Tác giả Chủ đề: Tâm sự của người trong cuộc  (Đã xem 71166 lần)

Ngủ rồi -TrườngGiang-

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 6
Trả lời #89 vào: 19-04-2020 07:46:35
  Qua sự " cưu mang tinh thần" của cả nhà thì con tim mình đã mở ra đón nhận tình cảm của mọi người, xin biết ơn vì điều đó!!!

Mọi khó khăn rồi cũng sẽ qua, rắc rối nào cũng có cách tháo gỡ mà anh....

Sức mạnh tinh thần và vẻ đẹp tâm hồn cao cả thường tỏa ánh hào quang có thể lấn át, đè bẹp những kẻ to xác, những tâm hồn hèn hạ

The following users thanked this post: banbe6x, kim bang, DucTai, Lê Cẩm Nhung

Ngủ rồi kim bang

• Mắt thương nhìn cuộc đời!
  • NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #88 vào: 19-04-2020 07:35:39
   Xin chào cả nhà!
  Qua sự " cưu mang tinh thần" của cả nhà thì con tim mình đã mở ra đón nhận tình cảm của mọi người, xin biết ơn vì điều đó!!!
   Đặc biệt với sự nhắc nhở của bác banbe6x, mà bác đã nhăc nhở, khuyên nhủ rất nhiều lần, mình đã tỉnh ra. Một lần nữa mình xin lỗi bác 6 vì mình đã nhiều lần quấy rầy, làm phiền, lấy mất nhiều thời, gian, công sức quý báu của bác!
   Mình cũng xin hứa với bác 6 và cả nhà:
   1/- Uống thuốc đúng liều và đúng giờ.
   2/- Không uống rượu bia trong bất kỳ hoàn cảnh nào.
  Và sự cưu mang tinh thần rất cần cho mình và có lẽ, cho nhiều người khác.
   Yêu lắm, NTCM!
  Thân ái và thân ái!

« Sửa lần cuối: 20-04-2020 08:43:12 gửi bởi DucTai »

The following users thanked this post: banbe6x, DucTai, Lê Cẩm Nhung

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #87 vào: 18-04-2020 18:40:57
Thật sự mệt mõi...
 Muốn buông hết
 Nhưng ko thể và ko được phép
 Vậy thì tiếp tục chiến đấu
 Yêu lắm, NTCM!!!
  Và mình đã buông xuôi khoảng 5 năm nay. Chỉ mới trở lại dd khoảng 15 ngày nay, khi có chiến dịch " hỗ trợ bà con trong mùa dịch Covid-19"!
  Mình có cảm giác là " ngôi  nhà" này tiện nghi hơn, đẹp đẽ hơn, dĩ nhiên là tốn rất rất nhiều công sức, tiền của, xin biết ơn vì điều đó!
 Nhưng lại thấy thiếu sự ấm áp, tiếng cười nói rộn rã như ngày trước!!!
 Tại sao và tại sao??? Có ai làm ơn giải đáp dùm mình được không?
 Thân ái!!!

" Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ... "
Câu thơ nổi tiếng của người xưa có lẽ đúng với bác Kimbang lúc này...

Bác tìm vui trong những lon bia uống một mình thì làm sao vui được...

Khuyên bác không được uống bia trong giai đoạn này để đảm bảo sức khỏe thì bác phán "Tui có tiền, tui có quyền" nên đành bó tay và cách tốt là không uống cùng với bác...

Bác rủ Maitramtg uống bia cùng bác cho vui và em ấy cũng từ chối vì biết sức khỏe của bác cũng như sức khỏe của em ấy không cho phép...

Làm sao tụi mình dám chiều lòng khi mà bác uống bia thì quên uống thuốc và cho dù có uống thuốc thì cũng đâu còn tác dụng bao nhiêu ... chưa kể đến những hành xử bốc đồng lệch lạc khác nữa.

Khuyên bác không được ra đường khi không thật cần thiết vì còn mẹ già hơn 90 tuổi ở gần bên bác cũng không chịu nghe và 6x cảm nhận rằng bác đang nhiều bất ổn khi quay lại với NTCM tuy nhiên chưa thể giúp được gì cho bác vì chính bác cũng đang dấu những rắc rối của mình.

