Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tác giả Chủ đề: Bình Tân - Gia đình chị Út Hoa  (Đã xem 19673 lần)

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #15 vào: 12-06-2010 20:01:23
Nhóm bạn hkfami xin tặng 2 thẻ bhyt này (cho chị Út Hoa và bé Tiên).
Sau khi đưa chị Hoa đi khám bệnh xong mình sẽ cập nhật thông tin thêm nhé!

Smallpig ơi, sáng thứ hai 7g30 tại chỗ đó đó nha!

Ngủ rồi Smallpig

Trả lời #14 vào: 11-06-2010 14:46:19
Báo cáo cả nhà : trưa nay smallpig mới vừa mua BHYT cho 2 Mẹ con chị Út Hoa xong. Sau 1 hồi năn nỉ ỉ ôi nhưng cuối cùng thì ngày 2/8 mới lấy được thẻ BHYT chứ k thể sớm hơn.

@HKfami: chị ơi, em có nói với chị Út Hoa sáng t2 chị sẽ dẫn chị ấy đi khám bệnh, có gì chị gọi điện thoại cho chị ấy để hẹn giờ và hẹn chỗ dùm em nha. số đt nè chị 0934048119. Cám ơn chị đã giúp cho chị ấy  :kiss:

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #13 vào: 11-06-2010 07:42:21
Trong khi chờ có thẻ bhyt, sáng thứ hai mình sẽ đưa chị Hoa đi khám bệnh và mua thuốc cho chị uống.

Ngủ rồi Smallpig

Trả lời #12 vào: 10-06-2010 22:07:59
@HKfami : dạ, hồi chiều viết bài mà em quên nói  :P , mặt chị Út Hoa k phải mập mà là do viêm xoang nên nó sưng lên đó chị, mắt thì cũng hơi hơi thôi nhưng 2 bên má thì....sưng thấy rõ, em k biết có phải do bệnh nặng quá hay k mà nó lại như zậy. Cũng mong chị ấy sẽ sớm có BHYT và đi khám bệnh để uống thuốc điều trị cho đúng bệnh, chứ uống thuốc cho qua cơn đau hoài thì làm sao mà hết bệnh, hết đau.

Sáng mai nếu xong công việc sớm em sẽ chạy qua đi mua BHYT cho 2 Mẹ con chị ấy, còn nếu k kịp thì đầu giờ chiều em sẽ tranh thủ đi sớm.
Mong chị ấy sớm đc chữa bệnh, bé Tiên cũng sẽ sớm được khám bệnh lại.

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #11 vào: 10-06-2010 21:37:22
Mình ủng hộ ý kiến mua bhyt cho chị Hoa và bé Tiên. Smallpig giúp lo thủ tục \\\"đầu tiên\\\" nhanh cho họ có thẻ bhyt sớm để bé Tiên đi taí khám và chị Hoa đi khám bệnh xoang nha! Thứ bảy mình sẽ gởi lại tiền cho bác.

Noí trộm viá, sao mình thấy chị Hoa có vẻ mập hơn lúc trước, do chị không đi làm hay do uống thuốc kháng viêm giảm đau corticoid nhiêù quá vậy ...?

sorrento đã viết:
Trích dẫn
Bác Op xem giúp mình trường hợp này S có thể giúp 1 công việc làm như các con gia đình chú sơn được không?
Thanks,
S

Mình nghĩ là được đó S. à, bác hướng dẫn việc làm cho chị Hoa nhé!  :laugh:

Ngủ rồi Smallpig

Trả lời #10 vào: 10-06-2010 20:55:33
Biết zậy mai mốt mua kẹo cho tui ih   :laugh:  . Thật ra chị cũng k nhớ địa chỉ, đi đại thoy hà, giờ vẽ lại đường chim bay cho em đó, cũng dễ tìm mà. Khi nào có dịp 2 chị em mình đi chung hen.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #9 vào: 10-06-2010 20:04:05
@ Smallpig: Chị ơi, sáng nay em và Gon cũng đi đúng địa chỉ chị nói, đi qua đi lại câu lạc bộ bóng đá Hải Đăng mấy lần nhưng không tìm được, 2 đứa cũng hỏi nhiều người mà người ta bảo không biết. Em chỉ thấy 132/21 chứ không thấy 132/31 ở đâu cả. Uhm, em cảm ơn chị Smallpig nha, bữa sau 2 chị em mình đi chung. Hôm nay để chị đi lẻ loi một mình, áy náy quá. Em đề xuất đi mà em lại không đi được. Tội lỗi tội lỗi  :P

sorrento

• bạn
Trả lời #8 vào: 10-06-2010 18:33:30
Bác Op xem giúp mình trường hợp này S có thể giúp 1 công việc làm như các con gia đình chú sơn được không?
Thanks,
S

