Tác giả Chủ đề: Thanh Hóa (Thiệu Hóa) - Chú Sắng - Bệnh tật, vợ bỏ, nuôi con nhỏ  (Đã xem 13482 lần)

Ngủ rồi levandinh

chao ca nha , hom nay e moi qua tham gia dinh chu SANG ve tinh hinh suc khoe cua chu bay gio khong duoc tot lam , chu dang phai nam o benh vien 3 thang nay chi co mot minh , con ve phan a THANG con trai cua chu suc khoe van binh thuong , theo a noi thi mai hoac ngay mot a lai ra HA NOI di lam , cong viec cua a van la nghe xay xung dung a, ve so tien CMTX cua nhom minh a van nhan duoc deu dan hang thang , hom nay a cung moi nhan duoc so tien cua thang 8 , a THNAG cung gui loi cam on va chuc suc khoe den moi nguoi trong dien dan a.
e xin loi ca nha vi may e phan mem vietkey dang loi nen ko viet bang tien viet duoc a

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Hôm nay em Thắng xác nhận đã nhận được khoản tiền 300,000 VND CMTX tháng đầu tiên.

Hai cha con em gửi lời cảm ơn tới bác Minhtran cũng như toàn thể NTCM.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Hôm nay , Lathuvang đã chuyển CMTX tháng 6 của Minhtran đến TK Lê Văn Thắng : 300,000đ

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi ducmanh120

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Cam on nhung tam long vang cua cac to chuc, ca nhan da tao dieu kien giup do mot tam long, mot gia dinh gap hoan canh eo le benh tat nay nhu: Ducmanh120; Thaidzuy; Daicatroc; Minhtran; Lathuvang...LuudanTUNG-CHINH mong co nhieu tam long hao tam cung dong long gop nhat nhung dong tien le du thua de giup do mot con nguoi, mot gia dinh, mot cuu chien binh Viet nam. Moi tam long xin lien he so tai khoan cua Le Van Thang: (3525205063260) hoac so dien thoai cua thang: (0122.914.3761).
     Dia chi: Doi 4, thon phu thinh, thieu phu, thieu hoa, thanh hoa.
LuudanTUNG-CHINH xin tran thanh cam on./.

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
minhtran đã viết:
Trích dẫn
...
Nhờ chị Hkfami chuyển dùm em 3,6 triệu luôn 1 lần nhé. ...Thanks chị.

Lathuvang đã nhận 3,6 triệu của minhtran do chị Hkfami trung chuyển.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi minhtran

lathuvang đã viết:
Trích dẫn

@Minh Tran : Chị sẽ trung chuyển giúp Minhtran mỗi tháng. Em liên lạc với chị theo số 0977 90 74 75. Tks.

Cảm ơn chị Lathuvang thật nhiều vì đă nhận trung chuyển giúp em cho TH này.

Nhờ chị Hkfami chuyển dùm em 3,6 triệu luôn 1 lần nhé.  Em có gởi email cho chị với chi tiết tk của chị Lathuvang rồi đó.  Thanks chị.

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
minhtran đã viết:
Trích dẫn

Chị Lathuvang ơi, chị có thể giúp em chuyển cho TH này kg vậy?  Nếu được thì em sẽ gởi cho chị $3.6 triệu luôn để hàng tháng chị chuyển dùm nhé.
Mong tin của chị.
Minh Tran

@Minh Tran : Chị sẽ trung chuyển giúp Minhtran mỗi tháng. Em liên lạc với chị theo số 0977 90 74 75. Tks.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi minhtran

pquyen đã viết:
Trích dẫn
Có bác minhtran giúp CMTX 300.000/tháng/12tháng.

Bác nhờ chị Lathuvang trung chuyển cho TH này.

Tổ KT-TK cập nhật.

Thân.

Chị Lathuvang ơi, chị có thể giúp em chuyển cho TH này kg vậy?  Nếu được thì em sẽ gởi cho chị $3.6 triệu luôn để hàng tháng chị chuyển dùm nhé.

