Tác giả Chủ đề: Miền Bắc - Cây Mùa Xuân 2011 - Trại Phong Quả Cảm  (Đã xem 29270 lần)

Ngủ rồi Tepty

Trả lời #164 vào: 27-01-2011 16:44:20
mecghi đã viết:
Trích dẫn
Bữa nay mecghi mới vào nhà mình lại được.:)

Chuyến đi thật ấm áp và nhiều niềm vui, vui vì một ngày cuối tuần có ý nghĩa thật nhiều.

Cảm ơn cả nhà lắm.:)

Thân,

Chào Mecghi - thành viên tích cực của tủ thuốc thụy an  :) . Có thêm em, những hoàn cảnh khó khăn của NTCM sẽ có thêm được nhiều sự sẻ chia rồi. Rất mong em sẽ tích cực đồng hành cùng tụi chị nhé

Tepty

Ngủ rồi chichchoe

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #163 vào: 26-01-2011 19:44:16
Em đã nhận của chị Lason 4461K còn dư của Cây mùa xuân Miền Bắc chuyển sang chương trình Giao thừa ấm _ miền Bắc 2011.

Ngủ rồi mecghi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #162 vào: 25-01-2011 20:55:06
Bữa nay mecghi mới vào nhà mình lại được.:)

Chuyến đi thật ấm áp và nhiều niềm vui, vui vì một ngày cuối tuần có ý nghĩa thật nhiều.

Cảm ơn cả nhà lắm.:)

Thân,

Ngủ rồi Tepty

Trả lời #161 vào: 25-01-2011 12:46:38
Cám ơn Kynhi nhiều nhé, ấy chuyển qua topic giao thừa ấm giúp bác daica vụ kế toán thống kê đi để lần sau bác ấy có dìm gì thì dìm nông nông thôi  :laugh:  :laugh:  :laugh:

Ngủ rồi sansui

Trả lời #160 vào: 25-01-2011 09:31:04
ôi đọc bài phóng sự của bác trọc mà chết cả cười,kiểu này em phải nhanh chưn lập FC cho bác trọc ko thì để đến lúc số fan hâm mộ của bác tăng cao thì em khó lòng chen chưn,vì vốn dĩ đùi to,chưn lại ngắn :laugh:

Ngủ rồi daicatroc

Trả lời #159 vào: 25-01-2011 08:51:07
Âu Dương Kỳ Nhi đã viết:

@ Daicatroc: Chuyên gia dìm hàng nhé! Nhớ mặt rồi đấy  :huh:[/quote]

Ý Kinhi nói là Kinhi nhớ Daicatroc đúng không, Daica biết rồi, vụ sinh nhật NTCM sướt mướt thế cơ mà  :laugh:

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
Trả lời #158 vào: 24-01-2011 22:22:05
Danh sách ủng hộ CMX MB tại trại phong Quả Cảm (Bắc Ninh)

Số tiền CMX MB tại trại phong Quả Cảm (Bắc Ninh) còn thiếu cần hỗ trợ từ tiền bán đấu giá hôm SN là: 5.935.000 đồng

Nhân đây, KN muốn gửi lời cảm ơn tới Daicatroc và bà hàng xóm đã giúp đỡ Tepty, KN và Chichchoe trong vận chuyển, mua bán hàng hóa(đặc biệt là vụ đã cho nửa đoàn được thưởng thức Bắc Ninh city tour), tới các bác OF Giaigiatan, NMV,CXP và Tienna đã tham gia CMX trại phong Quả Cảm, tới tất cả các bạn đã ủng hộ và giúp đỡ thực hiện chương trình CMX thuận lợi và suôn sẻ.

@ Daicatroc: Chuyên gia dìm hàng nhé! Nhớ mặt rồi đấy  :huh:

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
Trả lời #157 vào: 24-01-2011 22:18:23
Tổng chi phí của CMX MB tại trại phong Quả Cảm - Bắc Ninh là: 28.380.000 đồng.

Ngủ rồi daicatroc

Trả lời #156 vào: 24-01-2011 17:28:26
Mời các bạn nghe tường thuật của phóng viên hiện trường Daicatroc trong bản tin số 23012011 của NTCM trong chương trình  Cây mùa xuân Trại Phong Quả Cảm – Miền Bắc.

