Tác giả Chủ đề: Quảng Trị - Cụ Thỏn 83t - Nuôi 2 cháu bé mồ côi  (Đã xem 2107 lần)

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #3 vào: 22-11-2016 07:48:49
Thật mừng cho các cháu !

Xin cảm ơn thông tin từ Ngoduy hung và Luckystar nhiều .

Chúng ta sẽ theo ý kiến của Luckystar cho đến khi tình hình cuộc sống của các bé có thay đổi và cần sự hỗ trợ nhé .

Xin cảm ơn cả nhà .

Thân .

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi luckystar

• Rất Tích Cực
  • Thích 1
Trả lời #2 vào: 14-11-2016 15:42:56
Trường hợp này anh Hưng đưa lên diễn đàn từ năm 2014. Lucky và 1 số bạn khác có đi xác minh. Sau đó cơ quan Lucky tặng học bổng cho 2 em này là Thái Tăng Toản và Thái Xuân Hằng trị giá: 1.200.000đ/em/năm đến lúc nào các cháu ko đi học nữa. Ngoài ra em Thái Xuân Hằng còn được cơ quan Lucky nhận đỡ đầu 5.000.000đ/năm trong vòng 05 năm (từ 2014 đến 2019) và em còn được vinh dự là 1 trong 5 đại biểu trẻ em xuất sắc nhất của tỉnh đi ra Hà Nội để gặp chủ tịch nước và được tặng sổ tiết kiệm trị giá: 9.000.0000đ.
Hiện nay, các em ấy đang sống với chú ruột của mình và bà nội. Cuộc sống tuy khó khăn nhưng các cơ quan, ban ngành tại địa phương rất quan tâm.
Vậy nên tránh trường hợp nước chảy về chổ trũng, Lucky xin có ý kiến là trường hợp này diễn đàn mình ko nên cưu mang nữa để cho các trường hợp khác.
Thân!

Ngủ rồi ngoduyhung

Trả lời #1 vào: 21-03-2014 10:15:30
Nhận được thông tin từ bài báo: BÀ NỘI 83 TUỔI LƯNG CÒNG CHĂM 2 CHÁU MỒ CÔI trên báo Lao động. (http://laodong.com.vn/xa-hoi/ba-noi-83-tuoi-lung-cong-cham-2-chau-mo-coi-181174.bld). Tuần trước, Ngô Duy Hưng có ghé thăm hoàn cảnh này.
Khi bước vào nhà, cụ Thỏn mắt đã mờ, không nhìn thấy rõ ai vào ai ra nữa, may mắn có chị hàng xóm sang tiếp chuyện cùng tôi và cụ mới biết sự thực của hoàn cảnh này một lần nữa. Ngôi nhà cấp 4 xây dựng còn dang dỡ, bên trong không có gì đáng giá trị, chại bếp phía sau nhà loang lỗ, gian trước nhà là 2 bàn thờ với 2 di ảnh của bố và mẹ 2 cháu. Cụ Thỏn (83 tuổi) chỉ đi lại quanh nhà vì mắt đã yếu. 2 cháu đang đi học tại trường Tiểu học ở Thị trấn Cam Lộ (Cháu gái học lớp 4, cháu trai học lớp 2).
Hiện nay, cụ Thỏn được sự hỗ trợ của Hội người mù huyện Cam Lộ 450k/tháng để lo ăn học cho 2 cháu mồ côi ăn học. Đến bữa, phải nhờ hàng xóm nấu hộ cơm canh, nếu cháu gái (10 tuổi) đi học về thì cháu tự nấu ăn. Số tiền ít ỏi không đủ tiêu dùng cho 3 bà cháu trong cả tháng, quanh vườn không có trồng bất cứ cây gì có thể cung cấp thêm thực phẩm hằng ngày, hơn nữa, cụ cũng không tự làm việc được. Những gia đình hàng xóm tốt bụng thường gom góp ít gạo, thức ăn, gia vị giúp cụ cùng các cháu sống qua ngày.
Mỗi hoàn cảnh luôn gắn với những số phận nghiệt ngã. Rất mong sự giúp đỡ của các nhà hảo tâm, các mạnh thường quân đễ bà cháu cụ Thỏn vơi bớt những khó khăn. Mong các TV ngoài QT sớm xác minh và có phương án hỗ trợ.

Những đứa trẻ này chỉ biết nương tựa vào bà nội đã già yếu. Ảnh: N.Tuấn

ĐC: khu phố Tây Hòa, thị trấn Cam Lộ, huyện Cam Lộ,Tỉnh Quảng Trị