Tác giả Chủ đề: Nào cùng nhóm một bếp lửa trong lòng.!  (Đã xem 1781 lần)

Ngủ rồi Sonnynhan

Trả lời #1 vào: 13-01-2011 12:30:17
Nào cùng nhóm một bếp lửa trong lòng...

TT - Bản tin thời tiết phát đi mỗi ngày dường như vẫn khiến nhiều người rét hơn cả cái rét thực tế. Tuyết và băng giá đang vây phủ nhiều vùng cao biên cương phía Bắc. Nhiều nơi nhiệt độ đã xuống -2OC và dự báo còn xuống thấp hơn.

Sẽ có nhiều người tìm đến Sa Pa, Mẫu Sơn thưởng thức tuyết và băng, điều rất hiếm hoi ở xứ sở nhiệt đới như Việt Nam. Trên hành trình đi ngắm băng tuyết, chắc chắn bạn sẽ gặp những cụ già và đứa trẻ miền cao phong phanh áo rách đang nhóm những bếp lửa ven đường để chống chọi với giá rét.

Tấm hình chụp một gia đình với 20 đứa con của anh Trương Văn Ve ở bản Tả Bốc (Cao Bằng) không có áo mặc giữa giá rét 5OC là câu chuyện đông con hơi cá biệt (Tuổi Trẻ ngày 7-1), nhưng nếu đi hết miền rẻo cao phía Bắc, hình ảnh những em bé phong phanh trong giá rét như vậy chắc chắn bạn có thể gặp bất cứ nơi đâu.

Bếp lửa đơn sơ không thể đủ ấm cho em suốt cả mùa đông khắc nghiệt.  Bạn có thấy se lòng khi nhìn những tấm thân trần thơ dại ấy đang cầm cập run rẩy không? Trên các trang mạng xã hội đã thấy nhiều bạn trẻ quyên góp và mang áo ấm lên vùng cao. Đáng quý biết bao những tấm lòng không để gió cuốn đi như thế.

Và không chỉ có trẻ em vùng cao đang rét!

Những trận lụt vừa qua đã cuốn trôi rất nhiều quần áo, sách vở của những em bé, cụ già suốt dọc dài miền Trung từ Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình... Ngày đi về những miền đất ấy sau cơn lũ, chúng tôi đã gặp hàng ngàn em nhỏ không còn cả dép để đi.

Với cái rét dưới 10OC như những ngày này, các em chắc cũng co ro trong giá rét không kém gì so với những bạn bè đồng lứa nơi miền rẻo cao biên ải phía Bắc.

Và cũng không chỉ có những cụ già, em bé nơi vùng lũ đang rét! Có thể đang sống quanh bạn, bên góc chợ nghèo, nơi bến xe đò lam lũ hay một mái hiên vỉa hè, khuya mùa đông này có nhiều số phận không may đang dùng bao tải, nilông, thùng cactông... để chống lại giá buốt như dao cắt da thịt.

Vậy thì bạn hãy góp những tấm áo ấm cho những em bé miền cao hay những cụ già nơi vùng lũ. Hãy có những chuyến đi về nơi giá rét, để đồng cảm hơn với thân phận đồng bào, để biết mình luôn mắc nợ những người dân nơi biên ải mây mù gió bấc, từ hàng ngàn năm nay đã sống trọn lời thề làm phên giậu bình yên cho cõi bờ Tổ quốc.

Nếu bạn chưa thể lên đường mang áo ấm lên vùng cao hay về vùng lũ thì cũng hãy bắt đầu với những thân phận không may đang sống quanh bạn: những cụ già, em thơ đang hành khất nơi góc chợ, lề đường...

Quanh bạn luôn có những gian hàng quần áo ấm đồ cũ, nếu bạn có một tấm lòng, tôi tin ít ra sẽ có một em bé được mặc ấm để đi qua mùa đông rét mướt.

Những tấm áo sẽ làm các em ấm hơn. Và trong lòng bạn, bạn cũng sẽ thấy ấm hơn bởi tình nhân ái sẻ chia. Đó cũng là một ngọn lửa được nhóm lên từ sắc đỏ của vuông lụa điều trong câu ca dao đạo lý của người Việt mà bạn học từ lớp vỡ lòng, rằng: “Nhiễu điều phủ lấy giá gương. Người trong một nước phải thương nhau cùng...”.

LÊ ĐỨC DỤC

http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/420210/Nao-cung-nhom-mot-bep-lua-trong-long.html