Mong tin của chị.
Minh Tran

Ngủ rồi pquyen

Có bác minhtran giúp CMTX 300.000/tháng/12tháng.

Bác nhờ chị Lathuvang trung chuyển cho TH này.

Tổ KT-TK cập nhật.

Thân.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Thaidzuy đã nói Thắng ra Ngân hàng Nông nghiệp mở Tài khoản ATM:

Chủ Tài khoản: Lê Văn Thắng
Số TK: 3525205063260

Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn,Chi nhánh Thiệu Hóa.

Thân,

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Cảm ơn bác Minhtran. Ngày mai em sẽ gọi điện cho Thắng nói ra Ngân hàng Nông nghiệp gần nhà mở TK ATM cho thuận tiện.

Bác có thể nhờ chị Lathuvang trung chuyển được không?

Thân,

Ngủ rồi minhtran

Cho mình hỏi là có thành viên nào làm trung chuyển cho TH này không vậy?

Minhtran muốn đăng ký CMTX $300/tháng trong vòng 1 năm nhưng vì kg thể chuyển hàng tháng được.  Mong có bạn nào giúp nhé.

Cảm ơn nhiều.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Mong cả nhà cùng quan tâm tới hoàn cảnh này.

@Daicatroc: Hôm đó em gọi bác không được. Bác xem với sức khỏe em Thắng thế này oó làm được công việc bên bác không ạ?

Thân,

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Chào cả nhà,

Hôm nay Thaidzuy thu xếp ghé thăm gia đình chú Sắng.

Hoàn cảnh gia đình:

Bố: Lê Văn Sắng, sinh năm 1956
Con trai: Lê Văn Thắng, sinh năm 1987
Con gái: Lê Thị Thơm, sinh năm 1989
Gia đình hiện chỉ còn hai bố con sống với nhau trong căn nhà cấp 4 vừa được sửa lại tháng 6/2010.

(Xe máy của thành viên xác minh ạ)

Chú Sắng suy tim độ 4, Viêm phế quản mãn và kèm theo viêm khớp nên trong năm 2010 thời gian chú nằm viện nhiều hơn ở nhà. Do năm ngoái chú chưa có sổ hộ nghèo, chưa có BHYT cho hộ nghèo nên số tiền vay mượn để chữa bệnh lên tới 50 triệu, trong đó 10 triệu do anh em họ hàng cho vay không lấy lãi, còn lại 40 triệu vay của người ngoài, lãi suất 17% nên mỗi tháng gia đình chú cũng phải trả lãi gần 600 ngàn. Năm 2011 này, chú đã có BHYT nên đỡ đi rất nhiều.Hiện tại chú xin chuyển về BV Huyện Thiệu Hóa để điều trị vì không thể trang trải các chi phí ở BV tỉnh. Tiền thuốc hàng tháng chỉ phải trả 5%, mỗi lần cũng chỉ hơn chục ngàn.

Thuốc hàng ngày của chú Sắng:

Thắng là con trai đầu. Năm 2006 vào Sài Gòn làm nghề tự do, từ bán vé số, phụ hồ sau này chuyển sang làm xây dựng. Năm 2010, do bố bệnh liên miên và có thể ra đi bất cứ lúc nào nên Thắng quyết định quay ra Bắc để tiện bề chăm sóc bố. Ở nhà một thời gian, đầu năm 2011 Thắng có theo người anh họ đi làm xây dựng. Đúng 30 ngày sau khi đi làm xây dựng ngoài HN thì Thắng bị tai nạn khi đang thi công trường học tại khu vực Mỹ Đình. Do phối hợp không ăn ý giữa Thắng và người điều khiển xe nâng nên Thắng đã bước hịt chân và rơi từ tầng 3 xuống đất vào ngày 23/3/2011. Thắng được chuyển vào BV 198 cấp cứu và điều trị với hậu quả dập vùng bụng phải phẫu thuật gan, thật và lách trong đó lách đã bị cắt còn thận bị vỡ phải khâu lại. Rất may não không bị vấn đề gì. Chi phí nằm viện 1 tuần đó hết 12 triệu (lúc đó Thắng chưa có BHYT như bây giờ), chủ thầu (đồng thời là anh họ) ủng hộ 3 triệu còn cho vay 9 triệu.
Đầu tháng 4/2011 Thắng quay về Thiệu Hóa sống cùng bố để dưỡng bệnh. Hiện tại em cũng đang trong giai đoạn bình phục. Ơn Trời, vết mổ tốt.

