Tác giả Chủ đề: Thạch Ngọc, Thạch Hà - Phan Thị Lộc (SV) - Mồ côi nuôi 4 em nhỏ  (Đã xem 21593 lần)

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Chị Sunny về quê và xác minh trường hợp này nên mình nhờ chị Sunny mua một ít quà tặng ( 150k ) các em dùm khi đến XM ( Mình sẽ chuyển khoản sau ) .

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Hắt xì... Chưa đến giữa tháng 5 như hạn định mà nghe chừng bị sổ mũi hắt xì liên tục thế này chắc phải về nhà nhanh nhanh thui.
Đùa tý chứ đúng là ngày mai Sunny có về nhà thật, sẽ cố gắng xác minh TH em Lộc rồi cập nhật cho cả nhà.

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi lanrung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
hi chi sunny_night
Đọc bài báo thấy mũi lòng quá, Chị sunny_night Chị cố gắng thu xếp công việc về xác minh trường hợp này nhé!, Nhân tiện lúc về chị xác minh trường hợp gia đình chị loan luôn nhé! Chúc chị chân cứng đá mềm hoàn thành tốt công việc hi

Ngủ rồi NamViet

Cập nhật sự ủng hộ của bạn đọc báo Dân Trí dành cho em Lộc :
http://dantri.com.vn/c167/s167-478858/co-sinh-vien-mo-coi-giau-nghi-luc-nhan-qua-nhan-ai.htm

Mong sớm được coi bài xác minh của bạn SN !

Thân ái !

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Đến giữa tháng 5 Sunny sẽ về nhà và khi đó nếu chưa có ai xác minh thì em sẽ đi xác minh TH này vì ngay huyện \\\"nhà em\\\" ạ!
(Phải đưa vô bộ nhớ kẻo quên mất, hic, dạo ni hay quên quá!)

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi conmaitimnhau_2525

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Hãy cố lên em lộc nhé, các nhà hảo tâm và cộng đồng sẽ lắng nghe và chia sẻ cùng em ngay bây giờ.Chúc em đạt được những ước mơ phía trước.

Ngủ rồi KevinHieu

Chào cả nhà,

Kevin xin đăng lại bài viết trên báo Dân Trí :
http://dantri.com.vn/c167/s167-473944/nghi-luc-cua-co-sinh-vien-mo-coi-nuoi-4-em-an-hoc.htm

Nghị lực của cô sinh viên mồ côi nuôi 4 em ăn học
(Dân trí) - 10 năm trước, người bố qua đời sau một tai nạn giao thông, người mẹ vì lo toan nuôi 6 đứa con ăn học nên cũng lâm bệnh và ra đi mãi mãi. 19 tuổi, là sinh viên năm thứ 2 nhưng em đã phải thay bố mẹ nuôi các em ăn học.
Nhận được cuộc điện thoại của một giảng viên trường Đại học Hà Tĩnh gọi đến, mong sự giúp đỡ của quý báo tới hoàn cảnh đáng thương của em Phạm Thị Lộc, SV năm 2, Lớp K2, Khoa Tiểu học, trường Đại học Hà Tĩnh, chúng tôi liền tìm đến thôn Mỹ Châu (xã Thạch Ngọc, huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh), nơi chị em Lộc đang sinh sống.

Về đến đầu xã Thạch Ngọc hỏi thăm nhà chị em Lộc, ai cũng tỏ ý xót thương đồng thời khen ngợi nghị lực của cô sinh viên mồ côi phải nuôi 4 em ăn học này.

“Nhiều gia đình có tiền muốn con cái học hành cho giỏi cũng không được. Đằng này mấy con bé dù mồ côi cả cha lẫn mẹ mà vẫn ngoan ngoãn, chăm chỉ học hành và ại học giỏi nữa. Ở cái thôn nghèo này, ai cũng thương mấy chị em chúng nó. Người cho ký gạo, người cho dăm bảy nghìn đồng, nhiều người không có tiền thì cho bát cà, bó rau” – một cụ già trạc tuổi thất tuần bế cháu đứng đầu xóm cho hay.
Khi chúng tôi đến, căn nhà nhỏ nằm im vắng dưới rặng tre. Một cụ bà nhỏ thó, thân hình còng rạp từ túp bếp lụp xụp bước ra chào khách. Đó là bà ngoại của chị em Lộc. “Các cháu nó đang đi học cả. Chắc phải quá trưa chúng nó mới về. Cái Lộc đạp xe đi học tận trong thành phố Hà Tĩnh nên thường về muộn lắm” – bà Nguyễn Thị Lý (70 tuổi) cho biết.

