Tác giả Chủ đề: Bình Thạnh - Cụ bà bán vé số nuôi con  (Đã xem 11500 lần)

zero_cry

• bạn
Trả lời #1 vào: 21-04-2011 11:20:47
Chào mọi người,
Hôm nay trên đường đi làm mình tình cờ gặp một hoàn cảnh thật tội nghiệp, nên  xin phép được  viết lên đây chia sẻ với mọi người.
Trời tháng 4 mưa nắng thất thường, vậy mà ngày nào cũng như ngày nấy, có một bà cụ trên lưng cõng theo người con trai tật nguyền rong ruổi khắp các nẻo đường  bán vé số mưu sinh. Cụ tên Hải, quê tận Ninh Bình nhưng theo lời cụ, vì nhà không có ruộng đất nên phải tha phương vào Nam kiếm sống. Mỗi ngày trung bình bán được khoảng 60 tờ vé số, nhưng phải đi rất xa mới bán hết, còn những ngày mưa thì có khi chẳng bán được tờ nào. Nhìn những bước chân nặng nhọc, xiêu vẹo của cụ, mình hỏi thăm thì được biết, cụ bị viêm khớp nặng, phải đi châm cứu và uống thuốc thường xuyên ở một ngôi chùa. Con trai cụ năm nay 35t, bị bại não và liệt tứ chi từ nhỏ nên không thể tự chăm sóc cho bản thân được. Cụ tâm sự với mình rằng, giờ cụ đã già rồi, chỉ mong bán được  nhiều vé số để dành dụm ít vốn về quê nuôi heo, nuôi gà chứ thật sự không biết sẽ còn có thể cõng con đi bán được bao lâu nữa, nghe mà xót xa.
Mong mọi người san sẻ phần nào gánh nặng cho cụ, tuy già và vất vả nhưng vẫn cố gắng lao động mưu sinh.
Địa chỉ của cụ : vào chợ Cầu Đỏ, phường 13 quận Bình Thạnh, rẽ trái qua cầu xi măng , đến khu nhà thuê hỏi cụ Hải bán vé số có con bị tật( cụ chỉ có ở nhà sau 19h ).
Cảm ơn mọi người .
Thân.