Tác giả Chủ đề: Phú Thọ (Hạ Hòa) - Bé Đăng - Bệnh Tim  (Đã xem 21438 lần)

Ngủ rồi Haibara82

Trả lời #14 vào: 15-02-2011 22:13:06
Cảm ơn laohatien nhé.
E cũng nhất trí với ý kiến của mọi người là CMTX 800k cho cháu HĐ 1 tháng vì cháu yếu nên phải uống sữa tốt, Pediasure thì đã gần 400k 1 hộp.
Trước mắt e xin đc CMTX cho cháu 100k 1 tháng.
Ko biết cách chuyển tiền như thế nào nhỉ?

Ngủ rồi laohatien

Trả lời #13 vào: 15-02-2011 22:08:44
Trưa ngày 15-02 nhóm xác minh gồm minhna và hàng xóm ;) (quên chưa hỏi tên :P ), chichchoe, haybanglong, haibara82 và laohatien đã tới thăm cháu Hải Đăng.

Cháu Hải Đăng sinh năm 2009, 4 tháng sau thì phát hiện ra bị bệnh tim. Khám và điều trị ở Viện nhi TW gần 4 tháng thì chuyển về Viện Tim HN. Cháu bí Thông liên thất, liên nhỉ, tắc động mạch phổi hẹp lỗ vào hai nhánh.
Khi đi anh Gia (sinh năm 1983) có được ông bà nội (đang ở cùng) cho toàn bộ giấy tờ đề vay ngân hàng theo hộ nghèo được 28 triệu (lãi xuất 0,7%), Gì ruột đứng tên vay hộ 24 triệu (lãi xuất 1,7%), gia đình chú bác anh em họ hàng cũng giúp đỡ một ít.
Cháu Hải Đăng đã hoàn thành việc mổ tim cách đây hơn 2 tháng. Chi phí  cho việc mổ tim là 64 triệu đồng đã tính cả bảo hiểm (Viện Tim HN thuộc Sở y tế nên trường hợp cháu Hải Đăng chỉ được hường 30% bảo hiểm) Như vậy là số tiền ban đầu đã được chi phí hết.
Sau khi mổ Hải Đăng nằm điều trị tại phòng hồi sức cấp cứu loại 1 trong 1 tháng mất 30 triệu, tháng thứ 2 thì nằm ở phòng hồi sức cấp cứu loại 2, toàn bộ só tiền đã được các bác sỹ, y tá, mạnh thường quân hỗ trợ.
Dịp tết vừa rồi cũng được các bác các cô có lòng hảo tâm cho được 6 triệu, hiện giờ cũng đã sử dụng gần hết.
Hai bố mẹ thay nhau chăm sóc em bé, từ hồi biết con bị bệnh cũng chẳng làm được gì. Tình hình sức khỏe của cháu bé hiện giờ vẫn còn yếu, xu hướng điều trị lâu dài, cháu chỉ ăn được sửa và bột, trước mắt laohatien cùng nhóm xác minh quyết định đề xuất mức CMTX trong 6 tháng là 800.000đ (Số tiền này đủ mua hai hộp sữa cho cháu bé sử dụng trong một tháng)
Tiếp tục theo dõi và sẽ có hướng đề xuất sau, bác haybanglong nhận theo dõi thường xuyên vụ này. Mời các bác đi cùng tiếp tục đóng góp ý kiến.

laohatien thay mặt NTCM trao quà trị giá 1.000.000đ và mì tôm,nhu yếu phẩm của minha và bạn cho anh Gia.

@tổ điều phối: minhna ứng tiền, chichchoe thay mặt gửi trả minhna vì vậy các bác chuyển trả chichchoe 1.000.000 qua tk thino nhé.

Ngủ rồi Haibara82

Trả lời #12 vào: 15-02-2011 21:25:09
Trưa nay e đã gặp mọi người rồi nhỉ?
E đến hơi muộn vì bận 1 chút.
Tình hình BQT quyết định thế nào rồi ạ?
Nếu có cưu mang thường xuyên thì e xin được giúp cháu 100k hàng tháng với ạ.
2 cái ảnh e chụp 2 mẹ con Hải Đăng hôm nay.
Hải Đăng 1 tuổi rưỡi rồi mà bé xíu, thở thì khó nhọc lắm. Khổ thân bé.

