Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tác giả Chủ đề: Bình Thạnh - Chú Phùng - Tật nguyền - Bán vé số  (Đã xem 7707 lần)

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #13 vào: 17-02-2012 13:29:17
Chào cả nhà!
Là thành viên cùng tham gia nhóm xác minh hôm đó, Tiger xin được bổ sung ý kiến về đề xuất giúp đỡ chú Phùng để mọi người rõ hơn:
Về thu nhập của chú Phùng gồm những khoản sau:
- Mỗi ngày bán 20 tờ vé số kiếm được 20 000đ. (thường thì chú bán hết rất nhanh, chỉ khoảng từ 10h dến 1h chiều là hết).
- Tiền bà con cho trung bình mỗi ngày cũng trên 10 000đ.
- Phường giúp 200 000đ mỗi tháng.
Vậy thu nhập trung bình mỗi tháng của chú khoảng 1.1 triệu trừ đi tiền thuốc còn khoảng 400k.

Sỡ dĩ nhóm xác minh đề xuất 200 000đ mỗi tháng vì gđ chú còn có 2 người em nhưng công việc còn rất nhàn rỗi, phần lớn thời gian là ở nhà và với mối quan hệ gđ nhìn chung không tốt thì nhóm xác minh không muốn biến chú Phùng thành \\\"cần câu cơm\\\" cho gđ. Với đề xuất trên, nhóm muốn đó là nguồn động viên cho chú và muốn gđ cùng mang gánh chia sẽ với người thân trong nhà.

Trên quan điểm bước dài không vội vã và theo sát trường hợp thì nhóm XM nghĩ mức đề xuất ban đầu như vậy là hợp lý và sẽ có sự điều chỉnh nếu có tình hình mới.

Tuy nhiên nếu anh Gietthoigian muốn giúp thêm cho chú thì nhóm cũng rất ủng hộ!
Xin cảm ơn!

Ngủ rồi nguyễn thị hồng Dung

Trả lời #12 vào: 17-02-2012 10:27:53
gietthoigian0707 có thắc mắc:
Trích dẫn
Gửi nhóm xác minh:gietthoigian thắc mắc vài vấn đề sau:
-mỗi ngày chú phải uông thuốc hết 23000đ,tương đương 690k/1 tháng.Nhưng thu nhập của chú chỉ là bán 20 tờ vé số mỗi ngày thì lãi đươc 10 nghìn,tương đương 1 tháng 300k+phường hỗ trợ 200k=500k,vậy chú lấy tiền đâu để uống thuốc.Và theo các bạn đề xuất CMTX 200k/1th có đủ ko?
-Hai nguười chị của chú có con cái gì ko?
-Chú có phụ thêm tiền sinh hoạt như điện, nước....cùng với 2 người chị
-GTG muốn CMTX cho chú 200k/1th nữa có đc ko?
Cám ơn và mong tin từ các bạn!

Dung xin trả lời như sau:

Trong bài xác minh Dung có nói ngoài việc bán vé số chú Phùng còn nhờ vào tình thương của mọi người. Khi đi bán vé số nhiều người thương tình cho tiền chú, có người cho 10.000đ, có người cho 5000đ nên chú cũng phần nào trang trải được cuộc sống. Tuy nhiên, việc giúp đỡ này không xảy ra thường xuyên.

Về hai người em của chú (là hai người em chứ không phải hai người chị đâu ạ). Người em lớn đã có gia đình và hai con nhưng đã ly hôn, con sống với cha. Còn người em kế thì chưa có gia đình.

Vì chú bị tật nguyền, đau bệnh nên chú sinh hoạt không bao nhiêu lại không kiếm được bao nhiêu tiền, hai người em thì cũng đi làm, tính ra thì việc sử dụng điện và nước không nhiều lắm cho nên chú không phụ thêm tiền điện, nước.

Về việc gietthoigian0707 muốn CMTX thêm 200k/1th cho chú như vậy thì tốt quá. Cộng với khoản CMTX của timothy_nguyen như vậy khoản CMTX cho chú là 400k/1th. Chú Phùng sẽ bớt khổ hơn,sẽ không phải cố gắng đi bán vé số vào những khi đau ốm, mệt mỏi. Dung xin nhận trung chuyển cho trường hợp này nhưng Dung chỉ sử dụng số tài khoản của Ngân hàng Đông Á có được không ạ? Nếu có cách nào tiện lợi, nhanh chóng, tiết kiệm hơn thì xin timothy_nguyen và gietthoigian0707 cho ý kiến ạ. Dung xin cảm ơn!