Ngủ rồi opla

Trả lời #7 vào: 10-06-2010 18:10:14
Op đăng hình giùm smallpig. Cám ơn bạn đã tích cực tham gia chương trình đồng hành cùng người nghèo \\\" Thăm lại những hoàn cảnh đang được cưu mang\\\"

Ngủ rồi Smallpig

Trả lời #6 vào: 10-06-2010 16:28:52
Báo cáo báo cáo : trưa nay xong việc ở quán cơm, Smallpig đã ghé thăm chị Út Hoa cùng với hành trang là 2 chai dầu ăn và 1 chai nước mắm, tình hình hiện nay là từ lúc bị bệnh viêm xoang hành đau nhức chị Út Hoa đã nghỉ lun việc buôn bán ( vì bệnh cứ hành mà công việc buôn bán thì k thể bữa làm bữa nghỉ nên người chủ đã mướn người khác  :( ). Hiện tại chi tiêu hàng tháng thì trông cậy vô số tiền CMTX của DD. Hiện giờ mỗi khi bị đau chị chỉ uống thuốc mua ở ngoài nhà thuốc tây mà k có toa gì cả, em có nhắc lại về việc chị lên phường xin tờ giấy chứng nhận hộ nghèo rồi mua BHYT để sau này có khám bệnh cũng đỡ chi phí thuốc men và những thứ khác, nhưng chị Út Hoa vẫn nói như lúc trước : do ở đây chỉ mới có năm mấy và ngoài phường k quan tâm đến hoàn cảnh của chị cho lắm nên rất khó xin tờ giấy đó, póa tay.

Bé Ánh thì mới thi tốt nghiệp xong, bây giờ đang ôn thi để tháng 7 thi Đại Học.

Tình hình bé Tiên thì có vẻ không khả quan cho lắm, ban ngày thì bình thường nhưng buổi tối ngủ hay bị đau đầu làm cho khó ngủ khiến bé khóc hoài. Hộp sọ thì càng ngày càng lõm sâu vô (k biết có sao k nữa ). Chị Út Hoa có dự định ( và em cũng đốc thúc thêm  :)  ) đưa bé Tiên đến bv Chợ Rẫy khám lại, xem tình hình thế nào mà chạy chữa kịp thời. Và em cũng đã mạo muội nói nếu có khó khăn gì cần giúp thì hãy gọi cho em hoặc Anh Hải  :P  để biết tình  hình mà giúp đỡ trong khả năng của DD. Quên nữa, chị Út Hoa đã đổi số đt roài, nếu có gọi xin liên lạc số này 0934048119

Ah, xém tí quên phần chỉ đường cho những thành viên khác nếu muốn đến thăm chị : từ bùng binh Phú Lâm nhìn thấy CoopMart thì đi theo đường Bà Hom thẳng...thẳng...thẳng...tới ngã 3 Bà Hom - Mã Lò ( nếu sợ đi quá lố thì vừa đi vừa hỏi mấy bác xe ôm xem tới đường Mã Lò chưa  :P ) thì quẹo phải vô đường Mã Lò khoảng 500m, từ đầu đường đi vô vừa qua cái ao be bé xinh xinh sẽ thấy bên phải có con hẻm đầu tiên, đứng từ ngoài đường nhìn vô sẽ thấy cái bảng CÂU LẠC BỘ BÓNG ĐÁ MINI HẢI ĐĂNG, chạy thẳng vô hết đường đụng CLB quẹo qua bên phải rồi bắt đầu đếm từ CLB : 1 - 2 - 3 - 4 - 5, là căn nhà thứ 5  :) ( nằm ngay ngã 3 lun cùng phía với CLB nhé ).

Còn về hình thì phải nhờ chiên da thoy, k bít cách up lên :silly:

Sau khi đi thăm chị Út Hoa về em xin có đề xuất nho nhỏ : k biết DD mình có thể hỗ trợ mua BHYT cho 2 Mẹ con chị Út Hoa được k ạ? ( thay vì mua cho gd em Phú nhưng họ đã k mua thì mình chuyển qua đây  :P ) để mai mốt chị ấy có thể đi khám bệnh những lúc đau ốm mà k phải lo về vấn đề tiền bạc.

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #5 vào: 10-06-2010 09:51:54
Các bạn đến thăm chị Hoa mang theo 2 chai dầu ăn (nhà máy tặng CT 1/6 còn) và 1 chai nước mắm (chị Hồng Anh tặng) cho gia đình nhé!