Ngủ rồi Haibara82

Trả lời #11 vào: 14-02-2011 23:31:17
Thế trưa mai hẹn nhau ở cổng viện Tim các bác nhé.
SĐT của e là:0904.96.2010 ạ.
E ko biết mặt bác nào ở diễn đàn mình thành ra tìm các bác cũng khó.
Nếu bạn Minhna định mua sữa thì theo mình bạn mua Pediasure cho cháu vì đấy là sữa tốt dành cho người bị ốm.
Hẹn mọi người trưa mai.

Ngủ rồi Minhna

Trả lời #10 vào: 14-02-2011 22:36:32
Vâng! Anh yên tâm ạh!

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #9 vào: 14-02-2011 22:32:24
Tội cháu quá!

Bác nào đi thăm hỏi xin ứng trước cho quĩ 1.000.000 để giúp gia đình cháu, sau đó quĩ sẽ hoàn trả lại.

Thân.

Ngủ rồi Minhna

Trả lời #8 vào: 14-02-2011 22:06:33
Mai Minhna mua sữa cho bé nhé cả nhà! Hẹn 12h15 ở cổng bệnh viện!

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #7 vào: 14-02-2011 21:14:52
Chào cả nhà!
   5h chiều nay mình đã tranh thủ vào thăm bé Đăng (đi 1 mình nên không có giá trị xác minh đâu ). Mình đã mang 1 hộp cơm gạo lứt và 1 lọ muối vừng để bố mẹ bé ăn thử ( buổi trưa nào mình cũng chỉ ăn có hơn 1 bát cơm với muối vừng như vậy ), nếu ăn được thì các sáng hàng ngày mình sẽ mang cơm vào cho 2 v/c ăn đủ 2 bữa ( trừ T7và CN). Tối nay mình hỏi lại 2v/c mừng quá đồng ý ăn cơm mình mang đến. Và mình đưa tạm 100.000d cho 2 v/c. Vì xác định ngày hôm sau sẽ có nhóm đến xác minh nên mình không hỏi thăm nhiều, chỉ biết thêm vài thông tin cung cấp thêm cho cả nhà biết:
   - Mẹ cháu là Hoa, người Phan Thiết lấy bố cháu là Gia người Phú Thọ, sinh được 1 cô gái đầu lòng nay 5T ( nặng độ 15kg) và cháu trai Hải Đăng. Khi cháu 4-5tháng tuổi thì bị sốt, viêm phổi và khi khám phát hiện bệnh tim nhưng do chưa có tiền nên đành ôm con về, mãi cuối năm vừa rồi mới khám lại và phải mổ mới hy vọng sống. Đầu tháng 12/2010 cháu đã mổ tim, nhưng do thể lực yếu nên rất chậm hồi phục và vẫn cứ thường xuyên nằm ở phòng cấp cứu. Trong khi cháu đang phải mổ ở Viện tim thì bà ngoại của cháu trong Phan Thiết lại đột ngột qua đời,( từ ngày mẹ cháu theo chồng ra Bắc đã 5 năm mà chưa 1 lần có đk về thăm lại mẹ ) nỗi đau chồng nỗi đau nên sức khỏe mẹ cháu cũng giảm sút nhiều.
     - Gia đình bên nhà Hoa và nhà chồng đều là thuần nông nên kinh tế cũng eo hẹp vì vậy không giúp đỡ được 2v/c về kinh tế, ông bà nội chỉ đang chăm nuôi cháu đầu giúp cho. Do vậy nợ thì nhiều nhưng mình chưa hỏi cụ thể.
Chị Liên là ở phòng xét nghiệm của BV thấy hc nhà cháu khổ quá, thường phải xin cơm thừa của mọi người ăn nên khi gặp dịp đã giới thiệu cho mọi người biết để giúp nhà cháu. Số Đt của chị Liên: 01683943749. Số ĐT của v/c Hoa: 01283479528.
      - Sáng mai mình sẽ mang cơm và hoa quả cho 2 v/c. Do vậy theo mình để không bị dồn ứ thì các bạn mua cho cháu hộp sữa Pe..sure. Ngày nào mình cũng qua đó nên các bạn có thể gửi quà thoải mái ...Hiện nay cháu nằm ở phòng cấp cứu - khoa Ngoại - tầng 3, chỉ ăn được sữa và ít bột.
     Rất mong cả nhà sớm xác minh và giúp đỡ phần  nào để cháu có đk bồi dưỡng phục hồi sk tốt hơn.

