Tác giả Chủ đề: Duy Hải - Duy Xuyên - Nguyễn Thị Hồng  (Đã xem 26862 lần)

Ngủ rồi giangcoinamtruoc

• Tồn tại hay không tồn tại!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #3 vào: 16-05-2011 08:55:42
Trường hợp này có ai nhân  đi thăm giùm em với!Em Hống đang rất khó khăn,chắc phải bỏ học.mong tin từ các bạn Miền trung

Ngủ rồi giangcoinamtruoc

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 09-05-2011 07:42:19
Mong cả nhà quan tâm!

Ngủ rồi giangcoinamtruoc

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 05-05-2011 17:34:17
Tôi gặp em vào lúc đang đi lang thang ở Quãng Nam.Cô bé có nước da màu bánh mật,giọng nói nhỏ nhẹ đượm buồn!
Vào cái đêm định mệnh (28/6/2010 alich) ba em người lao động chính trong nhà chưa khỏi ốm theo thuyền đi đánh cá ngoài biển đã lên cơn động kinh  rớt xuỗng biển chết,khoảng trưa hôm sau người ta mới vớt được xác.Kể từ lúc đó nhà em lâm vào hoàn cảnh khó khăn.Mẹ em Trần Thị Hòa nén nỗi đau chồng mất hằng ngày đạp xe đạp lên Hội An bán vé số kiếm tiền nuôi 3 đứa con đang ăn học(mỗi ngày được khoảng 40 000 đến 50 000 đ)!ba chị em ở nhà tự chăm nhau chờ mẹ về,rồi cũng bữa đói bữa no!
Nghẹn ngào, đứt quãng em kể!\\\"Ba tội lắm anh nờ,biết mình đau nặng nhưng vẫn đi kiếm con cá cho các con,lâu lăm không có chút mặn các con thèm.Ai ngờ đó là chuyến đi cuối cùng của ba!
Mười sáu tuổi với bao lo toan phía trước ba mất sớm mẹ đi làm xa.là chị cả phải lo toan mọi chuyện trong nhà, nên em có vẻ già trước tuổi, một buổi hoc trên trương còn một buổi em ra phụ mổ cá cho họ làm được 1kg họ trả cho 4000d.cả ngày được khoảng 20 000 đ.tuy số tiền ít ỏinhưng em vẫn cố gắng dành dụm mua thêm sách vở cho mấy chi em.
Lúc ba đau nặng nhà có vay tiền chữa bệnh cho ba giờ ba mất gánh nặng chồng lên gia đình bé nhỏ.nhà em nghèo lắm,có được 1 sào ruộng dể trồng lúa và trồng khoai mỗi năm khoai thu hoạnh khỏang 2 triệu lúa được khoảng 850 000 đ  nên thu nhập rất chi là ít.nhà em thuộc diện hộ nghèo mọi chi phí trên trường được miễn giảm nhưng các khoản tiền xây dựng,đông phục,tiền thư viện,tiền đóng bảo hiểm em đều phải nộp. em ngồi kể chuyện với tôi giọng chùng xuống:
Em muốn đi học lắm anh nờ!mẹ bảo sang năm học ở Hội An(xa nhà và phải qua đò) nên nhà mình không có điều kiện con phải nghỉ học thôi!em biết như vậy nhưng cũng buồn lắm!biết làm răng chừ anh hè?!em muốn đi học, em muốn làm cô giáo!
chia tay em mà mình cũng buồn lắm nên viết đôi lời như vậy mong cả nhà mình có cách gì giúp đỡ hoàn cảnh đáng thương của em mong cả nhà mình cưu mang cho em để em có một hy vọng tương lai hơn cả nhà nhé!
sau đây là chút ít thông tin của em:
Em tên là Nguyễn Thị Hồng học sinh lớp 9/4 Trường THCS Ngô Quyền xã Duy Hải huyện Duy Xuyên Tỉnh Quãn Nam từ lớp 1 đến lớp 5 là học sinh giỏi,từ lớp 5 đến lớp 8 là học sinh khá.em trai là Nguyễn Vĩnh Linh học lớp 3 em gái là Nguyễn Thị Phương 2 tuổi.Nội ngoại hai bên đều nghèo nên chẳng giúp gì cho gia đình em được.em có chiếc xe đạp nhưng đã cũ rồi không biêt có đi được hết năm nay không?
Đây là địa chỉ nhà bé:bà Trần Thị Hòa Thôn 3 xã Duy Hải,Duy Xuyên Quãng Nam. Đt của mẹ bé:01202459613
mình di mà không mang theo máy ảnh nên không đua được các thông tin cụ thể lên được cả nhà thông cảm nhé!mong các bạn miền trung lưu ý cho hoàn cảnh này với,Thân ái chào cả nhà!