Tác giả Chủ đề: Ném đá Ban Quản trị  (Đã xem 31655 lần)

Ngủ rồi Theanh

Trả lời #25 vào: 08-09-2011 10:18:02
Cảm ơn bác Kimbang đã góp ý cho anh em BQT!
Quy chế BQT được hình thành từ 10/10/2010 - Lúc đó gồm 9 bác (số lẻ).
Sau đó, BQT tìm kiếm thêm 2 người để bổ sung cho BQT nhằm theo kịp sự phát triển của DD và đủ số lẻ. Tuy nhiên, quá trình bổ sung đó chỉ mới kiếm được 1 người (Laohatien), và đang ráo riết \\\"hăm dọa\\\" thêm một người nữa nhưng chưa kiếm ra. Hiện 10 người là giải pháp tình thế trong giai đoạn tiệm cận chuẩn: số lẻ! Việc này BQT sẽ gấp rút thực hiện trong năm nay.

Tuy nhiên, cần phải nói rõ số lượng BQT lẻ là phương án tối ưu, nhưng không có nghĩa chẳn sẽ là điều tồi tệ. Số lẻ là đễ dễ dàng theo nguyên tắc quá bán, nhưng số chẳn vẫn theo tuân theo nguyên tắc đó, dù đôi lúc khó khăn hơn thôi...

Vấn đề mấu chốt về số lượng thành viên BQT là để giúp BQT đưa ra quyết định nhanh nhất, tránh đưa ra một quyết định mang tính chủ quan của một cá nhân hay một nhóm, thiếu tôn trọng ý kiến và lợi ích tập thể. Đến bây giờ, điều này luôn được BQT hiện tại giữ đúng nguyên tắc dù chỉ 10 người...

BQT xin hứa là sẽ cố gắng tìm kiếm nhân sự để đạt chuẩn \\\"lẻ\\\" trong năm nay. Mong mọi người thông cảm và chờ đợi.

Cảm ơn và chúc anh Kimbang cùng cả nhà sức khỏe!

The following users thanked this post: banbe6x, maitramtg

Ngủ rồi kim bang

• Mắt thương nhìn cuộc đời!
  • NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #24 vào: 08-09-2011 09:20:19
Xin chào cả nhà!
 Kính chào BQT!
 Viên đá đầu tiên mình ném vô tình \\\" trúng\\\" phải chị hkfami, là một trong những người mình rất quý trọng, thật ngại quá...
 Và đây là viên đá thứ 2: theo quy định thì thành viên BQT là con số lẻ mà hiện giờ lại là con số 10 tròn trĩnh! Giả sử như có vấn đề \\\" đại sự\\\" thì BQT làm sao biểu quyết để lấy số quá bán?
 Thân ái!

The following users thanked this post: banbe6x

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Trả lời #23 vào: 13-08-2011 10:00:31
Topic này có vẻ ế nhỉ! Thôi thì lâu lâu đáo tý, không thì lại mất lòng lão Theanh :laugh:

BQT nên cho mọi người biết giới tính của mình, để tiện xưng hô. Trong lúc mem \\\"thành thật khai báo\\\" thì BQT xem nhẹ việc này. Mình phải đi đầu chứ, các (Bác, các cô, các anh, các chị, các chú ......  :silly: )  nhỉ!

Không cần phải nêu ví dụ, thuyết trình, thuyết minh, thanh minh  ;)  ra đây. Trừ nick nghiệp vụ admin Thiết nghĩ ai thiếu thông tin cá nhân thì nên bổ sung!

Thân mến! (mất thêm cục thứ 2, vẫn còn nguyên xe đá!)

Bước dài _ Không vội vã!

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #22 vào: 12-07-2011 18:39:34
Mình suy nghĩ nghiêm túc về ý kiến của bác Kimbang và nhận định là quá đúng đối với Mod hkfami!. :(
Cảm ơn các bạn đã tin tưởng giao cho hkfami vai trò ĐPV/Mod, và rất xin lỗi tất cả người vì đã không hoàn thành nhiệm vụ. Hôm nay cho phép mình được rút lui vì xét thấy không đủ khả năng quán xuyến việc này. Mong các bạn hiểu.

