathuvang ơi, ngày mai em sẽ chuyển vào tài khoản của chị được không ạ? Em sẽ chuyển kèm theo tiền CMTX tháng 11 luôn, nhờ chị chuyển cho người phụ trách giùm em.Cám ơn chị nhiều.

@tiquauvn : em ơi ! sẳn đứng trước ATM rồi , em bấm bấm cho chị rồi bấm bấm cho Thủ quỹ Pen luôn em ui, số TK đây:

- Số TK : 002 1002 259 202
- Chủ TK : Trần Thái Sơn - VCB Ha noi.
Cảm ơn tiquauvn nhiều.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi tiquauvn

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #117 vào: 29-10-2010 22:59:39
Cho tôi được góp 500.000 vào hoạt động này ạ, từ bữa đến giờ tôi bận việc nên không vào diễn đàn và không nắm thông tin.

Chị Lathuvang ơi, ngày mai em sẽ chuyển vào tài khoản của chị được không ạ? Em sẽ chuyển kèm theo tiền CMTX tháng 11 luôn, nhờ chị chuyển cho người phụ trách giùm em.Cám ơn chị nhiều.

Ngủ rồi Sonnynhan

Trả lời #116 vào: 29-10-2010 18:53:09
vậy chỉ còn thiếu có 138k thôi ah? thế mình xí phần này luôn nha cả nhà! anh 6X vẫn chuyển trước giùm em nha, Thanks!
sẵn tiện cũng thông báo cho cả nhà biết : hôm qua mình mới chuyển 2.000 thùng mì + 2.000 tập + 2.000 bút (tổng kinh phí hơn 160tr)  do anh em quen biết cùng quyên góp ra cho bà con ở tỉnh Hà Tĩnh(có người nhà phát tận tay người dân), hy vọng ít muối này vẫn có thể làm cho biển mặn thêm được chút nào hay chút đó.

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #115 vào: 29-10-2010 18:38:24
Mình xin lỗi viết không đầy đủ.  :P

BQT đã duyệt cho chương trình :
 - Qua S-Night 38.000.000
 - Qua YThy  2.000.000 đ
 Tổng  40.000.000đ

* Mua hàng hóa hết 39.138.000 đ
* Đi xe 1.000.000đ
Tổng chi : 40.138.000 đ

Vậy còn thiếu 138.000 đ.
S_night nhắn qua điện thoại mình cập nhật dùm cho cả nhà đỡ sốt ruột.

:laugh:  :laugh:  :laugh:

Thân mến

Ngủ rồi Sonnynhan

Trả lời #114 vào: 29-10-2010 18:19:47
cho hỏi chi phí phát sinh còn thiếu bao nhiêu? Sonnynhan đăng ký ủng hộ 1 triệu USD Ý quên VNĐ. nhờ anh 6X chuyển trước giùm ha, hôm nào rảnh em sẽ ghé quán cơm gửi lại cho anh. Thanks!

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #113 vào: 29-10-2010 18:04:20
Thông tin mới nhất :

Chi phí tổng là 40.138.000 đồng.
S_night ứng 138.000 đ
YThy ứng 2.000.000đ

Sau khi phát quà cho trường, cả nhóm đã lên đường đi xác minh thêm 1 trường hợp mà cuongnguyen đưa tin. Thôi để phái đoàn về cập nhật sau nhé!

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #112 vào: 29-10-2010 14:53:27
Chị Lộc - Một đồng nghiệp của Thaidzuy ủng hộ thêm 200k. Thaidzuy sẽ chuyển sớm nhất có thể.

Mong Sunny_night và các bạn thông báo số chi phí phát sinh do vận chuyển để mọi người cùng xúm vào một chút nhé.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi nikecrcc

• Rất Tích Cực
  • Thích 0
Trả lời #111 vào: 29-10-2010 13:47:26
vậy là phần đóng góp của dđ cho đến lúc này hoàn toàn dùng vào hỗ trợ chương trình, cảm ơn Ythy đã linh động sử dụng 2tr :-)

Tuy nhiên, Thanh mong chúng ta có thể xem xét & đóng góp thêm hỗ trợ chi phí vận chuyển phát sinh do mưa to & số thuốc nhiều không thể bị ướt... Mong cả nhà cho ý kiến.

Thanh mở hàng phụ vào nhóm công tác 200K - hỗ trợ chi phí vận chuyển phát sinh.

Cảm ơn