Ngủ rồi laohatien

Trả lời #6 vào: 14-02-2011 20:06:59
Vậy khoảng 12g15 đi nhé. Bác nào đi thì chờ ở cổng viện tim hà nội. laohatien dạo này đi làm theo hành chính nên chỉ tranh thủ được vào lúc đó. Thân!

Ngủ rồi Minhna

Trả lời #5 vào: 14-02-2011 17:14:57
Bệnh viện chỉ cho vào từ 11h đến 13h thôi các bác ạh. Nếu không thì phải vào ngoài 16h30. Nhà mình định đi giờ nào ah?

Ngủ rồi sansui

Trả lời #4 vào: 14-02-2011 13:30:11
hik,bé chỉ bằng tuổi con mình mà sao phải chịu nhiều đau đớn thế nhỉ??? cả nhà hôm nào đi thăm thì hú em cái nhé, nếu ko đi dược thì em muốn gửi một chút quà cho bé

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #3 vào: 14-02-2011 13:07:13
Haybanglong cũng chỉ đi thăm vào buổi trưa được thôi. Nếu các bạn đi thì gọi cho mình: 0915889666

Ngủ rồi Minhna

Trả lời #2 vào: 13-02-2011 23:48:03
Mọi người đăng ký đi xác minh trường hợp này đi ạh! Minhna đi làm đến 11h30 mới được nghỉ đến 14h30 phải làm tiếp. Trong khoảng thời gian nghỉ trưa thì Minhna đi được!

Ngủ rồi Haibara82

Trả lời #1 vào: 13-02-2011 23:23:11
E có đọc 1 bài bên WTT về em bé 1.5 tuổi bị bệnh tim hiện nay đang nằm điều trị tại viện Tim Hà Nội.
Thứ 3 này e sẽ vào thăm bé, có bác nào thu xếp để đi cùng e và xác minh trường hợp này luôn ko ạ?
Khổ thân bé quá đi mất.

Khi tôi vừa đến Bệnh Viện Tim số 93 – Trần Hưng Đạo – Hà Nội, bác lao công già đã vội vàng lôi tay tôi đi, kể cho tôi nghe về 1 trường hợp bệnh nhi đau lòng để mong sự trợ giúp từ mọi  người.
Bé tên là: Nguyễn Hải Đăng. Năm sinh 2009, đến nay con gần 1.5 tuổi mà chỉ có 5kg.
Bố : Nguyễn Trung Gia
Mẹ:  Đặng Thị Kim Hoa.
Địa chỉ : khu 2 Xã Gia điền, Huyện Hạ Hòa, Tỉnh Phú Thọ.
Bệnh án: bị tim nặng, phổi hô kém do nằm lâu bị xơ, chân tay nằm lâu thì bị co gân ko cử động được.

Trong khi mọi nhà sum vầy đón Tết thì bố mẹ bé Đăng trực chiến ở bệnh viện. Cả hai đã vét đến đồng tiền cuối cùng. Đợi những người nhà bệnh nhân ăn xong, bố mẹ bé Đăng xin phần ăn thừa của mọi người để vào một cái tô, rồi hai vợ chồng sẻ nhau phần thức ăn để lấy sức trông con. Không chỉ bác lao công, những bệnh nhân khác đều thương cảm kể câu chuyện này. Những bệnh nhân khác đều mong mỏi mọi người cùng giúp bé Hải Đăng và bố mẹ bé, khi phải chứng kiến những ngày ròng rã đôi vợ chồng sống bằng đồ ăn thừa của những bệnh nhân gom góp.
Nghe nói như vậy các bạn tôi liền chạy ra mua cho vợ chồng anh chị ấy 1 túi mỳ ăn liền, thay vì hai vợ chồng anh chị phải ăn đồ thừa từ người khác trong 1 thời gian vừa rồi.
Tình hình của Hải Đăng: rất yếu, sẽ có tiến triển tốt nếu được sự hỗ trợ kinh phí từ gia đình cho bệnh viện.