Thân mến,

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #21 vào: 12-07-2011 14:13:07
Cảm ơn ý kiến của bác Kimbang. Rất mong đội ngũ BQT và ĐPV cùng suy nghĩ nghiêm túc về nhận dịnh này ạ.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi kim bang

• Mắt thương nhìn cuộc đời!
  • NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #20 vào: 12-07-2011 11:48:47
Đắn đo mãi mới chọn được cục đá để ném, hihi
 Mình có cảm giác BQT & các ĐPV đều bận, rất bận nên ít có thời gian dành cho DĐ! Rất thông cảm vì ai cũng phải lo cơm, áo, gạo tiền...nhưng mỗi người trong chúng ta đều có 24 tiếng/ngày, không hơn, không kém. Vấn đề là phải sắp xêp, phân công công việc rõ ràng, hợp lý để ai cũng có thời gian mà tận hưởng cuộc sống!
 Được biết các bác trong BQT phải dành ra ít nhất 2 tiếng/ ngày để đọc tin, viết bài.. và có những bài được viết lúc 2-3 giờ sáng!Vậy mà cũng không xuể!!!
 Ở cuối mỗi topic đều có tên của của các Mod nhưng xem ra vai trò của một ít bác khá mờ nhạt.
...

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #19 vào: 22-06-2011 17:23:26
@ chị Tep: Quán cơm đã được trang bị tủ thuốc khá lâu rồi và thuốc thì luôn được bác Pquyen bổ sung khi thiếu.  :)
@ bác Theanh: Em nghĩ cũng cần thiết lắm đấy bác. (và em đề nghị hôm đó mấy bác to con nhưng thấy đứt tay chảy máu mà xoay xẩm mặt mày không được vắng mặt)  :lol:

Ngủ rồi Tepty

Trả lời #18 vào: 22-06-2011 15:29:14
Theanh đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà!
Từ câu hỏi của Rongreu, tôi nghĩ liệu chúng ta có nên mở một khóa ngắn về kỹ năng sơ cứu cho các bạn làm việc tại quán cơm (Sài Gòn & Cần Thơ)?

Cái này nhờ các bạn có chuyên môn và anh Banbe6x cho thêm ý kiến ạ.

Cảm ơn cả nhà!

Tep thấy đây là việc cần làm đấy ah. Nói trộm vía có thể mình ko chỉ sơ cứu cho thực khách mà có thể cho nhân viên và tình nguyện khi cần nữa. Mấy lần vào quán cơm mải xí chỗ bán vé ko biết quán cơm đã có tủ thuốc chưa, nếu chưa mình cũng cần trang bị luôn nữa các bác BQT ạ

Ngủ rồi Theanh

Trả lời #17 vào: 21-06-2011 23:02:19
Chào cả nhà!
Từ câu hỏi của Rongreu, tôi nghĩ liệu chúng ta có nên mở một khóa ngắn về kỹ năng sơ cứu cho các bạn làm việc tại quán cơm (Sài Gòn & Cần Thơ)?

Cái này nhờ các bạn có chuyên môn và anh Banbe6x cho thêm ý kiến ạ.

Cảm ơn cả nhà!

Rongreu

• bạn
Trả lời #16 vào: 07-05-2011 12:38:17
Chào các bác!
Thỉnh thoảng ở quán cơm bị mất xe, điều này cần xem lại.
Nhưng em thấy có điều này quan trọng hơn mà chẳng thấy ai nhắc. Em nghe nói thỉnh thoảng có một vài người nghèo đến ăn cơm, do mệt hoặc bệnh nên lăn đùng ngã ngửa ra - trợn tròn mắt... nai lên nhìn thiên hạ (ngất xỉu tạm thời). Với những trường hợp như vậy chúng ta xử lý như thế nào? Nếu lỡ có việc gì thì liệu có ảnh hưởng đến DD?

Cảm ơn!

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #15 vào: 29-04-2011 08:06:41
Moon xin trả lời bạn Phang gì đó một cách thiết thực nhất đây....
 Nhân viên bán phiếu...!!!
1 năm trước

thứ 7 tuần rồi

Bàn bán phiếu

Tôi không biết bạn lấy thông tin ở đâu mà viết được những dòng đó. Một năm về trước người bán phiếu vẫn đứng, 1 năm sau họ vẫn đứng. Họ đứng từ 11h đến 13h, tay làm liên tục miệng phải nói lớn. Sao bạn không tôn trọng công sức của Họ. Tôi không phải là người 100% có mặt tại các buổi bán cơm nhưng cũng dc 90%, không biết bạn đến quán cơm lúc nào. tôi hới đánh giá thấp về bạn đó. :angry:[img]http://[IMG]

Ngủ rồi Nhóm_NTCM

• NTCM
  • Tích Cực
  • Thích 44
  • Kết Nối Yêu Thương
Trả lời #14 vào: 29-04-2011 00:38:09
Trích dẫn
pquyen đã viết:

Xin trả lời bạn Phang.

