Tác giả Chủ đề: Hậu Giang - Chị Cúc - U Xương - Long Mỹ  (Đã xem 5635 lần)

Ngủ rồi PhúcÂmBuồn

Trả lời #12 vào: 18-07-2014 19:29:27
Chào cả nhà!

Xin cám ơn cả nhà đã thắm tình với hoàn cảnh của chị Đỗ Thị Cúc -cho dù cơ duyên gặp gỡ quá ngắn!

Cám ơn bác 6x, Thocon, K87yeng, Quyen_omon và các TNV quán cơm và nhiều nhiều người nữa đã chung tay giúp hoàn cảnh này đến giờ phút cuối cùng!

Cầu cho linh hồn chị sớm được an nhàn!

Chào. Thân ái! (hai123)

Ngủ rồi Quyen_omon

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 6
Trả lời #11 vào: 18-07-2014 14:08:53
Chào cả nhà.
Nghe tin chị Cúc mất nên Q và 1 bạn TNV của QC đã đến nhà chia sẻ và thay mặt NTCM  trao số tiền 3000k cho gđ của chị.
Chị Bích nhận tiền và  gởi lời cám ơn đến cả nhà.
2 bé con của chị Cúc.

Thân.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #10 vào: 16-07-2014 09:57:52
Sáng nay em có gọi điện cho chị Bích. Chị thông báo trưa nay 12h gia đình sẽ tiến hành thủ tục chôn cất chị Cúc. Chị Bích thay mặt gia đình chân thành cảm ơn sự quan tâm và giúp đỡ của NTCM.

Sáng nay em nhắn tin cho chị Quyen_omon, lúc đó chị nói chị đang đi qua nhà chị Cúc. Cảm ơn chị Quyên và các bạn ở quán cơm Cần Thơ không ngại đường xá xa xôi qua chia sẻ động viên với gia đình.

Mong chị Cúc sang thế giới bên kia có được cuộc sống bình an.

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #9 vào: 16-07-2014 06:20:10
Mới trao đổi với K87yeng về việc trợ giúp chị Cúc phần nào tiền viện phí cũng như thuốc giảm đau để những tháng ngày còn lại của chị Cúc bớt đau đớn vậy mà ...

Cầu mong hương hồn chị sớm siêu thóat.

Thocon xuất quỹ Garage Sale chuyển tới Quyen_Omon 3,000,000đ để bạn ấy cùng các bạn khu vực Cần thơ thay mặt anh em NTCM chúng ta đến chia buồn và gửi tới gia đình chị Cúc để phụ một phần cho việc tang lễ của chị.

Xin cảm ơn Quyen_Omon và các bạn khu vực Cần thơ đã không quản ngại đường xa gần 150km (đi và về) để đến chia buồn cùng gia đình chị Cúc.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #8 vào: 16-07-2014 00:26:09
Thành thật chia buồn cùng gia đình chị Cúc. Sáng ngày 16/7 đại diện NTCM sẽ có Quyen_Omon xuống viếng.

Thân mến,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi PhúcÂmBuồn

Trả lời #7 vào: 15-07-2014 11:54:57
Quá nhanh và quá bất ngờ khi biết tin chị Đỗ Thị Cúc đã ra đi!

Mình có phần day dứt khi chưa kịp giúp gì thêm cho gia đình của chị. Chỉ biết tự an ủi: Thôi thì chị Cúc từ nay không còn phải chịu cảnh đau đớn xác thân và tủi phận khó nghèo khi mang bệnh!

Cầu mong cho linh hồn chị sớm siêu thoát!

Mong cả nhà và Tổ điều phối có chút nghĩa cử từ diễn đàn NTCM để chia buồn cùng gia đình!

Chào. Thân ái!
(PhúcÂmBuồn)

Ngủ rồi PhúcÂmBuồn

Trả lời #6 vào: 15-07-2014 11:54:45
Quá nhanh và quá bất ngờ khi biết tin chị Đỗ Thị Cúc đã ra đi!

Mình có phần day dứt khi chưa kịp giúp gì thêm cho gia đình của chị. Chỉ biết tự an ủi: Thôi thì chị Cúc từ nay không còn phải chịu cảnh đau đớn xác thân và tủi phận khó nghèo khi mang bệnh!

Cầu mong cho linh hồn chị sớm siêu thoát!

Mong cả nhà và Tổ điều phối có chút nghĩa cử từ diễn đàn NTCM để chia buồn cùng gia đình!

Chào. Thân ái!
(PhúcÂmBuồn)

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #5 vào: 15-07-2014 07:31:59
Mọi người ơi,
Chị Cúc đã mất lúc 3h30 sáng nay rồi. Em gọi điện cho chị Bích, chị ấy rối và khóc hoài. Em ko biết làm sao nữa. Hôm qua chị Cúc bị  ho ra máu liên tục, BS nói sự sống tính tưng giờ. Gd lo nếu mất ở Bv, thuê xe đưa chị về chi phí cao ko lo được nên ngay hôm qua đã đưa chị Cúc lên xe về quê.  Giữa đường chị Cúc ho máu, mắt mờ dần, co giật. Chị ấy mất khi được đưa vào BV Long Mỹ, lời trăn trối chưa kịp vẹn tròn....