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #4 vào: 09-06-2010 19:17:04
Như anh ThaiDzuy gợi ý về việc thăm lại những hoàn cảnh đã được NTCM giúp đỡ, trường hợp ba mẹ con chị Út Hoa lâu rồi diễn đàn mình không ghé thăm và cập nhật tình hình. Nên em có ý kiến thế này, do địa chỉ chị đang ở ( nếu chị vẫn còn ở đúng địa chỉ như đã nêu ) rất gần với nhà em Đoàn Minh Phú, cũng ở đường Mã Lò, có lẽ chỉ cách nhau chừng 2km, nên sáng mai khi qua bên nhà Phú đưa mẹ Phú đi mua bảo hiểm xong xuôi, em sẽ sang thăm nhà chị Hoa. Vậy anh chị nào đã từng đến chỗ chị Hoa, sáng mai có thể đi cùng em và Gon luôn nhé, gặp người quen chị sẽ đỡ ngại ngùng hơn. :)

Thân,

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #3 vào: 11-05-2010 23:15:00
Ngày 9/10/2009, merci nhận được tin nhắn từ chị Hoa mẹ bé Tiên nói là khoảng nửa tháng nay chị ấy ko đi làm được vì bị bệnh viêm xoang hành hạ. Đi chụp CT thì bác sĩ yêu cầu chị ấy phải mổ và số tiền cần để mổ là khoảng 5.000.000đ. Hiện chị ấy ko biết xoay sở đâu ra số tiền này nên muốn hỏi xem dd chúng ta có thể hỗ trợ giùm chị ấy số tiền để mổ được ko?

Ngày 13/10/2009 Smallpig và anh Merci đã đến thăm chị Út Hoa, đúng như những gì anh Merci đã nói, chị Út Hoa đã nghỉ làm ở nhà vì căn bệnh viêm xoang sàng hành đau nhức, em cũng đã nói với chị về vấn đề BHYT, chị nói là chưa có, em đã trao đổi và hướng dẫn chị sáng nay ra phường hỏi về việc mua BHYT tự nguyện dành cho người nghèo xem có được hỗ trợ phần nào không và chiều chị sẽ trả lời cho em biết, nhưng chị Út Hoa không có hộ khẩu thường trú ở đó ( chị mới chuyển về ở 1 năm thôi, và là ở nhờ nhà bà con bạn bè ), em đã động viên và nói chị cứ hỏi, nếu được hỗ trợ phần nào hay phần đó, nếu không thì NTCM sẽ giúp chị phần BHYT để bớt gánh lo cho ca mổ sắp tới cũng như cho việc khám bệnh sau này.
   Có 1 việc này em không biết có nên đưa lên dd không? vì đã nghỉ làm cả tháng nay nên chị không có thu nhập gì, tiền CMTX mỗi tháng là để dành lo cho bé Tiên và bé Ánh khi đi học và ăn cơm trưa luôn ở trường ( vì nhà rất xa với trường học Trần Khai Nguyên ở Q5, rất gần với quán cơm 2K ) hôm qua em đi bằng xe máy mà còn thấy vời vợi luôn, huống chi bé Ánh mỗi sáng phải thức dậy từ 4 - 5h sáng để chuẩn bị đạp xe đi học, nên trưa phải ở lại trường ăn cơm ở ngoài - khoảng 15000/phần - rồi đầu giờ chiều học tiếp, em và anh Merci đã kêu bé Ánh trưa 3 5 7 đến ăn cơm ở quán mình cho đỡ tốn 15000, còn tiền học thì tháng này phải đóng cho trường 410000 -  có thêm tiền gì đó nên mới nhiều như vậy - nhưng chưa có tiền nên bị nhà trường nhắc nhở mấy bữa nay ( trường hợp của em không được miễn giảm đồng nào cả ), trong lúc trò chuyện với chị Út Hoa, em chỉ nghe và mạo muội nói ra để xem cả nhà mình có thể giúp được gì cho em ấy không?