1/ Về việc các nhân viên nhận lương đủ tháng Tết (tháng 2):

Mặc dầu tháng 2 chỉ có 28 ngày và đóng cửa nghỉ tết ngày sớm với lý do: các bạn làm nhân viên của quán và các bạn tình nguyện viên là sinh viên phải về quê sớm, trong đó có nhiều bạn ở rất xa (Quảng Bình). Nếu về cận ngày, thì chi phí tăng gấp đôi và rất vất vả.

Không biết bạn Phang đã đi làm chưa? Ngày lễ, ngày tết, ngày nghỉ...mà người làm công bị trừ lương thì công ty này sẽ bị kiện ra toà đấy. Tương tư ở QC cũng vậy, nhân viên phải được hưởng trọn lương tháng (trừ các bạn làm công nhật). Các bạn làm ở quán cơm không có ngày nghỉ phép (theo luật lao động) nên ngày Tết nghỉ sớm là hoàn toàn hợp lý.

Thưởng Tết: BQT không có thưởng tết vì QC không có kinh doanh, không có lãi lấy gì mà thưởng, mà chỉ có phụ cấp thêm lương tháng 13 để khuyến khích các bạn đã rất vất vả một năm trời. Là người làm công ăn lương (ở công ty của tôi), tôi cũng có cảm nhận như các bạn ấy khi nhận được lương tháng 13: rất vui vì có thêm một khoản để lo cho gia đình, con cái, chi phí thêm cho giá cả ngày tết tăng cao, cảm thấy ấm áp vì sự chu đáo của cấp trên...

2/ Không biết bạn có ghé QC bao giờ chưa, mà bạn nói: Người bán phiếu kéo bàn ngồi bán??? Chưa bao giờ các bạn bán phiếu ngồi được ở bàn phiếu (mặc dù có bàn bán phiếu), tất cả đều phải đứng vì phải dành chỗ ngồi cho thực khách và cũng không có chỗ ngồi nào khác. Bạn ấy phải đứng khoảng 2 tiếng đồng hồ đấy!

QC phải có giờ giấc hoạt động, khi đến giờ và mọi công việc chuẩn bị xong mới tiến hành bán phiếu. Khách đến sớm và đông thì phải xếp hàng đợi trong trật tự là điều hợp lý. Nếu không có những qui định đó thì có mà loạn. QC không thể hoạt động được. Không biết bạn Phang có đi làm hay chưa để biết các qui định để một tổ chức hoạt động tốt???

Tất cả những qui định ở QC đều hướng tới để QC hoạt động cho tốt.

3/ Chất lượng bữa ăn:

Những lúc có mặt ở QC, mặc dù không ăn, nhưng tôi vẫn theo dõi chất lượng bữa ăn bằng cách: mức độ bỏ thừa đồ ăn và cơm. Nhận thấy rằng hầu như không có bỏ thừa. Mặt khác, cũng chưa thấy khách ăn phàn nàn về chất lượng bữa ăn. Nên có thể nói: Bữa ăn được các bạn chăm chút sao cho có chất lượng ở mức cao nhất trong điều kiện tài chính cho phép. Có một điều, Cty giúp trái cây tráng miệng không còn cung cấp nữa, nên được thay bằng rau câu...nên món này cũng không được thích hợp cho bữa ăn trưa.

Tóm lại, chúng ta luôn trân trọng từng đồng đóng góp của tất cả mọi người và sử dụng đúng mục đích.

Cám ơn bạn Phang đã đặt câu hỏi.

Thân.