Lần nữa 6x phải công khai nhắc bác 2 vấn đề :

1/ Không được uống bia đặc biệt là lúc này vì nó không phải là công cụ giải sầu.
2/ Uống thuốc theo chỉ định của bác sĩ thật đều và đúng giờ.

Thực hiện được thì bác sẽ giảm bớt nỗi ám ảnh sầu muộn.

Vài hàng tâm sự cùng Kimbang nhưng để cả nhà cùng nắm được.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

The following users thanked this post: kim bang, DucTai, Trần Quốc Hương, Lê Cẩm Nhung

Ngủ rồi TLC

Trả lời #86 vào: 18-04-2020 17:02:37
Chào cả nhà.

Hơi khác với ý kiến của bác Kim Bang. 10 năm duyên nợ với NTCM, TLC vẫn thấy ngôi nhà này đầy ấm áp và tình thuơng. Cám ơn các bạn , BQT đã tiếp tục dành thời gian lan rộng và làm mới gia đình này.

Cuộc sống ai cũng có hên xui, may rủi. Nhưng mỗi khi vào DĐ, luớt qua vài topics là mình cảm thấy may mắn hơn nhiều nguời, nhiều nguời lắm.

Có chăng, những lúc vào đọc bài trên diễn đàn là những lúc mình cần cưu mang?? "Cưu mang tinh thần  ;D

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi kim bang

• NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #85 vào: 18-04-2020 02:25:11
Thật sự mệt mõi...
 Muốn buông hết
 Yêu lắm, NTCM!!!
  Và mình đã buông xuôi khoảng 5 năm nay. Chỉ mới trở lại dd khoảng 15 ngày nay, khi có chiến dịch " hỗ trợ bà con trong mùa dịch Covid-19"!
  Mình có cảm giác là " ngôi  nhà" này tiện nghi hơn, đẹp đẽ hơn, dĩ nhiên là tốn rất rất nhiều công sức, tiền của, xin biết ơn vì điều đó!
 Nhưng lại thấy thiếu sự ấm áp, tiếng cười nói rộn rã như ngày trước!!!
 Tại sao và tại sao??? Có ai làm ơn giải đáp dùm mình được không?
 Thân ái!!!

« Sửa lần cuối: 18-04-2020 02:51:19 gửi bởi kim bang »

The following users thanked this post: banbe6x, DucTai, minhsơn97, Lê Cẩm Nhung

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Trả lời #84 vào: 28-10-2017 19:24:09
Mình có câu chuyện này cũng liên quan tâm sự người trong cuộc khi tham gia từ thiện . Khoảng cách đây 3 năm khi bố mình còn sống . Bố mình là Đảng viên là người có công với cách mạng . Lúc đó ở huyện có chương trình 1 nhóm từ thiện ở SG về trao qua tặng cho người nghèo , người có công , người mù ở huyện nhân dịp tết nguyên đán trong đó ở xã mình có đưa cho bố mình 1 phiếu nhận quà , khi đó bố mình nói mình ra huyện nhận quà , mình cũng ra nhưng không hiểu sao là mình là người đi nhận quà nhưng ra đó mình lại như người phát quà ấy , mình trò chuyện với nhóm từ thiện phát quà và mình nói mọi người đi nhận quà xếp hàng trật tự để nhóm phát . Chẳng lẽ mình cũng đã từng là người đi phát quà cho người nghèo nên khi đi nhận quà cứ tưởng nhầm mình đang đi phát quà , sau khi phát xong ở huyện này thì nhóm kia lại tiếp tục đi sang huyện khác .  Sau đó mình về nói với bố là ra trễ nên hết quà rùi nhưng bố mình vẫn hiểu mình như thế nào .

