Tác giả Chủ đề: Quảng Bình - Cha con bác Hòe - Suy thận -Tuyên Hóa  (Đã xem 681 lần)

Ngủ rồi comay_a2n

Trả lời #4 vào: 01-10-2012 17:42:12
Hôm nay, Comay và Phong_1992 đã xác minh xong trường hợp:
Quảng Bình- Hai bố con suy thận giai đoạn cuối.

Qua hỏi thăm thì đúng như những gì anh Pcthang đã đưa tin. Comay chỉ bổ sung thêm một số thông tin.
Gia đình bác có 4 người con, Bác là thương binh hạng 2 hàng tháng vẫn nhận tiền trợ cấp chế độ của nhà nước. Gia đình bác làm 5 sào ruộng, sau khi bị bệnh gia đình mới xin UBND xã hộ nghèo để giảm được nhiều chi phí khám bệnh ( Comay biết BHYT hộ nghèo thì BH chi trả 95%). Bác bị suy thận mạn giai đoạn cuối, phải chay thận 3 lần/ tuần. Bác nằm viện gần 2 tháng nay, chuyển viện vào BV TW Huế gần 1 tháng nay, đã tạm ứng ở BV 4 triệu.

Đúng như anh Pcthang đã viết là gia đình Bác có 4 người con, tất cả anh chị của anh Huy hiện đã lập gia đình. Anh trai đầu hiện đang lái xe cho một cơ quan nhà nước, anh trai thứ hai hiện là giáo viên dạy ở trường cấp 2, chị kế tiếp hiện cũng đang là giáo viên.

Anh Huy_ Con út của bác trước đây là giảng viên trường Đại Học FPT Đà Nẵng, từ ngày phát hiện bệnh thì đã nghĩ dạy ở trường. Hiện anh đang chờ để ghép thận, quả thận là do anh trai đầu hiến cho anh Huy. Chi phí ca mổ khoảng 200 triệu, gia đình đã cầm giấy tờ cho nhà nước để lấy tiền mổ.

Vì gia đình không phải là nghèo khó, mà do 2 người trong gia đình cùng mắc bệnh một lần với lại gia đình tự xoay sở được. Hơn nữa các anh chị tuy có gia đình riêng nhưng vẫn phụ giúp cha và em trai điều trị bệnh nên vẫn nằm trong khả năng của gia đình. Nên nhóm xác minh thống nhất đề xuất không cưu mang trường hợp này. Sẽ theo dõi và đề xuất thêm nếu có gì thay đổi.

Hình ảnh Comay sẽ cập nhật sau.

Ngủ rồi comay_a2n

Trả lời #3 vào: 30-09-2012 22:07:22
Chiều mai, vào lúc 16h30 thứ 2 ngày 01/10/2012 Comay sẽ đến thăm và xác minh trường hợp này. Bạn nào đi được thì alo cho Comay nhé!

Ngủ rồi giangcoinamtruoc

• Tồn tại hay không tồn tại!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 28-09-2012 08:55:45
Trường hợp này GiangCoi và Co may sẽ thăm tại bệnh viện TW Huế! Các thành viên Alo cho Giangcoi nhé!

Ngủ rồi pcthang

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 20-09-2012 15:22:27
Gửi cả nhà ah!
Vừa rồi pcthang lên BV Trung Ương Huế thăm người bệnh thì biết được trường hợp: Hai Bố con Bác Hòe suy thận giai đoạn cuối. Hiện cả hai Bố con đang điều trị tại Bv TW Huế.
Đó là hoàn cảnh của Bác Nguyễn Văn Hòe ở Thôn Tân Thủy - Xã Tiến Hóa - Huyện Tuyên Hóa - Tỉnh Quảng Bình. Bác Hòe sinh năm 1950, có vợ là Bác gái Nguyễn Thị Mận sn 1955. Hỏi chuyện một lúc pc mới biết, gia đình bác Hòe có 4 người con, bản thân Bác Hòe là TB hạng 2, gia đình thuộc diện hộ nghèo. Đứa con trai đầu của bác sinh năm 1979, lái xe chở hàng thuê cho mọi người, đã có gia đình và gia đình anh cũng thuộc diện hộ nghèo. Con trai thứ hai của bác sinh năm 1982, hiện là giáo viên dạy thể dục ở một trường cấp hai trong huyện, cũng đã có vợ làm tại UB xã. Con gái thứ 3 của bác cũng lấy chồng. Còn đứa con út của bác tên Huy sinh năm 1986, hiện đang chạy thận nhân tạo tại BV TW Huế. Anh Huy đã chạy thận nhân tạo như thế từ tháng 7/2011 (3 lần / tuần), bác Hòe nói rằng, để có chi phí cho Huy chạy thận nhà đã vay hộ nghèo (nhà Bác và đứa con cả) cùng với bán mảnh đất của ông bà nội mới đủ. Bác vào chăm sóc anh Huy tại BV, một thời gian sau sức khỏe bác Hòe yếu đi, Bác đi khám thì BV lại nói rằng Bác cũng bị suy thận giai đoạn cuối. Trăm dâu đổ đầu tằm, một người đau kinh tế gia đình bác đã kiệt quệ nay bác Hòe lại đau thì thật không biết nói sao. Huy chuẩn bị ghép thận, quả thận đã được anh đầu của Huy hiến cho, bác Hòe nói, bây giờ hai người thì cứu một người thôi, giờ bác Hòe phải về nhà rồi tính tiếp chứ ở lại viện không đủ kinh phí...
Mong nhóm XM ở Huế ta xem trường hợp này mình giúp đỡ được gì nhé.
SĐT liên lạc Bác Hòe: 01679872969, Bác nằm ở khoa nội Thận, tầng 2, phòng 4 (sau, bên trái dãy 6 tầng HSCC)
Thân,