Tác giả Chủ đề: Cô thủ khoa điểm 30/30 vừa học vừa trông em  (Đã xem 4283 lần)

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #4 vào: 24-08-2010 23:39:57
knguyenphi đã viết:
Trích dẫn
Ý kiến hay đấy. Đề nghị NTCM xác minh lại trường hợp của 2 em thủ khoa này. Nếu vẫn còn khó khăn thì mình và vài người bạn khác sẽ tham gia.
-K-

Chào knguyenphi,

2 trường hợp này theo như Ken có tìm hiểu thông tin gần đây, thì 2 em đã được nhiều nhà hảo tâm giúp đỡ để có điều kiện đi học ĐH, theo đuổi ước mơ cho tương lai rồi. Bạn yên tâm nhé! Chào bạn.

Ngủ rồi knguyenphi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #3 vào: 24-08-2010 23:28:44
Ý kiến hay đấy. Đề nghị NTCM xác minh lại trường hợp của 2 em thủ khoa này. Nếu vẫn còn khó khăn thì mình và vài người bạn khác sẽ tham gia.
-K-

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #2 vào: 31-07-2010 14:21:34
Chào cả nhà,

Hôm nay trên báo Dân trí tiếp tục đưa tin về em Vượng (beyeuanh đã đưa lên) và em Khanh, nhà rất nghèo nhưng ham học và cũng là 2 thủ khoa ĐH Y và  ĐHBK Hà Nội.

http://dantri.com.vn/c20/s20-412396/mot-truong-lang-hai-thu-khoa-truong-khung.htm

Đọc thấy hoàn cảnh của gđ 2 em khó khăn quá, liệu nhà mình có thể cân nhắc và giúp đỡ 2 em có điều kiện đi học được không ạ? Sắp tới nhập học mà không có tiền đóng học phí, em e các em sẽ phải nghỉ học mất. 2 em ý rất chăm ngoan và học giỏi, em rất mong sự giúp đỡ của cả nhà. Mỗi thành viên cùng góp một chút sẽ giúp 2 em có tương lai tươi sáng hơn.

beyeuanh

• bạn
Trả lời #1 vào: 30-07-2010 21:45:33
Cô thủ khoa điểm 30/30 vừa học vừa trông em

Những ngày vào vụ, Lê Thị Minh Vượng, thủ khoa với số điểm 30/30 Đại học Y Hà Nội - thí sinh thứ 2 trong cả nước có điểm số tuyệt đối - chẳng có thời gian để học khi phải đi cấy hỗ trợ thêm thu nhập cho gia đình.

Xem Thêm:   diem thi cao dang 2010|    diem thi cao dang nam 2010 |  the thao |  bang xep hang bong da |  bong da
Học để thoát cảnh nghèo

Lê Thị Minh Vượng là con thứ ba trong gia đình năm anh chị em ở thôn Tu Lễ, xã Kim Đường (Ứng Hoà, Hà Nội). Người dân trong xóm vẫn ngạc nhiên khi cả gia đình 7 miệng ăn chỉ trông vào hơn một mẫu ruộng và mấy con gà, thế mà vẫn có ba đứa con học đại học.
Cảnh nghèo của cô thủ khoa điểm 30/30

Vượng và em trai

Năm rồi mất mùa, thấy hoàn cảnh gia đình khó khăn, một người bà con giúp đỡ xin việc cho bố Vượng, anh Lê Văn Đại lên làm bảo vệ ở một công ty cơ khí trên Hà Nội với mức lương mỗi tháng 2 triệu đồng. Nhưng đã mấy tháng nay anh Đại nghỉ việc do bị cây quạt máy trong công ty cắt đứt ngón tay cái, thuốc thang mãi chưa khỏi. Mẹ Vượng thì bị đau dạ dày và đau dây thần kinh, thường phải đi bệnh viện.

Gia đình đã khó khăn lại càng khó khăn hơn. Hàng xóm nhà Vượng cho biết: “Nhà nó nghèo lắm, chẳng bao giờ dám mua miếng thịt, miếng cá ăn thế mà đứa nào cũng học giỏi. Nhất là Vượng, từ ngày bé đã đi thi học sinh giỏi rồi”.

Trò chuyện với Vượng, em không hề giấu hoàn cảnh nghèo khó. Ý thức được điều đó, Vượng không ngừng phấn đấu học tập, bởi em nghĩ chỉ có học giỏi mới thoát cảnh đói khổ này. Không có nhiều sách tham khảo và cũng không có tiền để đi học thêm, mỗi khi đi học về em lại xem kỹ lại các bài giảng trên lớp của cô, mày mò tìm cách giải khác.

Ngay từ lớp 5 Vượng đã là học sinh giỏi Toán, giỏi Văn cấp tỉnh. Lớp 6, lớp 9 đạt giải nhì cấp huyện môn Toán, lớp 12 đạt giải khuyến khích môn Hóa cấp thành phố và được chọn vào vòng thi quốc gia. Nhưng do ở xa, lại nhận thông báo muộn, Vượng quyết định không đi để dồn sức thi đại học. Nhà nghèo lại thông minh, học giỏi nên Vượng được nhà trường miễn học phí.

Vừa học vừa trông em vẫn đỗ thủ khoa

Anh Đại thành thật chia sẻ: “Từ ngày hai chị đầu của Vượng đi học đại học, nhà đã chạy vạy vay khắp nơi gần 100 triệu đồng. Nhiều lần các cháu cũng nản, xin nghỉ ở nhà đi làm phụ, nhưng tôi kiên quyết, dù nhà có nghèo đến mấy thì con cái cũng phải được học hành tử tế”.Mấy năm trời, người dân thôn Tu Lễ đã quen với dáng cô bé nhỏ nhắn, da hơi ngăm đen lóc cóc đạp xe 5 -7 cây số đi học. Tan học lại tất bật trông em đỡ đần mẹ những lúc ốm đau. Đến nhà Vượng ngày này vẫn thấy cảnh Vượng lấy sách quây xung quanh để em không chạy lung tung, chị học đến đâu dạy em đến đó.

Những ngày vào vụ chị em Vượng cũng chẳng có thời gian để học. Vượng và cô em thứ tư toàn xin nghỉ với lý do mẹ ốm để đi cấy hỗ trợ thêm thu nhập cho gia đình. Hai cô chị học đại học ở xa cũng tranh thủ về làm thêm.

Cuộc sống vất vả nhưng Vượng không bao giờ quên mục tiêu vào đại học. Dành dụm từng đồng tiền mừng tuổi để mua và làm hồ sơ thi đại học, Vượng rụt rè bộc bạch: “Em ghi danh dự thi vào hai trường đại học Y và đại học Ngoại thương cũng run lắm vì đó là trường top. Nhưng em vẫn quyết tâm bởi học trường đó mới có nghề nghiệp ổn định, giúp đỡ cha mẹ và các em đỡ khổ. Em sẽ cố gắng trở thành một bác sĩ đa khoa giỏi để chữa bệnh cho những người nghèo như bố mẹ em”.

“Khi nghe tin con mình đỗ thủ khoa đại học Y Hà Nội và đạt 29 điểm thi vào đại học Ngoại thương, mừng thì mừng lắm nhưng lo lại nhiều hơn vì lại có thêm đứa nữa học đại học, lại thêm những nỗi lo tiền nong”- mẹ Vượng rơm rớm nước mắt chia sẻ.