HKfami bổ sung:

Hkfami đã đến trường Trần Khai Nguyên thì biết số tiền 410.000đ vừa được Ánh đóng xong rồi. Học phí mỗi tháng cúa Ánh là 160.000đ, tháng rồi có thêm tiền tăng tiết 150.000đ và tiền Hội PHHS 100.000đ nên mới nhiều như vậy. Danh sách xin miễn giảm đang được Ban Giám hiệu xét, chưa thông báo nên kế tóan không biết năm nay Ánh có được xét  giàm 50% như năm rồi không.

smallpig & Merci đã chỉ dẫn bé Ánh đến ăn trưa 3 buổi/tuần tại quán cơm 2000đ như vậy là quá hợp lý . Các buổi còn lại Ánh có thể ăn tại quán Arizona gần trường chỉ 10,000đ/suất cơm mà cũng sạch sẽ mát mẻ (quán của bạn của chị kimdao), hoặc để tiết kiệm hơn thì chạy qua quán 2000đ bên Lữ gia. hoặc nấu cơm mang đi như con gái hkfami vậy

Về bệnh xoang của chị Hoa thì như Merci đã nói. Mình có thể hỏi thêm bs Quang (@Hindori), nếu chưa cần mổ gấp trong thời gian này thì mình sẽ giúp mua thuốc uống.

Ngày 9/12/2009, merci cập nhật:

Sáng nay, merci và tygon trang có ghé nhà thăm nom tình hình chị Hoa. Chị cho biết khu vực phường của chị đang ở vẫn chưa bán BHYT. Hiện giờ chị đang uống một loại thuốc nam mà mỗi một gói nhỏ như gói bột nêm trong mì gói giá 2.500đ/gói nhưng em chẳng thấy nhãn mác nó đâu cả. Hỏi chị uống thấy thế nào thì chị nói uống vào thấy đỡ nhức còn hiệu quả rõ rệt về sau thế nào thì chưa biết. Trong thời gian tới khi nào trên phường cho bán BHYT thì chị Hoa sẽ báo cho merci biết.
   Sức khoẻ của hai con gái chị vẫn bình thường, bé Ánh vẫn đi học đều và đang trong giai đoạn thi học kỳ. Chị Hoa gửi lời cám ơn đến tất cả mọi người và đặc biệt cám ơn bác HMHai nhiều.

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #2 vào: 11-05-2010 23:06:51
Ngày 29/7/2009, Merci cập nhật:

Sáng nay, merci và smallpig.dori đã ghé thăm gia đình chị Út Hoa. Qua cuộc trò chuyện thì chị Hoa cho biết hiện sức khoẻ của cháu Tiên cũng khá lên nhiều. Tỉ lệ thương tật của cháu là 84% vĩnh viễn, hộp sọ bên trái của cháu lõm vào rất nhiều gây biến dạng cho toàn bộ đầu vùng đầu. Những chuyện trong quá khứ thì cháu ko nhớ và ko nhận biết đc nhưng những gì ở hiện tại thì cháu biết và cũng trò chuyện được đôi ba câu với mẹ và chị.

Chị Hoa sinh năm 1969 quê gốc ở Cần Thơ. Chị có hai con gái. Cháu lớn là Chu Oanh Ánh sinh năm 1992, năm nay cháu Ánh học lớp 12. Cháu học ở trường Trần Khai Nguyên quận 5. Ngày 2 buổi đạp xe đi học rồi về nhà phụ mẹ trông em. Năm ngoái chị Hoa cũng đã xin được nhà trường xét miễn giảm 50% học phí cho cháu, còn năm nay thì chưa biết như thế nào. Cháu thứ 2 là Chu Nguyễn Cẩm Tiên sinh năm 1994. Chị Hoa cho biết kể từ khi cháu Tiên tỉnh táo và nhận thức được sau vụ tai nạn thì hai chị em rất là quấn quýt nhau. Suốt ngày cháu chỉ thích được chơi đùa cùng cháu Ánh. Cháu Ánh cũng rất thương em và chiều em.

Hiện tại ba mẹ con chị ở trọ cùng với mấy người bạn trong một căn nhà cũng khá rộng rãi và thoải mái. Vì hoàn cảnh của ba mẹ con như vậy cho nên các bạn của chị đã rủ ba mẹ con chị về trọ cùng và chị cũng được các bạn ở chung nhà trọ tạo điều kiện giúp đỡ nhiều. Hàng tháng ba mẹ con chị chỉ phải đóng khoảng 200.000đ gọi là phụ tiền điện nước với các bạn thôi. Hàng ngày, chị phụ bán quần áo cho người ta ở chợ Bình Trị Đông. Vì buổi sáng cũng như buổi chiều chỉ phụ giúp đc người ta khoảng 3 tiếng đồng hồ rồi còn phải về nhà chăm cháu Tiên nên chị được trả lương là 600.000đ/tháng.