Ngày 25.11.2010 con nhập viện, con mổ ngày 08.12.2010.  Hiện đã qua 50 ngày kể từ ngày bé mổ. Tưởng rằng sau khi mổ Hải Đăng sẽ khỏe trở lại, ai ngờ sức yếu quá, nằm lâu lại biến chứng, con cứ nằm mãi trên phòng hồi sức với các thiết đắt tiền chạy ngày đêm. Nhìn bé thở thoi thóp, khò khè qua phổi, rất mệt nhọc. Mắt mở mà ko cử động được, hai tay thì do nằm lâu ngày đã xơ cứng cơ, nghĩa là gần như liệt các mẹ ah. Đôi mắt bé như muốn nói, nhưng quá mệt.
Lý do: Bé bệnh nặng, cơ thể lại bé quá 1.5 tuổi chỉ có 5 kg nên không có sức đề kháng, sau phẫu thuật làm động mạch mới cho tim nên khó thích nghi đc cần máy móc hỗ trợ hiện.

Sau khi mổ thì bé được nằm phòng hồi sức 3 ngày ko mất tiền , các ngày tiếp theo mất tiền  trung bình mỗi ngày chi phí máy móc và thuốc dao động từ 2.8 – 3 triệu. Khoản kinh phí quá sức với 1 gia đình làm ruộng ở Phú Thọ. Hơn nữa, gia đình bé Đăng thuộc diện hộ nghèo. Từ ngày bé mắc bệnh và lên viện tim để mổ cả bố và mẹ đều lên để trông bé. Bố túc trực ban đêm, mẹ ban ngày, Bé còn có 1 chị gái lên 10 sống ở quê. Kinh tế trong nhà lại chỉ là làm ruộng. Hiện tại để mổ cho con, hai vợ chồng họ đã phải mang nhiều món nợ. Nợ từ huy động anh em họ hàng, nợ ngân hàng Chính sách ( do có sổ hộ  nghèo) và nợ bệnh viện đến 80 triệu. Trong đó phần nợ bệnh viện tính đến hôm nay 50 triệu. Chưa kể đến thời gian tiếp theo kể từ hôm nay sẽ còn nợ bao nhiêu nữa???( mà trung bình mỗi ngày 3 triệu)

BHXH, thì do bệnh viện  thuộc sở Y tế HN, chứ ko phải của bộ y tế, nên các Bé Hải Đăng chỉ được giảm 20%.

Bố bé được nhận gói mỳ tôm, để không còn phải xin đồ ăn thừa, do không còn tiền trang trải chữa bệnh cho con.

( giấy chứng nhận hộ nghèo)

Do vậy con cần tiền:
- để gia đình thanh toán món nợ viện phí
- Có tiền cho cháu nằm khoa hồi sức chạy chữa và bồi dưỡng.

Ra về tôi cứ áy náy mãi về trường hợp thương tâm của bé Đăng, ám ảnh khi đôi mắt ướt của con, như vừa, vừa muốn nói, vừa khóc. Đôi tay nhỏ bé xíu đã co lại, nhịp thở khò khè của con. Tôi cảm thấy dường như bé muốn nói, muốn được bế lên và duờng như tôi nghe thấy tiếng khóc của  bé.

Tôi thực sự cảm động trước sự vất vả và cố gắng của bố mẹ bé để giữ lại nhịp đập cho trái tim non nớt của con trai mình. Hoàn cảnh nghèo như vậy  mà vẫn bám trụ bằng mọi cách để chữa cho con trai.

( đôi bàn tay và bàn chân con đã co cứng, gần như liệt do quá trình điều trị lâu ngày)

Các bạn ạ, tôi rất mong mỏi sự quan tâm giúp đỡ của các ban, trước hết là cho bé, sau đó giúp gia đình nghèo của bé thanh toán món nợ với bệnh viện bằng cách hỗ trợ phần nào tiền nợ bệnh viện, để bé được tiếp tục chữa trị.
Hoặc các bạn có thể giúp đỡ trực tiếp bằng hiện vật bằng cách gửi đồ ăn cho cho bố mẹ bé, có sức trông con.
Tôi xin chân thành cảm ơn các bạn.
« Sửa lần cuối: 22-05-2020 19:00:22 gửi bởi -TrườngGiang- »