The following users thanked this post: banbe6x

Ngủ rồi vầm

• MC Hoàng Dũng
  • Tích Cực
  • **
  • Thích 2
Trả lời #83 vào: 13-12-2015 12:01:00
tuy TV Vầm mới biết đến DĐ NTCM, nhiều lúc trong lòng vầm không thể tin và sự việc mà DĐ đang hoạt động.
sau một thời gian tim hiểu và suy nghĩ thì thấy chương trình này rất có ý nghĩa và mang tính nhân văn cao.những hoàn cảnh đang gặp khó khăn,đang cần sự giúp đỡ thì có DĐ NTCM giúp đỡ, đó là một hình ảnh rất đẹp và cao cả.
TV Vầm xin chúc cho tất cả anh(chị) trong DĐ NTCM luôn luôn mạnh khỏe để đồng hành cùng chương trình.
Chủ nhật tuần vừa rồi vầm có vào địa điểm nấu cháo ở huế, khi vầm bước vào thì TV vầm thấy có 7 anh(chị) đang thực hiện công việc hết sức là NGHĨA TÌNH của mình, thấy vậy TV Vầm cảm động vô cùng, hòa chung công việc với mấy anh(chị) thì vầm cảm thấy rất hạnh phúc và xung sướng, cảm giác khó mà tả được....?Một nồi cháo ấm cả lòng người.
TV Vầm mong tương lai cũng như hiện tại nồi cháo ở huế sẽ và phải phát  triễn mạnh mẽ hơn nữa.
Chúc thành công!!!!!!!!!!

Ngủ rồi kim bang

• NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #82 vào: 12-12-2015 13:56:50
Thật sự mệt mõi...
 Muốn buông hết
 Yêu lắm, NTCM!!!

Ngủ rồi hai123

Trả lời #81 vào: 24-05-2014 20:20:25
Tôi buộc lòng tôi với mọi người
Để tình trang trải với trăm nơi
Để hồn tôi với bao hồn khổ
Gần gũi nhau thêm mạnh khối đời.

Tôi sẽ là con của vạn nhà
Là em của vạn kiếp phôi pha
Là anh của vạn đầu em nhỏ
Không áo cơm, cù bất cù bơ...
(Trích bài Từ Ấy, thơ: Tố Hữu)

Có lẽ vì cô giáo hồi cấp 2 bắt thuộc lòng nên mình đã rất \\\"kết\\\" hai khổ thơ vừa dẫn. Và hình như 8 câu thơ ấy đã dần nhiễm rồi \\\"vận\\\" vào đời mình đến mãi bây giờ. Cho dù đã gần 35 năm trôi qua! Với NTCM, hôm nay mình xin có ít trải lòng. (Phần 1, tập 1 ạ)

\\\"Cái\\\"diễn đàn NGƯỜI TÔI CƯU MANG (xin được viết chữ in -đậm) thật ra mình biết từ khá lâu rồi, nhưng chỉ lướt -đọc thôi. Khoảng đầu năm 2014 này, không biết do tình cờ hay cơ duyên nên mình đã tham gia vào diễn đàn. Mở đầu là hoàn cảnh của bé Đỗ Hồng Ngọc (Dĩ An -Bình Dương). Để rồi từ đó ta yêu em không ngại ngần -NTCM ạ!
(Lời bài hát: Vì Đó Là Em -Diệu Hương)

Đến với diễn đàn hầu như mình chỉ đóng góp bằng...tấm lòng. Còn về vật chất thì có tí tẹo à! Vì mình phải chắt chiu số tiền túi ít ỏi để chi vào các khoản in -sao, điện thoại và tiền đường...để lo liệu cho các hoàn cảnh khi đã tham gia.

Và mình luôn có một điểm rất tệ hại là: khi đã \\\"chấm\\\" một hoàn cảnh nào; mình cứ \\\"chăm chăm\\\" nghĩ suy tìm kiếm sự tốt đẹp, trọn vẹn nhất đến tận cùng khả năng có thể. (Mất ngủ và ngang bướng bỏ việc một vài buổi là chuyện thường.) Cũng vì quá \\\"chăm chăm\\\" vào hoàn cảnh nên hầu như mình đã quên đi 4 từ : tế nhị -lịch sự! Bởi lúc nào cũng luôn gấp gáp và nóng vội cho hoàn cảnh đang giúp. Mình biết mình đã luôn làm phiền và quấy rầy không ít người trong và cả ngoài diễn đàn NTCM bằng những cuộc điện thoại, tin nhắn không đúng lúc (như: Lathuvang,Thocon, Phale, Banbe6x...và còn nhiều nhiều người nữa!)

