Tác giả Chủ đề: Bình Thạnh - Cụ bà bán vé số nuôi con  (Đã xem 11501 lần)

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #31 vào: 04-07-2011 16:13:26
k87yeng đã viết:
Trích dẫn
Cả gd tuy có đất ở Lâm Đồng nhưng xuống Saigon làm ăn 7 năm nay....
.......bác bảo miếng đất ở quên chắc sau này sẽ bán.

k87yeng đã viết:
Trích dẫn
Hiện giờ bác đã dành dụm được tầm 4 triệu. 2 bác tính sẽ ráng làm dành khoảng 9-10 triệu về quê, mở quán nhỏ bán hàng, thêm trồng rau, chăn nuôi ít gà vịt, dư tiền thì mua thêm vài con heo giống nuôi. 2 bác đã lớn tuổi và không thể bôn ba mãi ở đất Saigon được.

Dear anh TLC và chị Dung43,

Như em đã viết, 2 bác có đất ở quê, ở Bảo Lộc, Lâm Đồng. Hỏi chuyện thì em được biết như thế còn những vấn đề khác em không hề biết. 2 bác đi Saigon đã lâu, có lẽ giờ quê hương đổi thay ra sao chưa chắc 2 bác đã biết được. Giờ thì bác chắc chắn cuối năm sẽ về quê làm nông, không bôn ba buôn bán ở Saigon nữa nên vấn đề tìm địa điểm mở quán như anh TLC nói là không cần thiết, có lẽ anh đã hiểu lầm ý của em rồi ạ.

Ngủ rồi TLC

Trả lời #30 vào: 04-07-2011 10:20:23
Ken,

Vậy là bà cụ cần thêm 6tr là đủ? Nếu vậy thì nhờ mọi người giúp tìm một nơi tốt để đặt bàn, mở quán.

Thanks

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi truongngocdung43

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #29 vào: 30-06-2011 10:56:35
Dear Ken,

Giúp cho bác vài triệu thì ok với mình. Phương án làm nông chắc không ổn vì chưa chắc sức khỏe bác cho phép. Mình thấy phương án mở quán cũng tạm ổn nhưng chắc phải nhờ mọi người giúp đỡ xem xét tính khả thi, ví dụ như xem nơi bác sẽ đến là ở đâu, có nhà cửa đất đai gì chưa hay lại phải đi thuê, nơi định mở quán là ở đâu, có gần nhà và gần khu dân cư không, số vốn cần để mở quán ... Nói chung là make sure mình giúp cần câu chứ không giúp con cá.

Thanks mọi người trước.
Dung

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #28 vào: 26-06-2011 23:35:34
Chào anh TLC, chị Dung43 và mọi người,

Hôm qua em đã hỏi thăm tình hình của 2 bác. Dạo này sức khỏe của bác gái kém đi nên rất mệt, bác bảo cố làm đến cuối năm dành thêm ít tiền để về quê làm nông và không ở Saigon nữa, bác không còn sức để cõng anh đi bán nữa.

\\\"Mệt lắm rồi con ơi, cố thêm ít tháng nữa thôi\\\".

Thanh niên trai tráng cõng 1 người 1 lát đã mệt, đằng này bác đã cao tuổi, dù anh gầy gò nhưng với sức của bác cũng là một cố gắng rất lớn, điều này ai cũng hiểu cho bác.

Tiền nhà tăng, ăn uống đắt đỏ, nếu có mở đại lý vé số không biết có bán được không trong khi tiền thuê mặt bằng cao và hiện có rất nhiều người bán, bác sợ cạnh tranh không lại. Bác bảo em là đã quyết định cuối năm sẽ về, lúc đó khoảng cận Tết Nguyên Đán 2012.

Hiện giờ bác đã dành dụm được tầm 4 triệu. 2 bác tính sẽ ráng làm dành khoảng 9-10 triệu về quê, mở quán nhỏ bán hàng, thêm trồng rau, chăn nuôi ít gà vịt, dư tiền thì mua thêm vài con heo giống nuôi. 2 bác đã lớn tuổi và không thể bôn ba mãi ở đất Saigon được.

Đây không phải là đề xuất CMKTX, nhưng liệu em có được phép xin giúp đỡ cho gd bác Hải không ạ? DD ta anh chị, cô chú có nhã ý giúp đỡ gd bác thì thật tốt quá.

Điều này em đang hy vọng, chứ không dám mong gì hơn...

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #27 vào: 23-06-2011 17:41:16
Hi anh TLC và chị Dung43,

Để hôm nào rảnh hơn chút em ghé qua thăm và hỏi tình hình làm ăn của 2 bác thế nào rồi em viết bài thông báo với mọi người sau nhé. Cảm ơn anh chị đã quan tâm đến gd.

