Tác giả Chủ đề: Quận 8 - Cụ Nguyễn Thị Ba  (Đã xem 22132 lần)

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #8 vào: 15-02-2011 13:03:25
nguyễn thị hồng Dung đã viết:
Trích dẫn

CMKTX: một máy radio và một cái giường xếp (để cụ thư giãn và ngủ ).

dạ lehung xin đc góp phần một máy radio cho cụ giải trí ah.
@xulanhphanlan.em và Yugi xin nhận nhiệm vụ .hi :)

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #7 vào: 14-02-2011 22:20:56
Các bác Bibong và xulanhphanlan  \\\"ra tay\\\" thật nhanh!!!  :). Xin cám ơn các bác đã giúp cụ Ba.

Vậy bác Bibong đã giúp CMTX bà cụ 300.000/tháng, trong 6 tháng (tạm tính), từ tháng 2/2011.

Bác xulanhphanlan giúp CMKTX 1 giường xếp cho cụ. Nhìn hình thấy nhà cụ nhỏ quá, không biết có đặt được giường không?

Trung chuyển cho bà cụ, bác Bibong sẽ nhờ bác Năm Cuộc.

Tổ KT-TK cập nhật nhé!

Thân.

Ngủ rồi Tieuhuongduong

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #6 vào: 14-02-2011 16:22:43
BiBong đã viết:
Trích dẫn
BiBong xin đăng ký mức CMTX là 300K / tháng từ tháng 2 để phụ bà Ba tiền điện, hỵ vọng giúp một phần cho bà chuẩn bị đón đầu đợt tăng giá điện tháng 3 tới đây.

Ngoài ra nhóm NamViet sẽ gửi bà 5 hộp sữa ông Thọ từ quỹ sữa hiến máu nhân đạo của nhóm. Được biết trong nhóm NamViet có anh Năm Cuộc hiện ở quận 8, có thể nhờ ảnh giúp trung chuyển tiền và sữa hàng tháng cho bà. Trong quá trình thăm viếng hàng tháng, nếu thấy bà có vấn đề gì cần giúp đỡ thêm, anh Năm sẽ cập nhật cho cả nhà biết.

Thân ái !

Cảm on bác Bibong đã mau mắn mở hàng đầu năm. Cụ bà sống một mình, nếu có người thỉnh thoảng đến thăm hỏi nói chuyện với cụ, chắc hẳn cụ vui lắm đó ạh.

Riêng phần sữa ông thọ, Tieuhuongduong không chắc bà có dùng được không vì bà có bệnh tiểu đường. Lần ghé thăm Cụ sắp tới, bác Bibong thử nhắn bác Năm Cuộc tìm hiểu thêm nhé.

Thân.

Vì ta cần nhau!

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #5 vào: 14-02-2011 15:20:15
@ BiBong @ NamViet thanks các bác nhanh tay giúp đỡ cho hai Cụ Già Ba & Tư Q8
 Xlpl tôi giúp cho Cụ cái giường xếp. Bác Yugidazai & Lehung73 giúp tôi mua trước.báo lại giá tiền tôi hoàn trả lại cho các bác sau nhé

Nhóm Tiểu Thư = Toàn Ngừ Đẹp đi XM cho xin vài bôi hình đẹp của Cụ lên đi ạ,nếu có. Thanks All

Ngủ rồi Tieuhuongduong

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #4 vào: 14-02-2011 15:19:12
Gởi cả nhà vài hình ảnh của cụ bà:

Cụ mời vừa đi nhặt ve chai về

Ngôi nhà tí hon của Cụ:

Vì ta cần nhau!

Ngủ rồi BiBong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #3 vào: 14-02-2011 14:35:59
BiBong xin đăng ký mức CMTX là 300K / tháng từ tháng 2 để phụ bà Ba tiền điện, hỵ vọng giúp một phần cho bà chuẩn bị đón đầu đợt tăng giá điện tháng 3 tới đây.

Ngoài ra nhóm NamViet sẽ gửi bà 5 hộp sữa ông Thọ từ quỹ sữa hiến máu nhân đạo của nhóm. Được biết trong nhóm NamViet có anh Năm Cuộc hiện ở quận 8, có thể nhờ ảnh giúp trung chuyển tiền và sữa hàng tháng cho bà. Trong quá trình thăm viếng hàng tháng, nếu thấy bà có vấn đề gì cần giúp đỡ thêm, anh Năm sẽ cập nhật cho cả nhà biết.

Thân ái !