Qua tâm sự này, mình muốn được mọi người -nhất là những ai đã từng là \\\"nạn nhân\\\" của mình sẽ hiểu, thông cảm và bỏ qua cái tính nóng vội và bộp chộp của mình để giúp mình hoàn thành những công việc thiện nguyện của diễn đàn NTCM ngày càng tròn trịa hơn!

(Kết thúc Phần 1 -Tập 1! Xin hẹn gặp ở tập 2 ạ!)

Và trước khi nhấn nút \\\"GỬI\\\" xin gửi tặng người yêu mới của mình: Người Tôi Cưu Mang bài hát này ạ!
http://nhac.vietgiaitri.com/bai-hat/toi-yeu-80118.vgt

Chào. Thân ái!

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #80 vào: 28-01-2014 19:43:15
Vừa qua chú Tramca đã mất . Mình nhớ có 1 kỷ niệm mà đã từng đi làm  hoạt động từ thiện cùng với chú , mình xin kể cho cả nhà . Đó là trước đây cùng với chú thực hiện chương trình sửa nhà cho Gđ chị Toan - Nghèo & Bệnh -Long Thành - Đồng Nai. Làm nhà hay sửa nhà thì mình và các thành viên muốn làm cho tiết kiệm và phù hợp nhưng phải đảm bảo chất lượng . Hôm đó đang thực hiện sửa nhà không biết sao anh hàng xóm nói rằng các chú làm kiểu đó hay là các chú sau này tiền bạc dư thừa thì các chú lấy . Lúc đó mình cười và nói nhỏ nhẹ với các bác ấy sơ qua tý chứ mình ko muốn nói nhiều . Sau đó về nói lại với chị Yến là tổ trưởng hội phụ nữ ở ấp gần đó vì ở ấp đó có nhiều hoàn cảnh đã được giúp nên chị Yến cũng đã hiểu về các thành viên . Đến lúc sửa xong , bàn giao nhà thì chị Yến mới giải thích với các bác hàng xóm rõ ràng hơn .
Đó cũng là 1 kỷ niệm vui  nên mình kể cho cả nhà nghe tý

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Trả lời #79 vào: 25-08-2013 18:01:32
Xin cảm ơn tất cả mọi người!

Xe đã trao cho con chị Phụ.

Bước dài _ Không vội vã!

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #78 vào: 25-08-2013 09:05:47
Cotoiday và chi hội Thịnh đã nhờ mua xe và sẽ nhờ chuyển ra cho cháu trong nay mai.
Cảm ơn Phuclehuu và Xelan90 đã nối nhịp cầu này.
Chúc cả nhà súc khỏe, bình an.

Ngủ rồi Xelan90

Trả lời #77 vào: 15-08-2013 10:43:49
@Phuclehuu: Thử search xem những loại xe dành cho người bại não, may ra tìm được loại có giá đỡ đầu chắc chắn như vậy. Tham khảo:
http://www.kientuong.net/Pages/xebantreembainao.aspx

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Trả lời #76 vào: 11-08-2013 15:23:25
Xem clip nhà mở tephan, thấy bé này nằm trên cái xe, lại ước kiếm đâu một cái như thế cho Đà Nẵng - Gđ Chị Lê Thị Phụ - Ngũ Hành Sơn

Cái đầu của bé ngày càng to, không thế gá lên trên giá xe như này được nữa.

(Hình chụp cách đây 7 tháng)

Bước dài _ Không vội vã!

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #75 vào: 27-07-2013 21:15:12
Dạo này diễn đàn mình có qua nhiều hoàn cảnh đã ra đi . Buồn quá!!!!!!!!!!!!!!!!