Thân mến!

Ngủ rồi gietthoigian0707

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #11 vào: 17-02-2012 08:25:28
Gửi nhóm xác minh:gietthoigian thắc mắc vài vấn đề sau:
-mỗi ngày chú phải uông thuốc hết 23000đ,tương đương 690k/1 tháng.Nhưng thu nhập của chú chỉ là bán 20 tờ vé số mỗi ngày thì lãi đươc 10 nghìn,tương đương 1 tháng 300k+phường hỗ trợ 200k=500k,vậy chú lấy tiền đâu để uống thuốc.Và theo các bạn đề xuất CMTX 200k/1th có đủ ko?
-Hai nguười chị của chú có con cái gì ko?
-Chú có phụ thêm tiền sinh hoạt như điện, nước....cùng với 2 người chị
-GTG muốn CMTX cho chú 200k/1th nữa có đc ko?
 Cám ơn và mong tin từ các bạn!

Trả lời #10 vào: 16-02-2012 20:12:09
Chào cả nhà! Dung sẽ nhận trung chuyển cho trường hợp này. Dung xin cảm ơn!
Thân mến!

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #9 vào: 13-02-2012 22:03:18
Cám ơn bạn Timothy_nguyen đã giúp gia đình chú Phùng 200.000/tháng, từ 3/2012 đến 3/2013.

Việc chuyển tiền có lẽ nhờ bạn Hồng Dung làm trung chuyển vì chú Phùng bị tật. bạn Dung cho biết số tk nhé!

Tổ KT-TK cập nhật.

Thân

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #8 vào: 13-02-2012 20:57:08
timothy_nguyen đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà! Mình đăng kí CMTX cho chú Phùng 200.000 mỗi tháng, từ tháng 3/2012 đến tháng 3/2013. Mình sẽ nhờ bạn Nguyễn Thị Hồng Dung chuyển đến chú Phùng hàng tháng.

Đã có bạn timothy_nguyen giúp đỡ theo đề xuất của nhóm XM.
mong tổ điều phối cho ý kiến nhé .

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi timothy_nguyen

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #7 vào: 13-02-2012 20:26:43
Chào cả nhà! Mình đăng kí CMTX cho chú Phùng 200.000 mỗi tháng, từ tháng 3/2012 đến tháng 3/2013. Mình sẽ nhờ bạn Nguyễn Thị Hồng Dung chuyển đến chú Phùng hàng tháng.

Trả lời #6 vào: 12-02-2012 18:18:56
Hôm nay nhóm xác minh gồm thành viên loannguyen1202, anh lamgiachinh, anh Tiger, Phương, Hoàng Anh và Dung đi xác minh trường hợp chú Phụng (chú Dẹo bán vé số) ở khu phố 4, đường Phan Văn Hân, P.17, Q. Bình Thạnh. Sau khi phát cháo tại bệnh viện Gia Định xong mọi người cùng nhau xuất phát, khi quẹo xuống khu phố 4 tình cờ mọi người gặp chú đang lần từng bước đi bán vé số. Dung và các bạn dừng lại chào hỏi và xin phép chú dẫn về nhà để hỏi thăm nhưng mặc dù chú tật nguyền, ốm yếu nhưng chú vẫn không chịu về. Chú bảo phải bán hết vé số lấy tiền mua thuốc rồi mới về. Khi hỏi ra thì mới biết chú bị cao huyết áp, ngày nào cũng phải uống thuốc, chú thường mua thuốc ở tiệm thuốc Như Mai trên đường Phan Văn Hân, cũng gần tới tiệm thuốc nên mọi người cùng chờ chú đi mua thuốc rồi đưa chú vé nhà.