Hàng tháng, chị vẫn nhận đủ số tiền CMTX của chúng ta là 500.000đ. Merci cũng có nói cho chị biết những người hàng tháng gửi tiền giúp cho chị là anh HMHai và chị Thocon. Chị rất xúc động và nói là cũng biết người gửi tiền cho chị hàng tháng là anh HMHai nhưng chưa một lần biết mặt anh HMHai, chỉ được trò chuyện qua điện thoại với anh HMHai thôi. Chị mong được một lần gặp mặt anh HMHai, chị Thocon cũng như các anh chị khác mà chị chưa biết mặt đã giúp đỡ chị trong thời gian cháu Tiên nằm viện điều trị để trực tiếp nói lời cám ơn đến các anh chị.

Xét thấy hoàn cảnh của ba mẹ con chị còn có nhiều khó khăn cho nên merci và smallpig.dori thấy việc chúng ta CMTX cho ba mẹ con chị 500.000đ/tháng là hợp lý. Trước khi ra về, hai anh em cũng gửi tặng chị 1 chiếc áo mưa NTCM. Chị gửi lời cám ơn đến tất cả mọi thành viên NTCM chúng ta!

Địa chỉ hiện tại của chị Hoa là 132/31 Mã Lò - khu phố 2 - phường Bình Trị Đông A - quận Bình Tân, số phone là 0902 426 773.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #1 vào: 11-05-2010 23:03:43
Gia đình chị Út Hoa – Bình Tân – Sài Gòn

Hoàn cảnh gia đình chị Út Hoa là một trong những gia đình được NTCM giúp đỡ đầu tiên từ tháng 2 năm 2007.

Hình thức giúp đỡ từ NTCM:

CMTX: 500.000 VND từ HMHai từ tháng 2/2007 – 4/2010

CMKTX: Giúp cháu Cẩm Tiên phẫu thuật hộp sọ và gắn lại hộp sọ, trị giá 24.999.000 VND từ rất nhiều thành viên NTCM. Có thể nói hoàn cảnh này được sự chung sức đông đảo nhất từ các bạn Mgocthao, LTBN, Tan Bac, Quynhhuong, Opla, Gaumeoyeu, Pmg07, trieuquang, thanhbinh, Phuongvyhue, HK2007, thuyhangvt, hongphuc và bạn, Christopher, bee bee, Thaidzuy….

Thông tin do Thaidzuy đưa ra và Songxanh đi xác minh. Rất tiếc sau hai lần chuyển diễn đàn, bài viết cũ đã không còn.
Cháu Cẩm Tiên sinh năm 1994 con gái chị Út Hoa bị tai nạn giao thông, chấn thương sọ não. Mấy mẹ con sống tạm bợ tại khu trọ ở Phường Bình Trị Đông A,  Quận Bình Tân, công việc không ổn định. Sau khí bé Tiên bị tai nạn, gia cảnh đã nghèo càng thêm khó khăn, không biết bấu víu vào đâu.

NTCM giúp mổ cho bé Cẩm Tiên ngày 29/5/2007 với chi phí 12.249.000 VND. Bé xuất viện vào ngày 4/6/2007. Theo kế hoạch, bé Tiên sẽ đến tái khám và nếu sức khỏe tốt sẽ mổ gắn hộp sọ 2 tháng sau đó. Việc tái khám chi phí khoảng 1.500.000 VND, NTCM cũng giúp luôn khoản này.

Ngày 26/10/2007, Songxanh thông báo:
Sáng nay Chị út Hoa (mẹ bé Tiên) có báo với SX về tình hình của bé. Sức khỏe bé dạo này không được tốt lắm, chị Hoa có trao đổi với BS Tâm và được BS tư vấn nên tiến hành ghép mô sọ cho bé. BS Tâm hẹn thứ 2 (29/10) chị Hoa đến BV để Bs Tâm tư vấn thêm về ca phẫu thuật này. Theo chị Hoa báo lại, dự trù chi phí cho ca mổ lần này là khoảng 15 triệu cộng với chi phí gởi mô từ trước đến nay (20 tháng) là 1,6 triêu. Tổng cộng chi phí khoảng 16,6 triêu. Chị Hoa một lần nữa chỉ còn biết mong chờ vào gia đình NTCM. Vậy BQT và cả nhà xem xét cho ý kiến nhe.
Với sự chia sẻ của cả nhà, SX tin rằng bé Tiên sẽ mau chóng được phẫu thuât.

Với sự giúp đỡ của ekip mổ trong việc xin giảm viện phí cho bé Tiên, chi phí cho ca gắn hộp sọ là 12.750.000 VND được NTCM giúp gia đình chị Hoa vào ngày 7/11/2007. Bé Tiên được xuất viện ngày 13/11/2007.