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #4 vào: 15-07-2014 05:37:20
Chào cả nhà. TH chị Cúc trưa CN em đi xác minh, bảo viết bài nhưng bận quá chưa viết kịp. Giờ em lên viết bài thì gd đã đưa chị về quê rồi.

Sáng hôm qua, thứ 2 ngày 14/7, em gọi điện cho chị Cúc hỏi thăm và xem hướng đi của gd trong thời gian sắp tới. Chị Bích - chị gái của chị Cúc có nói với em, gia đình quyết định cho chị Cúc ở lại điều trị theo nguyện vọng của chị Cúc, được tới đâu hay tới đó, không có tiền cũng phải ráng chứ gd không muốn làm phật ý chị. Em có nói lại nếu có gì thay đổi báo ngay cho em. Nhưng chị Bích thay đối quyết định nhanh quá.

Hoàn cảnh chị Cúc em đi xác minh cũng tựa như những gì bác Hai123 (Phúc Âm Buồn) viết. Tuy nhiên em có những bổ sung như sau:

Chị Cúc phát hiện bệnh cách nay 9 năm. Ngày đó gd phần vì chủ quan, phần vì gia cảnh nghèo khó nên ko đưa chị đi chữa bệnh. Gd chị Cúc có 5 công tôm, có nhà cửa và 2 đứa con, một bé 12 tuổi đang đi học và bé 6 tuổi không đi học. Khi chị trở bệnh nặng, gd lo tiền bạc chữa chạy cho chị, cũng ko quan tâm mấy cho việc học của bé. Chồng chị, theo người nhà nói lại, là người rất vô tâm. Khi chị Cúc nằm ở BV dưới quê, chồng chị kêu gd vợ sang đón chị về và trả viện phí phần còn lại, nếu không anh ta bỏ mặc chị luôn. Gd nhà chị Cúc thương chị, qua đưa chị đi lên chợ Rẫy chăm nom và làm các xét nghiệm.

Gd nhà chồng kinh tế rất khá, có gần sáu chục công tôm, nhưng họ ko chịu bỏ tiền ra lo cho chị. Họ nói, \\\"hết khả năng rồi, không có tiền thì đem về chờ chết chứ biết sao\\\". Sự vô tâm này của nhà chồng khiến chị Cúc và gd rất đau lòng. Hiện nay, chồng chị Cúc bỏ đi đâu không ai liên lạc được. Mẹ chồng chị đã lấy lại căn nhà và mấy công tôm, nói là làm kiếm tiền để lo cho 2 đứa nhỏ

Gd bên chị Cúc thì rất nghèo, tất cả anh chị em đều đi làm mướn ở Bình Dương và Sài gòn. Hôm CN em qua có  người gồm 2 chị của chị Cúc và các cháu lên phụ nhau chăm. Bên công ty người em làm những công nhân biết hoàn cảnh gd cũng gom góp nhau cho được ít tiền.

Về bệnh tình:
Bác sĩ bên BV Ung Bướu nói gd không cần qua BV chợ Rẫy lấy hồ sơ bệnh lý trong thời gian nằm bên đó nữa, bởi so với thời gian nằm bên chợ Rẫy, bệnh tình chị Cúc đã trở nặng và biến chuyển rất nhiều rồi. Bệnh của chị đã vào giai đoạn cuối. Giả như có làm xét nghiệm, có BHYT, có tiền, thì liệu khả năng sống sót được bao lâu. Đằng này gd ko có BHYT cho chị, ko tiền, hoàn cảnh gd rất khó khăn.

Chị Cúc rất muốn được chữa bệnh, chị bảo, \\\"Bác sĩ còn đang chữa, sao lại đưa em về\\\". Em cũng ko hiểu lý do sao chị Bích thay đổi quyết định nhanh như vậy. Chiều qua tan học em sơ ý thật, vì đã không gọi lại cho chị Bích. Em rất xin lỗi mọi người.

Với hoàn cảnh khó khăn hiện tại của gd, em đã hỏi ý kiến bác Banbe6x và xin được đề xuất: Một khoản tiền khoảng 3 triệu CMKTX cho gia đình chị Cúc. Hoàn cảnh gd chị ấy rất khó khăn và tội nghiệp, chồng bỏ mặc, gd chồng coi như ko quen biết mặc dù về mặt kinh tế có thể nói là rất khá giả. Gd chị Cúc lại nghèo quá, dù thương nhiều lắm nhưng tiền không có. Có lẽ cũng vì lý do này mà chị Bích đưa chị Cúc về ngay trong ngày hay chăng?