Chú bị tật ở chân không đứng thẳng được nên chú chỉ di chuyển được bằng cách ngồi lấy hai tay chống xuống đất rồi nhích từng bước chân, sức chú yếu nên gần như là chú lếch đi, nhìn cái quần cũ chú đang mặc đã bị rách phần mông như thế cũng đủ thấy chú đi khó khăn như thế nào. Chú đi rất chậm, mắt lại mờ hầu như là không thấy gì. Chú ngồi nhích từng bước chân đi bán vé số, mắt lại không thấy chú cứ thế mò đi, không kể lúc va vào bệ cấp nhà người ta, không kể đi vào vũn nước và cũng không kể bao xe cộ chạy trên đường, chú đi như mặc kệ cho cuộc sống – tới đâu thì tới. Cũng chính vì thế mà tới mùa mưa chú không thể đi bán vé số được, khi mưa xuống chú không thể chạy nhanh đi núp mưa như những người khác và cũng chẳng thấy đường mà chạy. Còn khi mưa tạnh những vũn nước lớn sẽ làm chú ướt hết người và vé số nên chú cũng không thể đi, vì vậy thu nhập của chú cũng rất bấp bênh, phần lớn là nhờ vào sự thương tình của mọi người.

Vì lý do chú không thấy đường và lại đi rất chậm nên thường ngày mỗi khi bán vé số xong mấy chú xe ôm gần đó thường chở chú về. Hôm nay mọi người cũng nhờ một chú xe ôm dẫn đường tới nhà chú chứ chú cũng không rõ đường đi.
Khi vào nhà, qua trò chuyện thì mọi người được biết hiện tại chú đang ở chung với hai người em gái, người thứ nhất cũng ngoài 50 tuổi hiện đang làm công việc là giúp việc nhà, một tuần chỉ làm 2 buổi là thứ 2 và thứ 6. Người thứ hai thì làm phụ việc cho một quán trong sân bóng, chỉ phụ buổi sáng tới 11h về một tháng được 1.5triệu. Căn nhà mà ba anh em nhà chú là căn nhà sàn rất nhỏ và thấp, lợp tôn, nhìn chung căn nhà đã cũ. Nhiều lần em của chú đã lên phường xin cấp nhà tình thương nhưng phường không chịu vì chỉ cấp nhà cho những hộ nhà đất chứ không cấp cho nhà sàn.

Gia đình chú có 5 anh em ba mẹ thì mất sớm, còn các anh em thì hoàn cảnh ai cũng khó khăn, đủ sống không có khả năng lo cho chú. Chú năm nay 57 tuổi, hằng ngày chú đi bán vé số lấy tiền mua thuốc, chú tự lo cho cuộc sống của mình chứ hoàn toàn không được hai người em gái chăm sóc. Một ngày chú bán khoảng 20 tờ vé số và chú lấy tiền đó mua thuốc uống. Một ngày chú phải uống 23.000đ tiền thuốc. Việc ăn uống và vệ sinh hằng ngày hầu như chú tự lo. Theo như người em của chú kể thì vì ai cũng đi làm nên nhiều khi mệt mỏi không nấu cơm, ai muốn ăn gì ăn. Hôm nay Dung và mọi người đợi chú đi mua thuốc thì chú vừa đi vừa ăn ổ bánh mì không. Thật sự mà nói nhìn chú như thế mà vẫn cố gắng làm kiếm sống không ai không khỏi động lòng.
Vì hoàn cảnh chú như thế nên mổi tháng chú nhận được 200.000đ từ phường và hằng năm chú được cấp Bảo hiểm xã hội nhưng năm nay thì chưa thấy phường cấp BHXH cho chú.

Suốt buổi trò chuyện và quan sát cách ứng xử của hai người em chú, thực sự mà nói thì chú không được em mình quan tâm, chú hoàn toàn tự lo cho cuộc sống của mình. Qua việc xác minh trường hợp của chú Phùng, nhóm bạn xác minh xin đề xuất giúp chú 200.000đ mỗi tháng để chú trang trải cuộc sống.
Vì mắt chú không còn nhìn thấy rõ lại không có người tận tình quan tâm, đưa đón nên việc tặng chú chiếc xe lăn là không thể. Người em của chú có nói trước kia có nhiều cơ quan tới tặng xe lăn nhưng gia đình đều trả lại hoặc mang cho người khác.