Tin vào Lòng Nhân Ái

Ngủ rồi Nhóm_NTCM

• NTCM
  • Tích Cực
  • Thích 44
  • Kết Nối Yêu Thương
Trả lời #13 vào: 29-04-2011 00:36:09
Trích dẫn
Phang đã viết:

Xin bác Thế Anh vui lòng giải thích cho cháu được rỏ trường hợp sau đây có gọi là dùng tiền MTQ bừa bãi vô tâm hay không ?
Trước tết Quản lý quán cơm 2000 SG đã có tiền lương tháng Giêng + tiền thưởng tết . Tháng Hai quán cơm đóng cửa nghỉ tết đến 17/2 , tháng Hai cũng chỉ có 28 ngày . Như vậy thời gian làm việc thực sự của Quản lý quán cơm 2000 SG trong tháng là 11 ngày nhưng vẫn nhận đủ lương và phụ cấp của một tháng . Trong một hoạt động từ thiện việc nhận lương từ đóng góp của MTQ như vậy không thấy áy náy gì sao ?
Còn một việc nửa nhân tiện cháu cũng xin hỏi luôn :
Bao lâu rồi Ban Quản trị DĐ có một lần đến ăn thử cơm ở quán cơm 2000 để xem chất lượng của bửa cơm ra sao không ? Là người có tham gia làm việc tại quán cơm , cháu không khi nào thấy các bác ở Ban Quản trị ngoại trừ bác Quản lý và bác Quyền nhưng bác Quyền cũng không có ăn cơm . Chất lượng bửa cơm kém hơn lúc trước vì quá tiết kiệm . Tiết kiệm là cần nhưng tiết kiệm để rồi chất lượng bửa ăn kém đi thì phải coi lại . Việc Ban Quản trị khoán trắng mọi việc ở quán cơm cho bác Quản lý thì vừa khổ cho bác Quản lý vừa không nắm sát được tình hình của quán cơm và hơn hết là thương cho hàng trăm người đến ăn cơm tại quán .
Nếu có gì khó nghe xin bác Thế Anh bỏ qua cho cháu .

Tin vào Lòng Nhân Ái

Ngủ rồi HMHai

Trả lời #12 vào: 17-04-2011 22:35:09
Lão Tôn đã viết:
Trích dẫn
...ở quán cơm Cần Thơ trong bảng thống kê chi phí thấy có khoản thuê nhà. Vậy sao ở quán cơm Sài Gòn không thấy khoản này? Liệu có thiếu sót gì chăng?

Kế hoạch của NTCM là đến năm 2014 sẽ có 5 quán cơm, điều này có khả thi khi mà chi phí cho quán cơm khá lớn?

Cảm ơn!

Chào Lão Tôn và cả nhà,

- Quán Cơm 2.000đ tại Sài Gòn có sự khởi đầu hơi đặc biệt, xin kể lại ngắn gọn cho cả nhà nghe.

Hồi đó lúc mọi người bàn với nhau, 3 chuyện lớn cần giải quyết là nhân lực, mặt bằng và chi phí bù lỗ hàng tháng.

Nhân lực thì có bác Banbe6x cùng vài người cam kết. Tạm ổn. Chi phí hàng tháng dự kiến làm chỉ 100-150 suất/ ngày cũng phải mất 13-14 triệu. Chị Loan nhận CMTX 10 triệu/ tháng, vậy là cũng ổn.

Kẹt nhất là mặt bằng, tính mãi không xong. Một hôm bác PQuyen về bàn với vợ (chị Hồng Phúc). Hôm sau quay lại nói: \\\"rồi, lấy nhà tôi làm QC\\\". Xong! Và QC 2.000 đ Ngô Quyền ra đời, không phải trả tiền thuê nhà.

- Mục tiêu lập 5 QC cũng không phải là bất khả thi. Hiện nay BQT đang ráo riết xúc tiến mở QC 2.000đ ở Đà Lạt, hy vọng sẽ xong trong 2-3 tháng tới.

Chi phí dự kiến sẽ tương đương QC Cần Thơ. Có điều này đặc biệt: Mạnh Thường Quân của chúng ta cũng chính là các thành viên DD. Khi chưa hoàn thành thủ tục, BQT chưa kêu gọi nên bạn không thấy quỹ đâu cả. Mai mốt khi giấy tờ xong xuôi, BQT đăng lại topic và kêu gọi thì sự đóng góp sẽ bắt đầu. Chúng ta \\\"lựa cơm gắp mắm\\\" rồi cũng ổn thôi.

Chúc cả nhà vui.

Ngủ rồi Lão Tôn

Trả lời #11 vào: 17-04-2011 19:46:30
Xin hỏi BQT, ở quán cơm Cần Thơ trong bảng thống kê chi phí thấy có khoản thuê nhà. Vậy sao ở quán cơm Sài Gòn không thấy khoản này? Liệu có thiếu sót gì chăng?

Kế hoạch của NTCM là đến năm 2014 sẽ có 5 quán cơm, điều này có khả thi khi mà chi phí cho quán cơm khá lớn?

Cảm ơn!