Ngủ rồi truongngocdung43

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #26 vào: 22-06-2011 12:27:41
Hôm nào Ken đến thăm thì hỏi dùm xem 2 cụ còn thiếu bao nhiêu tiền vốn để mở tủ bán giấy số và tạp hóa. 7triệu không phải là số tiền lớn, nếu giúp được cần câu thì vẫn hơn cho cá.

Dung

Ngủ rồi TLC

Trả lời #25 vào: 21-06-2011 10:48:00
Làm phiền Ken và Yugi follow up với 2 bác xem là cái \\\"Đại lý\\\" của 2 bác đã đủ tiền chưa?

Hy vọng là bác gái sẽ không còn phải cõng anh đi bán hàng ngày!

Thanks

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi vitcon702

Trả lời #24 vào: 14-06-2011 10:35:35
Tks Ken, Yugi va chi Lathuvang nhieu nhe

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Trả lời #23 vào: 14-06-2011 10:01:56
k87yeng đã viết:
Trích dẫn
...
Tối CN tuần trước em và Yugi có đến nhà trọ của gd bác bán vé số cùng với quà từ chị Vitcon gồm 500k tiền mặt, 10kg gạo = 110k, 2 hộp bánh AFC 40k và hộp bánh ngọt 37k (Tổng cộng 687k).

Mừng cho Gia đình bác ấy có cuộc sống ổn định bằng chính sức lực của mình .Cảm ơn các bạn đã đi xác minh.
@ K87yeng: Vitcon702 nhờ chị chuyển trả vào TK 700k và cảm ơn em nhiều.Em check TK nhé.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #22 vào: 14-06-2011 08:54:18
Cảm ơn Yu nhiều nha, bữa nào cho Yu ăn kẹo. :laugh:

Hôm đến nhà gặp 2 bác nói chuyện, thấy 2 bác ngồi dưới nhà em nói 2 bác lên giường ngồi mà 2 bác không chịu, bảo ngồi dưới cho mát, nhà nhỏ nên em ngồi ở phía trên. Lúc chụp hình em cũng không để ý lắm, bởi nghĩ chỗ bác cháu không cần câu nệ hay gượng gạo quá, nên có sao chụp vậy. Nếu nhìn vào mấy tấm hình có thấy hơi khó chịu 1 chút, em mong mọi người bỏ qua cho em nhé. Lần sau em chú ý hơn.

Ngủ rồi canthoquetoi

Trả lời #21 vào: 14-06-2011 04:30:56
Mình cảm ơn yugidazai đã đi xác minh & chụp hình ảnh để biết đựơc hoàn cảnh của bác  trong hiện tại . Mình cũng vui vì cuộc sống của bác cũng tương đối và tạm ổn . Mình kính chúc sức khỏe đến với bác và gia đình

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #20 vào: 14-06-2011 01:26:50
Chào cả nhà,
Đây là hình ảnh trong chuyến thăm nhà hai bác.
Căn nhà gọn gàng và khá ngăn nắp, sạch sẽ  

Chiếc xe máy đc hội từ thiện cho

Người con trai nằm trên giường dành cho 3 người ngủ

Ken trao quà từ chị Vitcon cho bác

Theo lời của bác gái, hiện h hai bác đã già và còn tiếp tục nuôi anh cont rai bệnh tật, bác gái thì bắt đầu thấy mệt vì cõng anh đi hàng ngày như thế ( hôm nào mệt là phãi ở nhà, ko đi bán đc), nên bác đang để dành tiền để mở 1 đại lý nhỏ (thật ra chỉ là mở 1 tủ vé số đủ lớn) + sách báo (theo bác nói cần vốn 7-8 tr) để hai cha con ngồi 1 chỗ bán cho tiện, cần thì bác sẽ lấy vé số đi bán thêm quanh khu nhà bác đang ở. Vậy sẽ đỡ cực hơn rất nhiều và ko ảnh hưởng sức khỏe.
Bác cũng đã có ý định này khá lâu nên Yugi nghĩ bác đã dành dụm đc gần đủ.
Chúc hai bác sẽ sớm đạt đc dự định của mình :)
Ken sẽ hỏi thăm và cập nhật tình hình cho cả nhà thêm khi có thể ạ :P

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #19 vào: 13-06-2011 22:55:50
Chào mọi người.

Trước tiên em gửi lời xin lỗi tới mọi người, vì thời gian qua em bận việc riêng nên không viết bài sớm được, mong mọi người thông cảm cho em.

Tối CN tuần trước em và Yugi có đến nhà trọ của gd bác bán vé số cùng với quà từ chị Vitcon gồm 500k tiền mặt, 10kg gạo = 110k, 2 hộp bánh AFC 40k và hộp bánh ngọt 37k (Tổng cộng 687k).