Biết được hoàn cảnh của chú Phùng như thế, em mong DĐ mình sẽ sớm có chiều hướng giúp đỡ. Em xin chân thành cảm ơn.
Thân mến!
Sau đây là một vài hình ảnh về chú, Dung xin gửi đến cả nhà:

Chú Phùng đi vào tiệm mua thuốc

Ảnh chú dẫn mọi người vào nhà

Căn nhà gỗ ẩm thấp, nền lát bằng giấy dán tường của chú

Hình ảnh mệt mỏi, ốm yếu của chú sau khi bán vé số về

Trả lời #5 vào: 11-02-2012 20:57:47
Nhà em ở gần hẻm nhà chú Phùng, đã nhiều lần em mua vé số của chú rồi nhưng từ trước tết đến nay không thấy chú bán nữa. Em cũng định tìm hiểu hoàn cảnh của chú nhưng chưa có thời gian. Nhân đây, ngày mai em và một số bạn nữa xin đi xác minh trường hợp này ạ.
Vì nhà em ở gần nhà chú nên em và các bạn đi xác minh luôn nhé a thongpc và chị lephung. :)  
Thân!

Ngủ rồi bap85

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 26-12-2011 17:10:49
le phung đã viết:
Trích dẫn
@thongpc: bạn có thể đi xác minh cùng mình trường hợp này không? Mình nhớ, hình như bạn còn xe lăn trong quỹ, bạn có thể xác minh rồi xem xét tặng chú 01 chiếc xe lăn để giúp chú nhé? Cám ơn bạn!

Cám ơn bạn đã quan tâm trường hợp của chú. Vì mắt của chú rất kém nên không thấy đường để đi xe lăn bạn ơi. Lúc trước có người củng đã cho xe lăn, nhưng chú không sử dụng được và phải bán đi rồi. Chú đi bán vé số phải dùng tay để dò đường đi đó bạn ơi.

Ngủ rồi thongpc

Trả lời #3 vào: 22-12-2011 15:52:42
le phung đã viết:
Trích dẫn
@thongpc: bạn có thể đi xác minh cùng mình trường hợp này không? Mình nhớ, hình như bạn còn xe lăn trong quỹ, bạn có thể xác minh rồi xem xét tặng chú 01 chiếc xe lăn để giúp chú nhé? Cám ơn bạn!

cảm ơn em đã nhắc, nếu xác minh đúng là cần thiết sẽ tiếp tục có thêm xe lăn cho hoàn cảnh này, thôi để anh tìm hiểu thêm hoàn cảnh 1 bác nữa đi xác minh cho tiện thể luôn, bác Thành 75 tuổi, không vợ con, ở với các em cũng nghèo ở Thị Nghè, bán cà rem dạo, mỗi ngày vài chục, thấy hom hem rất tội nghiệp, khi nào lấy được thông tin nhà cửa rồi mình đi xác minh luôn.

Ngủ rồi le phung

Trả lời #2 vào: 21-12-2011 10:59:35

Ngủ rồi bap85

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 19-12-2011 17:33:11
Chào các bạn trong diễn đàn,

Mình tên Bắp, được biết đến diễn đàn qua nhiều người bạn. Hiện tại mình có một trường hợp của chú Phùng bán vé số(mọi người trong xóm thường gọi là Chú Dẹo bán vé số). Mọi người gọi chú là Chú Dẹo vì  chân Chú bị tật nên tướng đi không bình thường như mọi người.

Hiện tại chân của Chú yếu hơn nhiều nên không đi được nữa, cộng thêm mắt của Chú rất kém nên khi di bán vé số chú phải ngồi xuống lếch và  dùng tay dò đường để đi.

Vì mắt và chân yếu nên mỗi ngày Chú chỉ bán 50 tờ vé số.

Hiện tại chú sông với hai người chị hiện đang làm thuê. Căn nhà hiện đang sống là nhà sàn, nhỏ và ẩm thấp. nhà ở hiên tại không có số.

Nếu các bạn muốn tìm nhà Chú, có thể đến Phường 17, Quận Bình Thạnh.

Qua cầu Thị Nghè bạn quẹo trái rẽ vào đường Phan Văn Hân, chay thẳng qua cầu sắt sẽ đến một ngã 4, bên trái là vựa gạo Long An, bạn quẹo bên trái nhé, đầu hẻm bên phải có mấy người bán rau, bạn hỏi họ nhà Chú Dẹo bán vé số họ sẽ chỉ cho bạn. Nhà Chú ấy nằm trong hẻm nhỏ hơi khó đi, nếu không tìm được bạn gọi cho mình nha - 0903046025.

Các bạn xem link hình đính kèm nha! Cám ơn các bạn :)

http://upanh.com/uploaded/s=5b757a378f1e816a691feb9b5fa1018c