Ngủ rồi nguyễn thị hồng Dung

Trả lời #2 vào: 14-02-2011 11:03:21
Chào cả nhà,

Vào chiều ngày 13/02/2011 sau khi phát cháo tại bệnh viện Gia Định xong, mấy chị em gồm: chị Tieuhuongduong, chị Trangvitgioi, chị Tommyleewrong, chị Chauchau cùng em gái và Dung đã đi xác minh trường hợp cụ Nguyễn Thị Ba ở tại 48F/2 Hoàng Sĩ Khải, phường 14, quận 8, Tp.HCM. Qua cuộc trò chuyện với cụ Ba, mấy chị em đã biết được những thông tin cụ thể về cụ như sau:

Cụ Nguyễn Thị Ba sinh ngày 16/03/1926, hiện đang sống một mình trong căn nhà cực kì nhỏ (người cao từ 1m58, nặng 60kg trở lên thì không nên vào vì sẽ phải cúi người và không có chỗ ngồi). Có thể mô tả là nhà của cụ được xây trong một con hẻm rộng khoảng 1m2, nó cực kì nhỏ và cực kì tối (không có cửa sổ, ban ngày cũng phải bật điện) chỉ dành cho một người ở và chỉ có một người như cụ là ở được (thấp người và nhỏ con). Trong nhà cụ chỉ để một số đồ dùng cần thiết và một chiếc võng xếp mà đã hết chỗ, hầu như là không có chỗ đi đứng, nếu có ai tới nhà có lẽ phải ngồi ngoài cửa để nói chuyện (mấy chị em cũng đã ngồi như thế). Hằng ngày cụ nghỉ ngơi và ngủ trên chiếc võng xếp (sẽ rất đau lưng và không tốt cho sức khỏe của cụ).

Về tình hình gia đình: cụ đã từng có chồng và có ba người con gái nhưng người chồng đã bỏ cụ và con đi sống với người vợ bé lâu rồi (cách đây mấy chục năm). Cụ một mình nuôi ba người con nhưng hai người con gái đã bỏ mặc cụ cho số phận không quan tâm, chăm sóc. Chỉ còn một người con gái giữa sống ở gần nhà cụ hằng ngày đem cơm qua cho cụ, một ngày 2 bữa trưa và chiều còn bữa sáng thì cụ tự lo (vì chị này còn có chồng và 5 đứa con, hoàn cảnh cũng khó khăn mà chỉ có chồng đi làm còn chị thì ở nhà chăm sóc 5 người con còn nhỏ).  

Về tình trạng sức khỏe: qua việc xem sổ khám bệnh của cụ thì nhóm xác minh được biết cụ mắc bệnh tiểu đường và cao huyết áp. Ngoài ra nhóm còn được biết cụ đã nhiều lần vào bệnh viện vì những lần tăng huyết áp, nặng nhất là đợt tăng huyết áp khiến cụ ngất đi, sau khi nhập viện thì cụ bị cứng quai hàm không nói và đi lại được,cụ phải nhập viện chữa trị  một thời gian khá dài. Hiện nay thì cụ đã nói và đi lại được nhưng việc đi lại vẫn còn nhiều khó khăn, cụ phải dùng gậy chống đi. Đã thế, vì không có con cái chăm sóc tận tình nên hằng ngày cụ phải đi nhặt ve chai (trong tình hình sức khỏe như thế) thu nhập được khoảng 5000đ đến 10000đ trong 2-3 ngày để có tiền ăn sáng và trả tiền điện.
Việc khám và chữa bệnh cụ đã có bảo hiểm y tế do phường cấp và hàng tháng thì cụ nhận được 100.000đ từ sự giúp đỡ của nhà thờ (vì cụ theo đạo Thiên chúa).

Qua cuộc trò chuyện với cụ mấy chị em đã biết được những thông tin về cụ như thế và nhóm xin đề xuất:
CMKTX: một máy radio và một cái giường xếp (để cụ thư giãn và ngủ ).
CMTX: giúp đỡ cụ mỗi tháng 200.000đ (để ăn sáng và trả tiền điện).

Đó là ý kiến của mấy chị em, mọi người có ý kiến gì thêm xin cứ đóng góp.
Xin chân thành cảm ơn!

Nếu còn thiếu sót gì xin mấy chị bổ sung giùm em nhé. Em nhờ chị Tieuhuongduong post hình lên để mọi người thấy rõ hơn hoàn cảnh của cụ.

Ngủ rồi kimngangv

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 10-01-2011 20:54:25
Chào diễn đàn,

Có 1 người anh nhờ kimngan đăng giùm trường hợp sau:
Cụ tên Nguyễn Thị Ba, tên thường gọi Hai A hay mẹ Liễu chị, năm nay đã 84 tuổi, đang sống tại số 48F2, khu phố 5, tổ 77, Hoàng Sĩ Khải, P.14, Q.8. Cụ có 3 người con nhưng chỉ có người con gái giữa chăm nom, còn 2 người kia không thèm đoái hoài đếm xỉa dến người thân sinh ra mình. Tuy nhiên người con gái cũng không giúp đỡ cụ được nhiều vì phải sống dựa vào chồng và đang chăm cho 5 đứa con đang độ tuổi ăn học. Bà vẫn phải hàng ngày lượm ve chai để tự nuôi bản thân. Tuy cụ thuộc diện xóa đói giảm nghèo nhưng phường cũng chưa giúp đỡ được gì nhiều, đa phần là nhờ vào hàng xóm láng giềng giúp đỡ.

Rất mong điễn đàn quan tâm, giúp đỡ cho bà cụ.

Cảm ơn diễn đàn nhiều, chúc diễn đàn ngày càng tỏa rộng lòng nhân ái!