Trước khi khởi hành, bác Giaigiatan của OF thể hiện màn nhả khói đê tê mê với chiếc Điếu cày độc nhất vô nhị Việt Nam tại gầm cầu Thanh trì :

Sau 1 tiếng đồng hồ hành quân, cả đoàn đã tới Trại phong Quả Cảm. Xe chở quà đã có mặt ở điểm tập kết :

Đó là :

Chuẩn bị xuống hàng :

Con gái Tepty rất nhiệt tình xung phong  dỡ hàng :

Bê hẳn hai túi :

Trong khi đó thì ba vịt giời này lại tranh thủ show hàng :

Hai mợ này lại tranh thủ buôn chuyện :
Hanoi : Chị Tep này Daicatroc …..đẹp trai nhờ
Tepty : Uh không những thế lại còn… hiền nữa

Maiheo thì trốn ra một góc tập múa ….bụng

Bị Daicatroc quát mới hậm hực đứng vào hàng bốc xếp :

Sau bị một em bé ủn …ít

Mới chịu ra khuân đồ :

Một túi  :

Rồi hăng máu lên chơi hẳn 4 túi :

Sau một hồi bốc xếp quà tặng đã được tập kết đầy đủ trong Nhà Văn Hóa:

Chị Haybanglong và Hanoi rét quá cứ phải chạy đi chạy lại thế này cho ấm người :

Trong khi chờ đợi các cụ tập trung đông đủ, bố con nhà Viêm xoang tranh thủ chụp hình :

Một cháu bé bơ vơ đang tìm….papa

Mọi người chứng kiến màn gặp gỡ cảm động : Như chưa hề có cuộc chia ly số 23
Chà chà……giống bố quá

Tham gia đoàn còn có các em của Trung tâm trẻ em khyết tật của Thầy Hải:

Có một trường hợp đi theo  đoàn mà mọi người rất cảm động, mặc dù trời rét buốt nhưng em vẫn phải mặc một chiếc áo đã rách tan nát :

Được các chị cho một cái kẹo mút :

Em khoái chí mút lấy mút để, nhìn cái khăn của em cũng te tua không kém :

Đi đâu em cũng cầm cái kẹo mút, chắc ít  khi được ăn kẹo ngon thế này :

Đến khi hết sạch vẫn giữ khư khư cái que :

Em này cũng cùng hoàn cảnh, một phong cách rất kẹo…..mút

Các cụ đã tập trung đông đủ :

Đại diện Diễn đàn và Bệnh viện lên phát biểu :

Có một sự việc xảy ra ngoài chương trình, Penguin khoanh tay nức nở trước Hội trường : Bá cáo các cụ và mọi người hôm nay em trót dại vi phạm luật giao thông đường bộ ạ :

Tuy hơi lạc đề một tí nhưng không sao, việc phát quà được tiến hành  theo dự kiến, đọc danh sách từng cụ một  :

Niềm vui khi nhận quà :

Các phóng viên thoải mái tác nghiệp :

Nụ cười tươi tắn của các cụ bà :

Một Bác chụp ảnh dạo cũng nhân cơ hội vào kiếm mấy pô :

Sau chương trình phát quà là tới chương trình ca nhạc :

Một bài

Hai bài :

Ba bài :

Song ca :

Chương trình cây nhà  lá vườn của Trại Phong :

Hát quan họ của các Cháu bé :

Hai cháu này thì ngồi cổ vũ :

Các cháu này thì làm khán giả:

Tiếp theo chương trình là một tiết mục không kém phần nóng hổi với cháo dinh dưỡng :

Các cháu rất khoái chí với món này :

Các cụ thì xuýt xoa khen ngon :

Những bàn tay không còn nguyên vẹn rất khó khăn để tự xúc cháo :

Tổ chạy bàn :

Tổ  rửa bát :

Và xin trân trọng giới thiệu Bếp trưởng : Gaumevidai và Bếp phó Ma ma tổng quản :

Và lại một sự cố : màn lộ hàng….áo len của Gaumevidai :

Sau đây xin trân trọng giới thiệu Seur Xuân áo đen (người đội mũ len trắng  ngồi cạnh là Xơ mướp )
Seur Xuân là người đã gắn bó với Trại Phong lâu nhất  23 năm

Seur Xuân là tác giả của hàng loạt các sáng kiến rất hữu ích cho bệnh nhân Phong giúp họ dễ dàng hơn trong các hoạt động hàng ngày do đó có thể dễ dàng hòa nhập với cuộc sống như kẹp giữ bát, thìa, bút viết hay giày dép đi lại hàng ngày :

Đây là phòng phục hồi chức năng, tuy vẫn còn rất thiếu thốn và đơn giản :

Sau đây là một vài hình ảnh bên lề :

Sức sống từ Trại Phong :

Các cụ khá là yêu đời và sành điệu với vòng tay bằng đá :

Mũ len DK và kính hộp :

Lại một sự cố nữa, lần này khá nghiêm trọng:

Daicatroc ơi cứu em…vơi.với với…….

May mà Daica ra tay kịp chứ nếu không thì nát một đời ….Hoa

Sự việc này đã được các phó nháy ghi lại làm bằng chứng nhé chứ không lại bẩu Daica nói điêu :

Bản tin của Daicatroc đến đây là hết - Xin tạm biệt và hẹn gặp các bạn ở bản tin sau.