Xế trưa mấy chị em Lộc mới về đến nhà. Tranh thủ cất chiếc cặp, thay bộ áo quần đồng phục, mấy chị em Lộc lại cùng nhau xắn tay lo việc nhà. Em ra vườn hái rau, em vào bếp nổi lửa nấu cơm...

Nhà Lộc có 6 chị em. Chị gái đầu Phạm Thị Vân học hết lớp 9 đã phải bỏ học vào miền Nam làm thuê, Lộc là con thứ 2 trong nhà. Sau Lộc còn có 4 em: Phạm Thị Minh (lớp 12), Phạm Danh Trường (lớp 9), Phạm Thị Quỳnh (lớp 6) và em út Phạm Thị Giang đang học lớp 4.

Bất hạnh bắt đầu ập đến với gia đình Lộc cách đây 10 năm. Ngày định mệnh đó, anh Phan Danh Sơn (bố em Lộc) qua đời sau một tai nạn giao thông. Kể từ đó gánh nặng gia đình đổ dồn lên đôi vai gầy của người vợ. Từ ngày chồng mất cũng là chuỗi ngày mà chị Nguyễn Thị Quang (mẹ em Lộc) phải trải qua một cuộc sống cực khổ đủ đường. Mọi chuyện từ cái ăn, cái mặc đến chuyện học hành của 6 đứa con đều do chị gánh vác.

Quá vất vả, lam lũ chắt chiu từng đồng để nuôi các con ăn học khiến chị cạn kiệt sức lực. Cuối năm 2010, chị lâm bệnh nặng. Không có tiền đến bệnh viện chữa trị nên chỉ sau một thời ngắn chị cũng qua đời.

Với ánh mắt đượm buồn, Lộc nghẹn ngào: “Từ ngày bố mất, cuộc sống gia đình dù khó khăn nhưng tụi em còn có mẹ. Từ khi mẹ lâm bệnh qua đời, chúng em không còn biết nương tựa vào ai…”.

Mới 19 tuổi, Lộc đã phải làm chỗ dựa ruột thịt của các em. “Lúc đó em đã tính đến chuyện bỏ học nhưng các thầy cô và bạn bè động viên, giúp đỡ và nhớ lời mẹ dặn trước lúc mất nên em lại cố gắng học. Nhưng em cũng không biết có theo học được đến ngày nhận bằng đại học không nữa” - Lộc nức nở nói.
Chị cả phải đi làm thuê xa, nên ngoài giờ đến trường Lộc còn phải thay bố mẹ chăm lo cho 4 em ăn học. Hàng ngày, Lộc thường dậy từ sáng sớm lo cơm nước cho các em xong, mới lọc cọc đạp chiếc xe cũ vượt 15 km đến trường.

“Em cũng muốn ở trọ để có điều kiện học cho tốt, nhưng nếu em ở lại thì 4 đứa em sau sẽ không có ai lo cơm nước, dạy bảo học hành” - Lộc nói.

Chị em Lộc còn bà ngoại, nhưng bà cũng đã già yếu nên không giúp được gì nhiều cho mấy chị em.

Đến thăm chị em Lộc hôm đó còn có cô Nguyễn Thị Én - Trưởng khoa Tiểu học, trường Đại học Hà Tĩnh. Cô Én cảm thương: “Lộc là một sinh viên có hoàn cảnh đáng thương nhất trong khoa cũng như trường, nhưng ở Lộc có một điểm mà các bạn trong trường phải nể phục. Đó là ý chí, nghị lực vượt lên hoàn cảnh và phấn đấu trong học tập. Nhiều giáo viên trong trường, trong khoa cũng thường hỏi thăm và chia sẻ phần nào gánh nặng cùng chị em Lộc. Nhưng để em Lộc có được tấm bằng đại học và nuôi các em ăn học thì vẫn rất cần đến sự quan tâm chia sẻ của cả cộng đồng”.

Trường hợp này nhóm Kevin đã gửi tiền cho báo Dân Trí nhờ chuyển cho cháu Lộc. Tuy nhiên, cũng giống như các trường hợp khác được giới thiệu trên báo đài, dư luận sẽ rộ lên một thời gian rồi lại chìm vào quên lãng, nên mong CLB XM miền Trung vẫn sớm tổ chức tới thăm gia đình cháu Lộc và có đề xuất giúp đỡ lâu dài.

Quỹ giúp đỡ \\\" sinh viên nghèo hiếu học \\\" của nhóm Kevin sẽ đăng ký giúp cháu Lộc 500K / tháng, sau khi có đề xuất CMTX của nhóm xác minh.

Thân,