Trong những ngày cuối đời, bên cạnh những nối buồn sắp mất đi người thân, gd chị Cúc còn phải đối mặt với rất nhiều chi phí phát sinh. Mong diễn đàn và mọi người thương cho hoàn cảnh gd chị Cúc và ủng hộ gd một số tiền, giúp gd trang trải phần nào những khó khăn vật chất.

Tiền bạc chẳng thể nào xoa dịu những nối đau tinh thần, đặc biệt là nỗi đau mất người thân, nhưng nếu không có tiền thì cả người còn sống lẫn người mất sẽ còn chật vật đớn đau hơn nhiều, phải không ạ? Gd rất mong nhận được sự giúp đỡ của cả nhà.

Thay mặt gd chị Cúc, em xin chân thành cảm ơn.

VANBIENTHV

• bạn
Trả lời #3 vào: 14-07-2014 23:11:00
Chào cả nhà !
Chị Bích vừa đưa chị Cúc về quê Hậu Giang lúc 8h ngày 14/07/2014.
Bệnh Viện Ung Bứu thấy hoàn cảnh chị Cúc nên Bệnh Viện hổ trợ cho tiền xe đưa chị Cúc về quê .
Gia đình chị Cúc xin gửi lời cảm ơn anh chị em NTCM thật nhiều mấy ngày qua .

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #2 vào: 13-07-2014 08:44:25
Dạ,
Sáng nay Ken và bạn sẽ đi xác minh trường hợp cô Cúc ạ. Ken về sẽ viết bài xác minh sớm nhất có thể ạ.

Ngủ rồi PhúcÂmBuồn

Trả lời #1 vào: 12-07-2014 20:18:39
Chào cả nhà!

Sáng nay, đang gặm dở khúc bánh mì để chuẩn bị đi làm thì mình nhận được một cuộc điện thoại nhờ trợ giúp gọi từ TT Ung Bướu TP. HCM. Nghẹn ngang khúc bánh. Vội vã \\\"xách máy ảnh lên và đi\\\", để rồi mình đã đến và đã biết thêm một hoàn cảnh đời đang khốn khó vì bệnh hiểm -nghèo. Đó là trường hợp của:

- Chị Đỗ Thị Cúc -31 tuổi
 - Thường trú tại: Ấp 4 -xã Thuận Hoà -huyện Long Mỹ -tỉnh Hậu Giang

Đã 9 năm qua, chị Cúc thường xuyên đau bệnh.Sau một thời gian chữa trị ở quê nhà thì chị phải chuyển đến BV Chợ Rẫy TP. HCM vì bệnh càng ngày càng nặng. Qua nhiều xét nghiệm, bệnh tình chị Cúc được kết luận là:

- U đai bào xương chậu.
 - Với liệu pháp: xạ trị

Thế nhưng, do trắc trở việc gia đình -cộng với khó khăn về tiền bạc nên chị Cúc không thể đến xạ trị theo lịch hẹn. Nay thì bệnh tình đã quá nặng rồi, chị phải nhập viện cấp cứu tại TT Ung Bướu TP. HCM -có sự tư vấn của bác sĩ tại bệnh viện CHợ Rẫy. Mới nhập viện đã phải thở máy và truyền dịch khẩn cấp. Hiện chị Cúc nằm thì không yên, ngồi không thở được do vùng bụng đã sưng trướng lên bởi biến chứng của bệnh.

Do không có BHYT, và với số tiền mang theo chỉ 3.000.000 đồng -chắc chắn chị Cúc sẽ gặp vô vàn khó khăn khi buộc phải trả 100% chi phí khám chữa bệnh tại TT Ung Bướu. Có khả năng phải làm lại từ đầu nhiều xét nghiệm nên sẽ rất tốn kém. Hiện chị đang nằm tại:

- Phòng 202 - Khoa Nội 4 -lầu 1 - Khu B
 - Điện thoại: 01627 942 923-0168 3077279 (gặp chị Bích -em chị Cúc)
Do mình đến vào ngày cuối tuần nên tạm thời chưa có được giấy tờ, chứng từ về bệnh tình của chị tại TT Ung Bướu. Nhưng căn cứ vào chẩn đoán của BV Chợ Rẫy, mình thấy hoàn cảnh này khó có thể tự vượt qua -nếu không có sự giúp đỡ của cộng đồng.

Vì vậy, mình rất mong cả nhà NTCM cùng chung lòng, chung sức giúp cho chị Đỗ Thị Cúc có thêm cơ hội được sống. Dù chỉ là một thời gian thôi, để hai đứa con nhỏ của chị vẫn còn được có mẹ trên đời!

Mong cả nhà giúp đỡ!

Chào. Thân ái! (hai123)

Chị Đỗ Thị Cúc

Với vùng bụng đã sưng to