Em Thơm hiện đang làm công nhân Công ty Gốm sứ Kim Trúc, Phường 15, Quận Tân Bình, Sài Gòn. Thu nhập của Thơm khoảng 2 – 2,5 triệu / tháng. Hàng tháng em cũng tằn tiện gửi về cho bố và anh trai 500 ngàn để trả lãi và chi tiêu.

Gia đình chú Sắng có 4 sào ruộng nhưng do không có sức khỏe nên đã cho người khác thuê, mỗi vụ họ trả cho 200kg thóc, tính ra mỗi năm được 400kg thóc nên cũng không đủ ăn.

Nhà có vườn rộng nhưng bỏ hoang cũng nhiều, chỉ thấy một góc trồng rau và gần đây Thắng mới trồng 10 cây đu đủ. Nhà chú có nuôi gà nhưng theo lời chú, dịch nhiều nên cứ nuôi lại chết. Hiện tại trong chuồng cũng có một đàn gà con, khoảng hơn chục con.

Gia đình bên nội Thắng còn 5 anh chị em, trong đó có người cô (em gái chú Sắng) ở Huế lâu lâu cũng gửi bưu điện về cho hai cha con vài trăm ngàn (trung bình 100 ngàn / tháng). Các cô ở gần cũng chạy qua chạy lại giúp hai cha con khi thì mớ rau khi thì mớ cá. Hôm nay cô Út ghé qua cho một ít ốc đồng để hai cha con nấu canh.

Khi Thaidzuy đến thăm, bà con lối xóm cũng ghé qua để nói chuyện. Ai cũng thương hoàn cảnh hai cha con nghèo lại gặp vận hạn không may mắn. Nhưng ở quê ai cũng nghèo nên chỉ giúp được chút gạo chút rau mà thôi.

Trong nhà có được một vài tài sản sắm được khi Thắng tích cóp từ lúc chuyển từ Sài gòn ra Bắc gồm 1 TV SAM, bộ loa đài cũ, còn 1 bếp ga cũ do em Thơm gửi ra gần đây vì ở nhà không có rơm để đun như trước nữa.
Vừa rồi xã trợ cấp cho 15 kg gạo.

Thaidzuy thay mặt cho Vitcon702 gửi biếu hai cha con một số thực phẩm gồm:
10kg gạo, 1 thùng mỳ tôm, 1 chai nước mắm, 1 chai dầu ăn, 2 hộp sữa đặc, 1 kg đường, 1 gói bột nêm, 1 gói bột canh và 300,000 VND tiền mặt. Tổng cộng 660,000 VND.

Đề xuất của thành viên xác minh:

Nếu Thắng mà có công ăn việc làm thì hai cha con em hoàn toàn có thể nuôi nhau được. Tuy nhiên, em vừa phẫu thuật xong nên rất cần sự giúp đỡ của cả nhà:

- Tìm công việc phù hợp cho Thắng. Không biết bên chỗ Daicatroc có công việc nào phù hợp với Thắng không?
- CMTX: 300,000 VND / tháng giúp cho bố con có chút thực phẩm hàng ngày bên cạnh sự giúp đỡ của bà con và họ hàng.
(Khoản nợ của gia đình quá lớn với NTCM nên bản thân Thaidzuy cũng chưa dám đề xuất gì)

Điện thoại của Thắng: 0122.914.3761

Mong ý kiến trao đổi của cả nhà.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Chào cả nhà,

Nếu mọi việc thuận lợi, Thaidzuy sẽ tranh thủ xác minh hoàn cảnh này sớm.

Thân,