Chào thân ái và Quyết thắng

Ngủ rồi Tepty

Trả lời #155 vào: 24-01-2011 14:14:42
@Chòe : Em thanh toán cho chị Gaume 480.000đ tiền mua quà tặng BGD trại ( 280K ) và 200K tiền lixi cho hai sour những người ngày đêm chăm sóc cho các cụ và tạo điều kiện cho chúng ta tới tặng quà ngày hôm qua nhé
@Kynhi ơi : ấy add thêm khoản này vào tiền CMX trại phong và gút lại tổng chi phí để xem mình còn bao nhiêu tiền cho Giao thừa ấm nhé
Cám ơn nhiều

Ngủ rồi Hanoi

Trả lời #154 vào: 24-01-2011 12:07:40
Hạnh phúc lắm khi nhìn thấy niềm vui của mọi người lúc nhận quà,những món quà thiết thực được nâng niu bằng tình cảm yêu thương của cả nhà mình.Các cụ già có lẽ là những người cảm nhận rõ nhất giá trị của gạo,mắm,dầu ăn và những lọ thuốc...Các cụ sức khỏe kém cảm động lắm khi từng túi quà,từng bát cháo được đưa đến tận giường tặng các cụ.

Có cụ khi Hanoi hỏi chuyện cứ chực khóc vì cụ vào trung tâm từ năm 17tuổi năm nay đã gần 80tuổi rồi,cụ ko lập gia đình,cũng ko còn người thân nên khi Tết đến có các đoàn,các nhóm từ thiện lên thăm cụ cảm thấy ấm lòng vô cùng

Chắc chắn NTCM sẽ còn có rất rất nhiều CMX xanh tốt hơn nữa vì có sự chung sức của các bạn,của các bác bên OF cũng như các nhóm hoạt động xã hội khác.

Ngủ rồi quantumit

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #153 vào: 24-01-2011 10:24:23
Rất Rất vui khi đây là lần đầu tiên em đi Cây Mùa Xuân cũng như được đi cùng mọi người trong diễn đàn ( tuy hơi mệt vì không quen ).Rất mong là em được tham gia nhiều hơn nữa những hoạt động của diễn đàn mình. Cảm ơn tất cả mọi người !

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #152 vào: 23-01-2011 23:29:51
Cảm ơn Phóng viên Chiến trường Sonrack đã nhanh chóng cập nhật hình ảnh của chuyến đi CMX ý nghĩa năm nay.

Lần đầu tiên nhóm MB làm được nhiều việc cho CMX, tặng hết 150 phần quà cho 150 số phận kém may mắn sinh sống trong và xung quanh trại phong, bao gồm 3 thế hệ ông bà, cha mẹ và con cái.

Những bệnh nhân nơi đây, nhẹ thì rụng vài ngón tay ngón chân, nặng hơn thì cụt một chân và bất hạnh nhất là có đến 5 cụ cụt cả hai chân hiện đang còn sống.

Của một đồng, công một nén. Một tô cháo không đáng bao nhiêu nhưng chứa chan tình cảm của NTCM & Otofun. Có cụ ăn được 3 tô cháo, nghe và nhìn mà thấy nghẹn lòng.

Có cụ trên 70 tuổi, khi gọi tên lên nhận quà vẫn hồn nhiên \\\"Có em\\\" nghe muốn chảy nước mắt vì thương cụ, chắc cụ đã bị cô đơn từ lúc biết xưng em với người lớn.

Không thể đi hết các mảnh đời khó khăn, những gì hôm nay nhóm làm chỉ mong đem lại chút ấm áp trong cái Tết đang đến gần giữa một mùa đông khác nghiệt của Miền Bắc.

Một lần nữa chân thành cảm ơn tất cả các thành viên đã góp công sức, hiện vật và tài chính cho sự thành công này. Đặc biệt xin được ghi nhận sự vất vả quán xuyến của Auduongkynhi, Tepty, Mavica và Daicatroc...đã giúp cho mọi việc diễn ra theo đúng kế hoạch.

Hẹn CMX năm tới...

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi xeđịahình

Trả lời #151 vào: 23-01-2011 23:29:31
em xem hình thiếu mất cụ NMV ofer nhỉ ?

Ngủ rồi Sonrack

Trả lời #150 vào: 23-01-2011 23:18:17
Cháo đã chuẩn bị xong, có cụ khi ra ngoài đã nói : \\\"Chưa bao giờ được ăn bát cháo ngon như vậy, cảm ơn các cháu..\\\"

Chương trình kết thúc bằng một bức ảnh lưu niệm, rất tiếc thiếu một số bác :