Bác gái cùng chồng và anh con trai ở trong căn phòng trọ chừng 15m vuông, gọn gàng ngăn nắp. Bác là người Ninh Bình (xin lỗi Zero_cry nha, lần trước Ken nghe nhầm là Nam Định), chồng quê Trà Vinh, 2 người kết duyên vợ chồng và sinh người con trai duy nhất năm 1977 nhưng anh bị não từ nhỏ, chữa chạy không khỏi, vẫn hiểu mọi chuyện xung quanh chỉ có điều không nói được rõ. Họ hàng 2 bên đều còn nhưng 2 bác tự lực cánh sinh, vì ở quê bà con cũng nghèo.

Cả gd tuy có đất ở Lâm Đồng nhưng xuống Saigon làm ăn 7 năm nay, công việc bác gái là bán vé số, bác trai bị cụt 2 chân do nổ mìn khi đi cuốc rẫy nên đi lại khó khăn. Mấy tháng trước 1 hội từ thiện nước ngoài cho bác xe máy 3 bánh và chiếc xe lăn. Bác trai dùng xe máy chở vợ con đến chỗ ngã 4 bán vé số (không phải đi xe bus), chiều lại đón về, bên cạnh đó bác cũng chở thuê cho người ta. Chiếc xe lăn bằng inox mới tinh để trên gác vì anh con trai không thể ngồi lâu được do chấn thương cột sống.

Mỗi ngày bác lấy 150, khi 200 tờ vé số và đứng ở ngã 4 bán từ 6h sáng đến khoảng 9h là hết, bác lại lấy thêm. Khi nào không hết bác lại cõng con đi quanh đó, ra chợ Bến Thành bán. Thấy tình cảnh bác nên nhiều người ghé mua, người cho thêm tiền. Bác kể có Việt kiều mua hết 1 sấp 200 tờ vé số cho bác, đưa luôn cho bác 2,5 triệu.

Cuộc sống gd hiện tại đầy đủ, trong nhà vật dụng tương đối, có tủ lạnh, tivi, bác không dùng bếp gas vì sợ nguy hiểm. Tiền nhà gần 700k/tháng, ăn uống hết 50k/ngày.

Bác trai sức khỏe ổn, bác gái bị khớp và đang dùng thuốc người ta mách nên đỡ nhiều, anh con trai 1 tháng hết hơn 100k tiền thuốc.

2 bác tính dành dụm được thêm ít tiền nữa thì mở đại lý vé số, bán kèm sách báo,..., bởi già rồi nên cũng không thể cõng con đi bán mãi như thế được. Về quê làm ăn chỉ là bước đường cùng, vì 2 bác vẫn muốn ở lại Saigon, bác bảo miếng đất ở quên chắc sau này sẽ bán.

Đến thăm 2 bác và anh, em và Yugi cũng rất mừng bởi xét ra cuộc sống của gd hiện giờ khá ổn. Có phương tiện đi lại, có thu nhập đủ cho gd sinh sống và khoản dư mỗi tháng.

Sau khi xác minh nhóm có thống nhất hiện tại chúng ta chưa cần phải giúp đỡ gì. Em vẫn giữ số ĐT của bác gái và sẽ hỏi thăm, khi nào thực sự cần giúp em sẽ đưa lên xin ý kiến của mọi người.

2 bác có gửi lời cảm ơn tới chị Vitcon702 và mọi người đã quan tâm đến gd.

Cô chú, anh chị hay các bạn có đi qua ngã tư Võ Thị Sáu và Hai Bà Trưng buổi sáng có thể ghé mua ủng hộ 2 mẹ con bác ít tờ vé số với nhé, giúp bước chân người mẹ già bớt đi phần nặng nề trên con đường mưu sinh còn dài phía trước...

@ Yugidazai: Yu ơi, up hình lên giùm Ken với. Tks Yu. ^^

Ngủ rồi canthoquetoi

Trả lời #18 vào: 13-06-2011 16:13:17
Mình đọc qua bài viết và hình ảnh nguời mẹ già cõng con đi bán vé số thật là tội nghiệp quá . Thương ba\\\'c qúa đi . Đã bao nhiêu năm trôi qua , nổi cơ cực của ba\\\'c cũng đã quá rỏ ...Từ năm 2009 chị Lá nhà ta đả đăng bài này , nhưng có lẻ duyên chưa gặp đuợc Ba\\\'c ....Thời gian trôi qua  , tuổi già của Ba\\\'c ngày 1 tăng và sức khoẻ ba\\\'c ngày 1 yếu đi .chúng mình nên tìm cách nào cho bác ấy bớt khổ nhé ..Các bạn có thông tin nào mới về ba\\\'c xin đăng cho mình biết với nhé ...
Thân chào
Chúc các bạn luôn sức khoẻ

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #17 vào: 09-06-2011 00:37:01
Hiện tại Ken bận quá ko viết bài đc nên nhờ Yugi thông báo,mong cả nhà thông cảm, khi nào có thời gian Ken sẽ viết bài ngay ạ :)
Cám ơn mọi người đã quan tâm.